Trên cầu vạch đứt có được phép vượt xe không?

Trainningdriver

Xe tải
Bằng cụ này mua ở đâu ợ
Chỉ chỗ cho cháu mới

etran

Xe buýt
Cái này em đã có lần nói rồi. Nói chung luật lá (luật GTDB VN) đã đến lúc phải cập nhật và sửa đổi khá nhiều.
Cái quan trọng nhất cần phải theo là vạch kẻ đường, những cái quy định kiểu học vẹt khác nên loại bớt đi cho nhẹ đầu, bớt tranh cãi.
Chỗ nào cấm vượt thì cứ:

1. Cắm biển cấm vượt
2. Kẻ vạch liền

Có như vậy dân tình cứ thế mà theo, việc x gì mà phải cầu hẹp với cả cầu rộng, rồi thì đường vòng đường thẳng... đầu dốc với chả đi't dốc, toàn khái niệm mò mẫm đ@'o có ghi chép định tính định lượng cả.

Cầu hẹp cụ thể là bao nhiêu mét chiều ngang? thế nào được gọi là đường vòng? đầu dốc dài bao nhiêu mét?

Các cụ ngày xưa viết luật ngu bỏ mẹ :(

Điều 14 LGTĐB:
1.
...
5. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Bonchan

Xe đạp
chắc trên cầu cấm phạt luôn nên xxx kg giám phạt cụ ấy.!!!!!

phuonglae

Xe buýt
Website
www.flickr.com
Nhiều cụ ko chắc chắn về luật mà cứ phán người ta thế này thế kia. Các cụ nói "nguyên tắc trên cầu cấm dừng cấm vượt" thì phải trích dẫn cái luật ra cho các cụ khác đối chứng chứ. Trừ những cầu có biển cấm vượt khi lên cầu thì cầu có >2 làn 1 chiều vạch đứt thì "chuyển làn" và đi nhanh hơn xe bên cạnh vô tư nhé. XXX vịn thì các cụ hỏi lại xxx:
- Tôi có đi quá tốc độ ko?
- Làn tôi đi có cấm ô tô ko?
- Cầu có biển cấm vượt ko?
- Có vạch liền cấm chuyền làn ko?

Nói chung vấn đề quan trọng nhất là các cụ thay từ Vượt thành từ Chuyển làn
Ý của cụ chuẩn đới.

kraz255b

Xe điện
Kính các cụ. Chẳng là em có câu hỏi hơi ngu tẹo như sau. Trên trục đường 32 em có qua cầu Trung Hà trên cầu thì lại kẻ vạch đứt mặc dù default là trên cầu cấm vượt nhưng hôm đó thấy vạch đứt nên em vẫn vọt qua con xe tải ông anh ngồi cạnh bảo sao vượt xxx vịn đấy. Em bảo vạch đứt mà :D
Sang đầu bên kia thì thấy xxx đang ngậm thuốc giật hết cả nẩy nhưng không thấy đả động gì bon bon đi thẳng. Không sao nhưng vẫn có thắc mắc lắm cơ. Cụ nào giỏi võ chỉ bảo em với em mời trà chanh ợ.
Chả bao gờ được vượt xe trên cầu hết!

mr.ken_no1

Xe container
Ờ cái này cũng hay đấy
Em ngày nào cũng 2 quệt cầu Thanh Trì và cầu Phù Đổng (nay đã được thông) xe 2 bên rồi.
Theo em thì khi vượt mình cần chú ý các điều kiện sau
1. Đường mấy làn
2. Có biển cấm không
3. Vạch phân làn
4. Trước khi đi vào cầu thì cả quãng đường trước đó có phân làn xe con, xe tải hay ko.
Nếu:
1. đường >= 2 làn
2. không có biển cấm
3. Vạch đứt
4. không có
=> Vượt thoải mái.
Cầu Phù Đổng đợt này chiều từ HN về BN xxx bắt cực nhiều là do điều 1,2,3 đáp ứng vượt nhưng các bác tài xế ko để ý đoạn soát vé nó có phân làn xe con và xe tải rồi, nên cứ vượt ầm ầm và tất nhiên là bị vịn.
Còn cầu Thanh Trì hướng BN-HN trước khi vào Cầu cũng có biển phân làn rồi, ngày nào em cũng thấy xxx vịn các bác tài đi sai là. Nhưng chiều từ HN về BN đến đoạn trạm soát vé thì tuyệt nhiên em ko thấy phân làn.

oc.yb

Xe máy
Đã đi trên cầu thì dù bất kể thế nào cũng không được vượt, cụ chủ thớt cố tình vượt là sai, còn xxx không bắt chẳng qua là họ không để ý hoặc không có máy ghi hình để phạt cụ. Còn chuyện vạch đứt ở trên cầu hay ở trên đường là để cho xe có thể lấn sang còn vạch liền thì tuyệt đối không được lấn.
nhưng mà e toàn vượt trên cầu thôi ..... e vươt xe máy và xe đạp cụ à không bít như thế có bị XXX vịn không nhỉ..... e nghĩ là bị vịn cụ ạ

vam

Xe buýt
Theo em cái gì luật ko cấm thì mình làm. Mới đây em đi cầu Vĩnh Tuy cũng vượt thoải mái có xxx nào hỏi han gì đâu. Cầu rộng bằng mấy lần các phố ở HN mà các cụ không vượt thì đến đâu mới vượt?

Ngua

Xe buýt
Nói chung là nhiều cụ cần học lại luật. Mù mờ lắm. Cầu hay đường, có nhiều làn, thì cứ làn ai nấy đi, trừ khi bị cấm. Không được vượt ở trên cùng 1 làn thôi.

LX6899

Xe tải
cụ này chắc mua bằng ạ

sun10

Xe buýt
Em nhớ là trên cầu và các ngã ba, ngã tư là ko có vượt gì hết :)

Hybrid.777

Xe đạp
Cấm và thực tế cũng ko an toàn chút nào cả

BinhTran

Xe máy
Cái này em đã có lần nói rồi. Nói chung luật lá (luật GTDB VN) đã đến lúc phải cập nhật và sửa đổi khá nhiều.
Cái quan trọng nhất cần phải theo là vạch kẻ đường, những cái quy định kiểu học vẹt khác nên loại bớt đi cho nhẹ đầu, bớt tranh cãi.
Chỗ nào cấm vượt thì cứ:

1. Cắm biển cấm vượt
2. Kẻ vạch liền

Có như vậy dân tình cứ thế mà theo, việc x gì mà phải cầu hẹp với cả cầu rộng, rồi thì đường vòng đường thẳng... đầu dốc với chả đi't dốc, toàn khái niệm mò mẫm đ@'o có ghi chép định tính định lượng cả.

Cầu hẹp cụ thể là bao nhiêu mét chiều ngang? thế nào được gọi là đường vòng? đầu dốc dài bao nhiêu mét?

Các cụ ngày xưa viết luật ngu bỏ mẹ :(
Chuẩn cụ ạ. Nhà mình cứ thế hệ sau copy của thế hệ trước, gọi là có nghiên cứu sửa đổi nhưng thực ra chả thay đổi đeck gì, những cái căn bản, cốt lõi thì sai tóe loe tùm lum, chả rõ ràng mạch lạc khỉ gì, chỉ nhăm nhe tạo thêm kẽ hở để cùng nhau thịt dân. Em chả học luật của Âu Mỹ bao giờ nhưng ra đường của nó là em hiểu được hết cần phải đi thế nào cho đúng. Đằng này như ma trận, lại còn chơi kiểu văn bản điều chỉnh cả Luật nữa.

ltcuc

Xe tải
Cấm vượt mà c. C sai rồi. Chỉ là trường hợp có thể chèn qua vạch đứt thôi.