Trở lại Huế thương, vấn vương Đà Nẵng...

buffalo car

Xe điện
Úi dời thơ tốc hành quá! Làm phát hơn 100km luôn :))

Hôm nọ mình theo chân lão Trâu đi đến đâu rồi nhỉ?
À đây rồi, trở lại Huế thương.

Rời Cố Đô nhằm Lăng Cô lao tới
Trời nhá nhem, nhưng lòng em phơi phới
Bên kia đèo là thành phố của ước mơ

To be contin...
Cái này giống ...giống xe ở ngoài ruộng thế lão ơi :))

cây trúc xinh

Xe máy
Bức tượng Phật nè hơi bị hịn đới... Iem ngưỡng mộ lém lém [-O<
Thật đới, iem được trực tiếp chứng kiến mừ :)

Chỉnh sửa cuối:

XE_XICLO

Xe tải
HẢI SẢN BIỂN ĐÔNG - NGÕ 84 - TRẦN THÁI TÔNG
Website
www.facebook.com
Em cung đang ở cái KS Xanh Huế đây cụ chủ ạ, em ở đây gần 1 tuần rồi, dưng mà cái KS này bán trà đá đắt quá. Đây là cái hóa đơn tính tiền của cậu bạn em :))

cây trúc xinh

Xe máy
Chắc nà 3 âu thì mới có giá ấy chứ cụ nhỉ??? :)

Em cung đang ở cái KS Xanh Huế đây cụ chủ ạ, em ở đây gần 1 tuần rồi, dưng mà cái KS này bán trà đá đắt quá. Đây là cái hóa đơn tính tiền của cậu bạn em :))

chevroletcruz

Xe điện
ảnh đẹp quá. mong được 1 ngày đi như các cụ

buffalo car

Xe điện
:)) Giống em thế! Cái ks này room thì rẻ nhưng service thì đắt vãi! Em uống 02 chai bia Festival ở bể bơi nó charge em 72k bác ạ! keke. Thôi 4 sao nó thế biết thế nào được ợ :))

phithiendao

Xe máy
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ. Nếu có tí rổ giá, chi phí của chuyến đi thì tuyệt... :-"

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
rít 1 nèo iem đến đỉnh òi, oánh dấu phát, hẹn hôm nào đó, cùng hát đồng ca of!

haipm82

Xe tải
ngày xưa súy nữa em cũng làm rể huế rồi đó bác

buffalo car

Xe điện
Có một chút thông tin về giá cả vào Đại Nội và các Lăng tẩm ở Huế năm 2013, em update để các cụ mợ lưu ý khi vào thăm quan ợ!

THÔNG BÁO ĐỔI HÌNH THỨC VÉ THAM QUAN KHU VỰC ĐẠI NỘI( HUẾ)

Để tránh việc bất tiện sử dụng nhiều loại vé cùng một lúc, đồng thời tạo điều kiện cho các đoàn khách du lịch mở rộng thêm phạm vi tìm hiểu khu vực Hoàng Cung Huế và trải nghiệm các hoạt động mới phục vụ du khách, kể từ ngày 16 tháng 4 năm 2013 Trung tâm BTDT CĐ Huế đã áp dụng duy nhất một loại vé tham quan tại khu vực Đại Nội với tên gọi mới: Vé tham quan Hoàng cung (Đại Nội - Bảo tàng CVCĐ Huế), với biểu giá 105.000 đồng/người/lượt cho khách nước ngoài và 75.000 đồng/người/lượt cho khách Việt Nam, miễn vé tham quan đối với trẻ em từ 7 đến 12 tuổi (kể cả trẻ em nước ngoài và trẻ em Việt Nam).
Với Vé tham quan Hoàng Cung, du khách sẽ được thăm toàn bộ khu Đại Nội và Bảo tàng CVCĐ, đồng thời được thưởng thức thêm một số dịch vụ mới miễn phí như: Lễ Đổi gác tại Ngọ Môn, biểu diễn Tiểu nhạc tại điện Thái Hòa, biểu diễn Đại nhạc tại Thế Miếu (tổ chức phục vụ vụ du khách vào đầu tháng 4/2013), biểu diễn Ca Huế tại cung Trường Sanh (chính thức tổ chức vào ngày 30/4/2013); các thú tiêu khiển cung đình (các trò chơi Thả thơ, Đố thơ, Bài vụ, Xăm hường) tại cung Diên Thọ (dự kiến tổ chức vào quý I/2014).. Đặc biệt, Trung tâm sẽ có xe điện chuyên chở khách miễn phí từ cổng Hiển Nhơn (lối ra của Đại Nội) đến Bảo tàng CVCĐ Huế (thời gian hỗ trợ miễn phí dịch vụ xe điện đến hết năm 2013).
Vậy, Trung tâm BTDT CĐ Huế trân trọng thông báo đến quý du khách và các công ty du lịch - lữ hành được biết ./.

Theo nguồn: Trung tâm Bảo tồn Di tích Cố đô Huế.

Tức là tăng thêm để các cụ mợ được vào thêm Bảo Tàng cổ vật Cung Đình Huế và có xe điện miễn phí đưa từ cổng đến Bảo Tàng đấy nhé! Các lăng tẩm khác vẫn giữ nguyên giá như cũ (55.000vnd/vé).
Em thấy nói Thuyền nghe Ca Huế cũng tăng từ 1/5/2013 là từ 2tr/1 thuyền đôi rồi đấy a! Bia Huda thì vẫn thế không hề tăng :D

miu189

Xe buýt
Thông tin cập nhập kịp thời... Thank iu cụ nhóe... :)

Linhvk138

Xe máy
Đây là chuyến đi hụt của nhà em năm ngoái đấy ợ. Tiếc lắm.

Tuan.Hnvn

Xe tải
Em cũng sắp đi HN - Huế - ĐN. mua vé trước 2 tuần mà ko có vé đi ĐN. vé từ Huế về HN có dễ mua ko các cụ ơi, cho e xin ý kiến với.

buffalo car

Xe điện
Đây là chuyến đi hụt của nhà em năm ngoái đấy ợ. Tiếc lắm.
Thế năm nay cụ có đi không? Nếu cụ đi để em hóng và giúp cụ nếu cụ cần tư vấn! :)
Em cũng sắp đi HN - Huế - ĐN. mua vé trước 2 tuần mà ko có vé đi ĐN. vé từ Huế về HN có dễ mua ko các cụ ơi, cho e xin ý kiến với.
Úi 2 tuần mà cụ mua không phải là vé đoàn thì đơn giản mà! Cụ nên linh động mua các tàu đến ĐN, xem giờ đến phù hợp các tầu từ HN or SG đến Đà Nẵng. Cụ có thời gian thì ra ga không mua qua dịch vụ ở trang này, mua khứ hồi luôn: http://vetau24h.com/vetau24h/dichvuvetau/vetau24h/dichvuvetau/thong-tin-huu-ich/quy-dinh-mua-ve.htm.

buffalo car

Xe điện
Hôm nay vào thớt "Câu chuyện các chuyến đi" thấy các cụ lôi thớt này của em lên làm em lại nhớ Huế và Đà Nẵng, nhớ và còn mong quay lại nhiều với Huế và Đà Nẵng. Điểm nào chưa được đến thì vẫn còn mong được đến, chợt thấy bao nhiêu nhiêu lần đến Huế mà chưa được đến Lăng Gia Long.

"Lăng Gia Long - còn gọi là Thiên Thọ Lăng, Lăng Gia Long thực ra là một quần thể nhiều lăng tẩm trong hoàng quyến. Toàn bộ khu lăng này là một quần sơn với 42 đồi, núi lớn nhỏ, trong đó có Đại Thiên Thọ là ngọn núi lớn nhất được chọn làm tiền án của lăng và là tên gọi của cả quần sơn này.
Đến thăm lăng Gia Long, quý khách có thể tham quan theo hai đường: đường thủy và đường bộ.
Đường thủy: Từ sông Hương khoảng 18 km sẽ đến Lăng.
Đường bộ: Đi đường bộ chừng 16 km rồi qua bến đò Kim Ngọc, đi thêm vài cây số đường rừng thì bắt gặp hai Trụ biểu uy nghi nằm ngoài cùng. Trước đây, đó là những cột báo hiệu, nhắc nhở mọi người phải kính cẩn khi đi qua khu vực này và có đến 85 cột như vậy trong quần thể lăng Gia Long. Năm 1859 còn 42 cột và hiện nay du khách chỉ trông thấy 2 cột. Và du khách dường như rút ra được một điều: lăng nào có bán vé thì lăng đó được trùng tu bảo vệ, lăng nào không bán vé thì sức tàn phá ghê rợn, chẳng ai chăm sóc, chẳng ai quan tâm. Ngày nay, chỉ còn rừng thông xanh làm đường biên cho khu lăng, bởi quanh lăng không có la thành. Nguyên nhân này cũng là nguyên nhân gây chi tình trạng xuống cấp của khu di tích."
Trích Wikipedia

(Nguồn ảnh Internet)

Cụ nào đã đến Lăng Gia Long rồi thì cho em mở mang với ạ! Em rót rệu say luôn :D

sparkvan

Xe điện
E vừa vào đến đà nẵng, đâng tham khảo bài cụ