[Funland] Triều Tiên nghèo đói lạc hậu quá cccm ạ

CR-Vic

Xe container
Bác nói thế thì quá là bảo nhìn Vinhomes Bason, Vinhomes Tân Cảng với Vinhomes Riversides 1 & 2 khác gì New York với Paris :D

Nom Bình Nhưỡng giống Hà Nội những năm 90 không phải vì so cái kiến trúc hay cái xe ô tô đi trên đường mà thấy sự chậm chạp, ề à, đủng đỉnh của người dân kiểu không làm cũng có nhà nước bao cấp. Văn hóa tổ đội hợp tác gõ kẻng xuống đồng với chấm công tạo ra con người khá giống nhau. Trước kia có Liên Xô cũng thế :D

Đoạn clip trên chắc do du khách khựa quay trong chuyến du lịch Bắc Triều Tiên vì tour guide dùng tiếng Phổ Thông Trung Quốc.

Bây giờ chưa chắc đã ăn được nó về quy mô quy hoạch, hạ tầng chứ năm 9x cá đường Chùa Bộc công nông đầu ngang chạy phành phạch, bếp tổ ong khắp các xó xỉnh, còn " những ngôi nhà cao cao mãi" cũng chỉ là tập thể Kim Liên 5 tầng.
Cũng hơi tiếc là khó mà sang Bình Nhưỡng để ngắm được, nhưng nhìn qua đoạn video thì nó kém gì Praha cua Tiệp?

cuncon

Xe điện
toàn bê tông sơn màu; may bên đó lạnh chứ khí hậu mà như HN thì lại đen xì xịt ngay ;))
VN chúng ta k phải chỉ có mỗi HN SG như BTT có mỗi BN, mà còn có HP ĐN Nha Trang, Cần Thơ vv;; VN k có bảo tàng chế độ như Bình Nhưỡng;

Leanh65

Xe container
Em nghĩ cụ nhầm. Nhìn trang phục và phong cách đi bộ trên vỉa hè của dâb BN rất hối hả,hiện đại và văn minh đấy chứ. Nó khác hẳn kiểu ôm đồm luộm thuộm tụm 5 túm 3 của VN. Em nghĩ mình nhiều năm nữa cũng chưa có được tác phong đó. Chả khác gì em đi làm việc cùng bọn nước ngoài khi có việc đi bộ 1 đoạn cùng nhau , mình gần như vừa đi vừa chạy mới theo kịp họ. Chắc do văn hóa đi phương tiện công cộng, hành lý gọn gàng nó tạo ra tác phong ấy.
Bác nói thế thì quá là bảo nhìn Vinhomes Bason, Vinhomes Tân Cảng với Vinhomes Riversides 1 & 2 khác gì New York với Paris :D

Nom Bình Nhưỡng giống Hà Nội những năm 90 không phải vì so cái kiến trúc hay cái xe ô tô đi trên đường mà thấy sự chậm chạp, ề à, đủng đỉnh của người dân kiểu không làm cũng có nhà nước bao cấp. Văn hóa tổ đội hợp tác gõ kẻng xuống đồng với chấm công tạo ra con người khá giống nhau. Trước kia có Liên Xô cũng thế :D

Đoạn clip trên chắc do du khách khựa quay trong chuyến du lịch Bắc Triều Tiên vì tour guide dùng tiếng Phổ Thông Trung Quốc.

CR-Vic

Xe container
Em chắc không nhầm vì cách đi bộ của dân khựa nó mới đúng là sự hối hả của công việc chứ dân Triều Tiên hối hả để làm gì hả bác? :D chắc vài người vội chạy ra bến xe buýt hoặc ga tàu điện thôi. Dân khựa hay Nhật hoặc Hàn nó hối hả nườm nượp kiểu năng động của nền kinh tế mới đúng :D

Dân Việt Nam thì bị coi là làm thì ít mà ngồi chém gió thì nhiều có lẽ cũng là nét đặc trưng của văn hóa ăn uống vỉa hè trà đá quán xá.

Em nghĩ cụ nhầm. Nhìn trang phục và phong cách đi bộ trên vỉa hè của dâb BN rất hối hả,hiện đại và văn minh đấy chứ. Nó khác hẳn kiểu ôm đồm luộm thuộm tụm 5 túm 3 của VN. Em nghĩ mình nhiều năm nữa cũng chưa có được tác phong đó. Chả khác gì em đi làm việc cùng bọn nước ngoài khi có việc đi bộ 1 đoạn cùng nhau , mình gần như vừa đi vừa chạy mới theo kịp họ. Chắc do văn hóa đi phương tiện công cộng, hành lý gọn gàng nó tạo ra tác phong ấy.

TPS

Xe điện
Cụ nhìn cái ảnh trên đường phố rộng lớn không xe cộ, có em bé ngồi chơi giữa lòng đường mà bảo hối hả hiện đại văn minh ạ?

TPS

Xe điện
Chủ đề hôm nay là giao thông ở Bình Nhưỡng, "bộ mặt" của Bắc Triều Tiên. Có một số ảnh bất hợp pháp của các thế lực thù địch tung trên mạng.

- Trẻ con chơi trên đường thế này thì bình thường làm gì có xe chạy?

Xếp hàng dài thế này thì thực chất thủ đô Bình Nhưỡng có bao nhiêu cái tầu điện và chạy bao nhiêu phút một chuyến?

Xếp hàng ngay trên đường thế này thì bình thường làm gì có xe chạy? Đây không phải ngõ cụt mà xếp thế này. Ở nước ngoài xếp hàng lên bus là xếp ở vỉa hè ạ.

Joker86

Xe buýt
Cụ nhìn cái ảnh trên đường phố rộng lớn không xe cộ, có em bé ngồi chơi giữa lòng đường mà bảo hối hả hiện đại văn minh ạ?
Cụ đó khoe mình ở nước ngoài, làm việc cho tập đoàn đa quốc gia này nọ chứ ko fai khen TT đâu cụ ơi

• Vodka
Reactions: TPS

Dobian

Xe buýt
Nhiều cụ ca ngợi Bắc TT nhỉ ...Thôi thì cũng mừng cho các bạn ý.
Vâng, Việt Nam đi sau Bắc TT 20 năm, OK, mà VN đi sau Bắc TT 100 năm cũng được, nhường các bạn tiến lên trước...Chúc mừng các bạn. :))

Chỉ có điều, em mong VN đừng có bắt chước hay copy 1 cái gì từ đất nước đó. Lạy hồn, em chả mong sạch sẽ, thoáng đãng như Bắc TT, nếu không theo được Hàn Quốc thì thôi, cứ xấu xấu, bẩn bẩn như hiện tại của Hn và SG cũng được, miễn là em và người nhà em có mạng internet dùng để chém gió online, với cả hàng năm đi du lịch Hàn Quốc, Trung Quốc là được rồi.....Cái thiên đường Bắc TT thì thôi, em nhường cho các cụ sang đó mà hưởng. :))

MTD

Xe buýt
Giao thông công cộng tốt thật
VN sang mà học, nên làm tàu điện, tàu điện ngầm trước khi xây thứ khác

CR-Vic

Xe container
mấy ông DLV sống nhờ cái internet mà được ăn lương 3 củ mà phải sang Bắc Hàn sống thì a lê hấp ra đồng mà mót khoai ăn chứ internet là cái quái gì mà phải cần DLV? :D

Vâng, Việt Nam đi sau Bắc TT 20 năm, OK, mà VN đi sau Bắc TT 100 năm cũng được, nhường các bạn tiến lên trước...Chúc mừng các bạn. :))

Chỉ có điều, em mong VN đừng có bắt chước hay copy 1 cái gì từ đất nước đó. Lạy hồn, em chả mong sạch sẽ, thoáng đãng như Bắc TT, nếu không theo được Hàn Quốc thì thôi, cứ xấu xấu, bẩn bẩn như hiện tại của Hn và SG cũng được, miễn là em và người nhà em có mạng internet dùng để chém gió online, với cả hàng năm đi du lịch Hàn Quốc, Trung Quốc là được rồi.....Cái thiên đường Bắc TT thì thôi, em nhường cho các cụ sang đó mà hưởng. :))

tronghieu1

Xe tải
Nhà cháu xem clip lại nhớ thời trẻ trâu năm 91 từ quê lên HN thi đại học. Sao HN nó hiện đại kinh khủng thế chứ, đường xá thẳng tắp có đèn đường rực rỡ trong khi quê cháu (thị xã trung tâm tỉnh) chả có lấy 1 m đường thảm nhựa áp-phan. Nên cháu dự là clip tuyên truyền thôi chứ các vùng khác khó khăn lắm.

Leanh65

Xe container
Em không nói những người ngồi ghế đá hay công viên ,lề đường. Mà là những người sách túi, sách cặp măcj jups, mặc váy hay đồ công sở kia. Họ đi bộ tác phong khác hẳn dân mình đấy ạ.Đã ngồi thì thư giãn là đúng rồi. Mình thì đi bộ hay ngồi công viên hay làm cái gì hình như cũng đều không tập trung. Kiểu độ hóng cao ý 😂

.Lighthouse.

Xe đạp
Có thể họ nghèo hơn mình nhưng đất nc nào hạnh phúc hơn thì chưa biết

CR-Vic

Xe container
Bác nên so sánh nhịp sống đô thị của Quảng Châu, Thượng Hải, Thâm Quyến, Bắc Kinh là của thằng bảo kê của gia tộc họ Kim ở Bắc Hàn với cái clip của dân du lịch post ở trên là thấy sự khác biệt. Đường phố to rộng như nhau nhưng thằng Bình Nhưỡng nhìn dân nó như những con robot đi ngoài đường vậy :D

Em không nói những người ngồi ghế đá hay công viên ,lề đường. Mà là những người sách túi, sách cặp măcj jups, mặc váy hay đồ công sở kia. Họ đi bộ tác phong khác hẳn dân mình đấy ạ.Đã ngồi thì thư giãn là đúng rồi. Mình thì đi bộ hay ngồi công viên hay làm cái gì hình như cũng đều không tập trung. Kiểu độ hóng cao ý 😂

Camontinhyeu

Xe điện
Gớm các cụ tôn thờ BTT, Mọi con người sinh ra đều bình đẳng, mẹ cái thằng nhãi ranh được giao quản lýđất nước để cho nhân dân đói kém mà thần tượng hơn cả cụ Tổ nhà mình thì (do tuyên truyền) thì ko thể hơn VN năm 2020 dc.

Leanh65

Xe container
Nó cũng muốn phát triển ,muốn cởi mở hiện đại chứ. Cũng giải giáp hạt nhân mong được bỏ cấm vận, nhưng anh mỹ lại chơi trò thanh sát với lại đk tiên quyết ,muốn áp như libi,irak nên a Ủn rét.Nhưng, lại nhưng ai cho tôi làm người lương thiện thôi.

Dobian

Xe buýt
Xem mấy cái video đường phố Bình Nhưỡng trong thớt này, em thấy còn đẹp hơn cả Seoul của Hàn Quốc. :D
Đây là ảnh 1 khu phố nghèo ở ngoại ô TP Seoul - ảnh chụp năm 2020 :

Em vẫn thích cái chân thực của bức ảnh này. Hàn Quốc họ hoàn toàn không ngăn cấm khách du lịch, các cụ sang đó muốn đi ngóc ngách nào, chụp ảnh tùy thích...

Các cụ nên nhớ GDP Hàn Quốc năm 2019 là 1720 tỷ USD, GDP bình quân đầu người là 31k USD nhé, Bắc TT không có cơ hội để hít khói đằng sau Hàn Quốc, vì....đã bị Hàn Quốc bỏ xa rất xa đằng sau....khú khú....:))

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Dân đặc khu của Tung của thì nói làm gì cụ. G7 còn chửa bằng nó ấy chứ. Chỉ cần Nam Ninh thôi vn đã chạy dài rồi.Triều tiên có thể chỉ được mỗi BN, nhưng như thế mà họ có được tác phong thế thì cũng đáng nể.Nhìn các video nhà máy sx o tô tải, trang trại chăn nuôi quy mô công nghiệp hay các nhà máy sx,cb thực phẩm của họ cũng rất hiện đại đấy chứ, mình các nhà xưởng trong các kcn kể cả dn FDI cũng không bằng của họ được đâu.
Bác nên so sánh nhịp sống đô thị của Quảng Châu, Thượng Hải, Thâm Quyến, Bắc Kinh là của thằng bảo kê của gia tộc họ Kim ở Bắc Hàn với cái clip của dân du lịch post ở trên là thấy sự khác biệt. Đường phố to rộng như nhau nhưng thằng Bình Nhưỡng nhìn dân nó như những con robot đi ngoài đường vậy :D