[Funland] Trộm ở quê em quá lì lợm

hitle888

Xe điện
Lắp thêm mấy cái đèn tự bật lhi có chuyển động, tự dưng sáng choang thì khối chú vỡ tim vì sợ

Xe nội lước

Xe container
Không biết là năm nay khó khăn thật, hay ở quê em (nhà OB ngoại ở Yên Thành, Nghệ An) mới xuất hiện 1 số tên nghiện m.ng ah.
Chẳng là đợt trước tết, em có nghe bà ngoại bảo nhà bị trộm vào moi mất 2 dọc khoai lang, mà khoai củ đang bé nhưng chúng nó vẫn ko tha, moi hết sạch 2 dọc chứ ko phải moi lỗ chỗ. Gà cũng bị bắt mất, chúng nó trèo hẳn qua cửa, vào dở bản lề chuồng gà và ôm kha khá gà đi. Nhà em nghe vậy thì tết về có lắp camera cho ông bà. Cam có cam trước nhà và cam sau nhà chĩa ra thẳng chuồng gà. Từ ngày lắp cam thì gà ko bị trộm nữa nhưng chúng nó lại trộm thứ khác và né cam.
Cách đây độ hơn 1 tháng, khoảng 2h sáng mẹ e dậy đi ái, đêm ấy cũng mưa phùn phùn, và khi mẹ e bật điện đi ra sau bếp thì thấy chúng nó đang tháo dở bình nóng lạnh, ghế đang để dở, mấy con ốc đã vặn ra, và có dấu chân đất đỏ in trên nền, ơ thế là nó vào tháo bình nóng lạnh mà đang tháo dở thì mẹ e ra và chúng nó bỏ của chạy lấy người ạ.
Mới cách đây 5 hôm, cũng tầm 1 2h sáng, nghe tiếng chó sủa, mẹ e dậy lại theo thói quen đi ra sau bếp thì cái máy giặt đã bị vặn ra khỏi mối đấu nước và kéo đi dc cỡ 50cm. Mẹ e gọi bố em dậy và 2 ông bà đi kiểm tra thì còn phát hiện ra máy lọc nước cũng bị xê dịch 1 chút, khả năng là nó tháo máy giặt nhưng nặng quá ko khiêng dc nên mò vào hẳn trong bếp định khuân máy lọc nước thì động chó. Chó nó ngủ ở cái kho phía trước nhà, mà bạn chó này cũng ko tinh lắm nên mới để xảy ra mấy vụ trộm kia. Thêm nữa là nhà em rất rộng, nhà ngang nhà dọc nhà bếp, nhà kho, nhà tắm, chuồng gà chuồng bò cũng nhiều nhà. Phía sau bếp có lợp mái tôn, ko cao lắm, nên nếu lắp cam ở khu bếp này khả năng cao bọn trộm nó sẽ phá cam, mà lắp hẳn trên cao chỗ soi dc chuồng gà và chuồng bò thì ko quan sát dc bếp do mái tôn che mất.
Em cũng đến ngán ngẩm, ko biết chúng nó tháo bình nóng lạnh, máy giặt hay máy lọc nc thì bán dc bao tiền, mà phải phí công phí sức như thế. Vì tường bao xung quang nhà cao, đoạn nào ko có tường cũng có rào thép gai, người thì ok có thể trèo qua được nhưng bê cái đám máy móc cồng kềnh nặng nề kia, lại ban đêm thì ko hiểu chúng nó định bê kiểu gì.
Mà chưa bao giờ nhà e bị mất trộm nhiều, tần suất dày và mấy thứ dở hơi như này, chỉ mất gà ngan đôi lần nhưng vào những đêm mưa gió bão bùng thôi. Đây đêm trăng thanh gió mát nó cũng đi ăn trộm.
Đọc cái này và vài còm sau của em thì thấy bố mẹ em nhân đức quá.
Ông bà già rồi ở địa hình trống trải cũng nên đánh động cho trộm bỏ đi chứ gây thù chuốc oán nó mệt. Mình ở sáng nó trong tối mà.
Mua vài cảm biến và vài cái loa tàu chạy thẻ nhớ.. nó vào chỉ cần âm lượng vừa đủ : không biết cháu là ai. Nhưng ra đi , bác lao động vất vả lắm.
Thử xem sao. Không bật đèn nhá.
Đừng bẫy điện, đặt chông. Đừng bắn .đừng cố bắt .. không hay cho tình huống của ông bà .

Dr Thanh Bùi

Xe container
Dạ nó cũng có báo cho mình, nhưng mà nếu ngủ say thì ko biết, kể ra có ng nó báo động ầm lên, và mình set up chế độ ấy ban đêm thôi dc ko nhỉ?
Có mà mợ, ban đêm thấy người là nó hú lên.camera của ezviz hoặc qihoo đều có tính năng này

Emesco

Xe điện
Quê ta sắp nhận tượng cụ Lê Nin
Dùng phê và tự phê cảm hóa mới trị được căn nguyên trộm cụ ạ

dalink

Xe điện
Đồ mất thì lặt vặt, nhưng nghe cụ kể thấy ông bà ở nhà nguy hiểm quá. Trộm thấy động nó chạy thì không sao. Nhưng sợ nhất quay lại tấn công luôn chủ nhà. Nói chung nhà cụ tính xem có phương án nào để nó không vào được nhà là tốt nhất. Làm lại cổng và tường bao chả hạn. Mấy cái cam cũng chỉ để xem lại chứ có giải quyết vấn đề gì đâu.
Nuôi chó tối thả trong nhà, kết hợp đèn cảm ứng cũng đỡ được phần nào cụ ạ.
Hôm qua em vừa nói chuyện với ông già là giờ kinh tế khá lên, trong nhà mọi người k để tiền nên ít trộm vặt :(
Nhà ôz em rất rộng, nên em ngoài bóng cảm ứng, camera thì có hai con chó tầm 40 kg tối tụi nó cứ giỡn xung quanh nhà, vườn…

caisua

Xe lăn
Đồ mất thì lặt vặt, nhưng nghe cụ kể thấy ông bà ở nhà nguy hiểm quá. Trộm thấy động nó chạy thì không sao. Nhưng sợ nhất quay lại tấn công luôn chủ nhà. Nói chung nhà cụ tính xem có phương án nào để nó không vào được nhà là tốt nhất. Làm lại cổng và tường bao chả hạn. Mấy cái cam cũng chỉ để xem lại chứ có giải quyết vấn đề gì đâu.
Đón ông bà ra HN khẩn trương =((

dongnat123

Xe container
Vâng, kiểu bố mẹ cũng nghĩ chuyện vặt nên ko nói. Hôm qua và nay đám cưới e gái e ở HN, mẹ e mấy đêm nay ngủ ở nhà em nên mẹ mới kể, nghe xong e cũng hốt ạ.
Chuyện vặt á, em nghĩ nhỡ chẳng may các cụ thấy mặt bọn trộm, biết mặt bọn nó thì chắc dễ gì bọn nó chạy, sợ nhất bọn này không xin xỏ, dọa nạt v.v. mà động thủ thì thiệt mình trước
Nếu là em thì việc đầu tiên em làm là thông báo chính quyền địa phương về tình hình an ninh trật tự bất ổn để họ biết. Sau là nuôi vài con chó và lắp thiết bị báo động khi trộm leo qua hàng rào. Lắp đèn, dán giấy cảnh báo xung quanh nhà. Nước cuối cùng là bán nhà chuyển đi nơi khác

Chelski

Xe điện
Giờ chúng nó biết nhà e lắp cam rồi nên nó cố tình né cam cụ ah. Nhà e ở cạnh rừng, vườn rất rộng và khá thưa dân ạ.
Ngoài Camera công khai thì cụ cũng nên lắp 1,2 mắt dấu kín , kg cho bọn nó biết chứ, kết hợp đèn tự động sáng khi có chuyển động và có thể nuôi thêm chó ....

tdtd

Xe điện
Dạ nó cũng có báo cho mình, nhưng mà nếu ngủ say thì ko biết, kể ra có ng nó báo động ầm lên, và mình set up chế độ ấy ban đêm thôi dc ko nhỉ?
Em dùng cái cam Yoosee, cài đặt có người thì đèn bật sáng, tiếng chó gâu gâu ( chỉ tiếc là tiếng chó con). Cơ mà cam cũng chỉ xem là chính

MuathuHN252

Xe lăn
Hoa quả thì họ mang tận nhà cho ấy e, lại còn chọn trái to ngon nhất cho, dân miền tây lạ vậy đó. Dưới Hậu Giang thì xoài VP a ăn cả tháng mà k phải mua, dưới Trà Vinh thì thanh long, Đồng Tháp thì mít. Mận ngoài kia gọi là roi thì quả chín tự rụng, mà roi nó ngọt lịm ấy. Cá rô đồng tuần lại có vài xô của cu lái máy bắt mang đến cho, ăn chả hết, toàn rô, chuối đồng
Ôi MT sống thích thế ah

vieteuro

Xe container
Cam để xem chúng nó lấy như thế nào à mợ
Mợ làm 5 đến 7 con chó nuôi khắp nơi xem
Trang trại em cứ mỗi góc 1 con trong lồng :))
Nó sủa thì bố trộm cũng chạy

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em ngán ngẩm với bọn trộm, bố e còn bảo nghĩ cũng thương bọn chúng, chắc khó khăn quá mới phải đi trộm kiểu này. Chứ bê dc mấy cái kia trong đêm tối ra dc khỏi vườn nhà e cũng hết hơi
Gọi nó vào bảo trình bày hoàn cảnh đi.

phuongmit

Xe cút kít

MuathuHN252

Xe lăn
Đầu tiên là phải đổi chiếc chó cũ đang nuôi. Xong lắp quả cam đèn cảm biến chuyển động kết hợp đèn nhấp nháy nhạc cảnh sát hình sự remix, trộm đi qua vừa nhạc vừa đèn nó oánh cho đái ra cuần ;)) mix luôn 2 bài dưới này này ;))
Để e tìm hiểu thêm cam, xem có loại dấu kín ntn ko, vì khu bếp nhà tắm đó trần khá thấp sợ lắp nó sẽ phá cam ngay ạ. Vì vụ trộm bình nóng lạnh và máy giặt mẹ e mới kể tối hôm kia, được sự góp ý của m.ng, nay e cũng đã gọi về và mượn 1 anh trong họ đi mua bóng cảm ứng ng lắp cho OB rồi.
Cảm ơn GS và tất cả m.ng ạ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Không biết là năm nay khó khăn thật, hay ở quê em (nhà OB ngoại ở Yên Thành, Nghệ An) mới xuất hiện 1 số tên nghiện m.ng ah.
Chẳng là đợt trước tết, em có nghe bà ngoại bảo nhà bị trộm vào moi mất 2 dọc khoai lang, mà khoai củ đang bé nhưng chúng nó vẫn ko tha, moi hết sạch 2 dọc chứ ko phải moi lỗ chỗ. Gà cũng bị bắt mất, chúng nó trèo hẳn qua cửa, vào dở bản lề chuồng gà và ôm kha khá gà đi. Nhà em nghe vậy thì tết về có lắp camera cho ông bà. Cam có cam trước nhà và cam sau nhà chĩa ra thẳng chuồng gà. Từ ngày lắp cam thì gà ko bị trộm nữa nhưng chúng nó lại trộm thứ khác và né cam.
Cách đây độ hơn 1 tháng, khoảng 2h sáng mẹ e dậy đi ái, đêm ấy cũng mưa phùn phùn, và khi mẹ e bật điện đi ra sau bếp thì thấy chúng nó đang tháo dở bình nóng lạnh, ghế đang để dở, mấy con ốc đã vặn ra, và có dấu chân đất đỏ in trên nền, ơ thế là nó vào tháo bình nóng lạnh mà đang tháo dở thì mẹ e ra và chúng nó bỏ của chạy lấy người ạ.
Mới cách đây 5 hôm, cũng tầm 1 2h sáng, nghe tiếng chó sủa, mẹ e dậy lại theo thói quen đi ra sau bếp thì cái máy giặt đã bị vặn ra khỏi mối đấu nước và kéo đi dc cỡ 50cm. Mẹ e gọi bố em dậy và 2 ông bà đi kiểm tra thì còn phát hiện ra máy lọc nước cũng bị xê dịch 1 chút, khả năng là nó tháo máy giặt nhưng nặng quá ko khiêng dc nên mò vào hẳn trong bếp định khuân máy lọc nước thì động chó. Chó nó ngủ ở cái kho phía trước nhà, mà bạn chó này cũng ko tinh lắm nên mới để xảy ra mấy vụ trộm kia. Thêm nữa là nhà em rất rộng, nhà ngang nhà dọc nhà bếp, nhà kho, nhà tắm, chuồng gà chuồng bò cũng nhiều nhà. Phía sau bếp có lợp mái tôn, ko cao lắm, nên nếu lắp cam ở khu bếp này khả năng cao bọn trộm nó sẽ phá cam, mà lắp hẳn trên cao chỗ soi dc chuồng gà và chuồng bò thì ko quan sát dc bếp do mái tôn che mất.
Em cũng đến ngán ngẩm, ko biết chúng nó tháo bình nóng lạnh, máy giặt hay máy lọc nc thì bán dc bao tiền, mà phải phí công phí sức như thế. Vì tường bao xung quang nhà cao, đoạn nào ko có tường cũng có rào thép gai, người thì ok có thể trèo qua được nhưng bê cái đám máy móc cồng kềnh nặng nề kia, lại ban đêm thì ko hiểu chúng nó định bê kiểu gì.
Mà chưa bao giờ nhà e bị mất trộm nhiều, tần suất dày và mấy thứ dở hơi như này, chỉ mất gà ngan đôi lần nhưng vào những đêm mưa gió bão bùng thôi. Đây đêm trăng thanh gió mát nó cũng đi ăn trộm.
Vùng quê giờ không yên bình nữa mợ. Bọn nghiện, ngáo, gamer nhan nhản, hở ra là chúng nó thó

Lệ Cẩm

Xe điện
Bữa mô về Vinh nhắn em cafe mợ nhé

cha biet chi

Xe điện
Cam k ăn thua ạ.cứ kiến cổng cao tường lên là ổn ạ.nhà em k để hở tí nào hết.

bau67

Xe container
Để e tìm hiểu thêm cam, xem có loại dấu kín ntn ko, vì khu bếp nhà tắm đó trần khá thấp sợ lắp nó sẽ phá cam ngay ạ. Vì vụ trộm bình nóng lạnh và máy giặt mẹ e mới kể tối hôm kia, được sự góp ý của m.ng, nay e cũng đã gọi về và mượn 1 anh trong họ đi mua bóng cảm ứng ng lắp cho OB rồi.
Cảm ơn GS và tất cả m.ng ạ
Mợ vào Shopee đặt mua cái cảm biến hồng ngoại có 18.000vnd/cái. 2 dây nối nguồn, 2 dây còn lại nối đèn. Rất dễ ! Buổi tối có người đến gần sẽ tự bật. Nếu nối thêm với còi sẽ tự kêu, sau đó sẽ tự tắt.
Cẩn thận thì mua loại cảm biến chuyển động, khoảng 80.000vnd. Có thêm nút tinh chỉnh cảm biến, khoảng cách, độ sáng.