[Funland] Trồng rau, nuôi cá trên sân thượng!

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
Cụ thích món số mấy Inbox em trao đổi và học hỏi thêm ngay cả khi cụ trồng / làm thất bại em vẫn học hỏi đc gì đó. Đt em chỉ dùng cho việc cơ quan online từ 8:00 đến 17:00 chiều sau đó là tự về chế độ máy bay, còn lại em ở nhà, đi đâu có lịch từ trước, em bệnh tim nên hay tránh các cuộc bia rượu (trừ khi bất đắc dĩ - tuần 1,2 cuộc), trồng cây sống chậm với thiên nhiên cây cỏ vui lắm ạ
E chơi cả hai cụ ạ. Cụ ad em vào zalo nhé

0912299690

TungThoc

Xe điện
3 ngày rồi mới cơ bản xong phần Lan, tiếp đến phần rau nữa các cụ ạ

TPS

Xe điện
Cụ chủ quan tâm thì inbox em cho thông tin anh bạn họa sỹ. Anh này mấy năm trước triển khai làm 1 cái vườn áp mái cho 1 tòa chung cư cũ. Rất có kinh nghiệm set up hệ trồng cây nuôi cá. Hướng dẫn cụ tận tình như xã nghĩa :D

Mr.Alo

Xe lăn
Nuôi cá thì ko nói chứ trồng rau sạch thì việc bắt sâu cho bọn đó cũng chết mệt . Mà ko bắt sâu thì béo bọn nó hết :))

TPS

Xe điện
Chỗ em có 1 ông trồng cây nuôi cá rất thành công. Ông ý có mấy cái nhà cho thuê to, riêng căn ông ý đang ở, cho thuê phòng được 60 triệu 1 tháng. Làm cái vườn trên mái đầy đủ vườn cây ăn trái rau củ, rất nhiều các loại hoa và phong lan.
Ông ý còn cái nhà cho thuê khác, trên nóc làm cái bể bơi.
Không đi làm, chỉ ở nhà chăm cây và sửa chữa điện nước làm đồ mộc cho những phòng cho thuê của ông đấy khi cần.
Công việc cụ làm có đủ rảnh rang và cụ có mê vườn tược không, làm thì không khó.

likecar&trips

Xe tăng
Em hóng cập nhật diễn biến dự án hoa phong lan-rau sạch- cá của cụ từng ngày. Cụ cho em hỏi rằng thì là khoảng cách giữa lưới cắt nắng và mái nhựa che mưa là bn centimet, như trong hình em đoán khoảng 40cm-60cm?

TungThoc

Xe điện
Cụ đ
Em hóng cập nhật diễn biến dự án hoa phong lan-rau sạch- cá của cụ từng ngày. Cụ cho em hỏi rằng thì là khoảng cách giữa lưới cắt nắng và mái nhựa che mưa là bn centimet, như trong hình em đoán khoảng 40cm-60cm?
Cụ đoán quá chuẩn, lưới cắt nắng và giải nhiệt cách mái che mưa của em là 50cm, để có gió lùa qua giải nhiệt khoảng đó thì dưới giàn sẽ rất mát. em xong phần giàn + mái rồi, giờ tự làm phần nền trồng rau + hoa + bon sai thật ổn. chọn ngày đẹp mới rược kiệu các em Phong lan lên giàn. Lan lên chậu như Hoàng hậu lên ngôi, phải chọn ngày đẹp em mới đưa từ giàn cũ sang giàn mới được ạ.
Cụ cứ trêu em, bộ giàn 50m2 này của em nay cộng cả tiền công chưa tới 20 triệu đồng.... nói là "DỰ ÁN" nghe hoành tá tràng quá

Chỉnh sửa cuối:

hanoi_pho

Xe hơi
Có nhiều phương pháp mà:
1. Những người bỏ rau chơi lan vì họ chơi lan theo hướng sử dụng phân bón công nghiệp, phân vô cơ, các loại thuốc kích quá mạnh, cách trồng này cho cây lan lớn nhanh song hoa không đẹp... chỉ những người theo đuổi mục tiêu bán lan lấy tiền lãi lớn theo hướng này. Tuy vậy, phần lớn họ sẽ thất bại, chơi Phong lan không nên như vậy, cần tạo môi trường tự nhiên gần như ở rừng thì Lan sẽ đẹp lắm. Cùng một loại cây mà em trồng hoa khác hẳn những người trồng theo lối dùng phân vô cơ và kích các kiểu.
2. Rau sân thượng về nắng thì quá ổn vì hầu như đạt đến số giờ nắng tối đa của một ngày. Rau trồng dưới tạo thảm làm mát cho lan bên trên, không vấn đề gì, đừng treo lan dày đặc quá mà che hết nắng của rau thì rau sẽ tốt.
3. Bí quyết ở đây đều nằm ở 2 chữ NẮNG - GIÓ, Phong lan nhiều nắng ban ngày trông hơi héo chút... đừng sợ Lan sống mãnh liệt không chết được, trông hơi héo chính là đang phát triển rễ mạnh, đến chiều tối tưới nước vào lại căng mơn mởn ngay. Còn rau thì dễ hơn, đất phải cực tơi xốp thoát nước tốt và hô hấp cho rễ ngay ở tầng đất. Giàn trồng sân thượng cho rau và lan đều phải rất thoáng gió vào mùa hè (thậm chí còn phải thêm quạt tản gió cho giàn) và đủ nắng vào mùa đông (mùa đông thì tháo lưới chắn nắng bên trên ra.
4. Phân bón: Dùng hữu cơ tuyệt đối, không dùng bất cứ loại phân vô cơ nào, kiêng dùng KÍCH nhé (kích rất độc mức độc hại gần như chất độc màu da cam - dioxin, vì nó tác động ức chế sinh trưởng của cây, tác động lên người trồng chỉ cần hít thở qua gió thôi có thể làm cho việc sinh sản ở thế hệ sau bị dị dạng, đến giàn nào mà có dấu hiệu dùng kích là dù đẹp sang trọng bao nhiêu thì em cũng bỏ chạy ngay)- Em tuyêt đối không dùng kích. Chỉ dùng biện pháp hữu cơ. Phân cá ngâm đường và quả đu đủ cho vào thùng nhựa kín chôn xuống đất 2 năm mới hút nước lên hoàn toàn trong veo không có mùi là loại tốt nhất cho mọi cây trồng, Lan Phi điệp nhà em thân to như cây mía. Phân đậu tương ngâm với vỏ quả dứa và gừng xay khoảng 1 năm (không được đậy kín quá chỉ dùng vải chăng ngang trên miệng phi) cũng không có mùi hôi thối dùng rất tốt. Lạc khô nguyên cả củ + vỏ đem xay với mía rồi ngâm rất nhanh chỉ khoảng 6 tháng là tưới tốt. Dịch chuối chín ngâm với than bùn chỉ 3 tháng là tưới tốt. Diệt côn trùng bằng rượu gừng + tỏi + ớt khoảng 2 tháng phun 1 lần không hề có sâu bệnh. Tất cả các loại phân ngâm hữu cơ đều trộn bột kháng nấm Trichodema trước khi ngâm, sau này dịch nước phân tưới lại có thêm tác dụng ngăn nấm mốc cho cây và giá thể trồng rất tốt. Về vấn đề phân bón hữu cơ nói ra dài dòng và phải có kinh nghiệm sâu sắc lắm. Rau các loại trồng chậu nhà em sạch đến mức đều có thể ăn sống trực tiếp được, nhất là rau muống chẻ để ăn với bún chả thì ngon tuyệt vời, hoặc rau muống luộc nước trong veo đĩa rau xanh giòn ăn vị khác xa mọi loại rau muống khác, mùa hè này em vẫn có rau cải ngọt để nấu thịt băm hoặc xào, rau sân thượng có thể trồng trái vụ được thoải mái.
5. Giá thành của rau trồng sân thượng rất đắt, đắt hơn nhiều so với rau ở siêu thị. Tuy vậy lợi ích trồng rau - hoa - câu cảnh trên sân thượng nằm ở chỗ giải trí, mà đã gọi là chơi bời thì tính gì chuyện chi phí.
6. Nuôi cá thịt là khó ở sân thượng, năm nay em nuôi thêm Artemia cho thu nhập rất cao, bán cho người chơi cá cảnh cao cấp thì Artemia nuôi tự nhiên của em... không kịp nở để bán.
Cụ chuyên nghiệp quá, hôm nào em cắp sách sang cụ chỉ bảo vài đường về phân hữu cơ cho em nhé, em thích trồng rau mà chưa có diện tích để làm điều mình thích

TungThoc

Xe điện
Cụ chuyên nghiệp quá, hôm nào em cắp sách sang cụ chỉ bảo vài đường về phân hữu cơ cho em nhé, em thích trồng rau mà chưa có diện tích để làm điều mình thích
Cụ đừng sa vào hố vôi nhá. Ở đây có cụ nhà báo Xuân Trường (là anh Bạn của cụ nhà báo Nick OF là cuoc song tuoi dep 1 ) bỏ hết nghề nhà báo, phóng viên đi làm phân hữu cơ đấy. Hôm em đến thăm cụ ấy vẫn đang bị ... sốc thuốc, chưa tỉnh được. Cụ ấy rất đam mê với phân bón hữu cơ, trồng cả héc ta chuối làm phân hữu cơ. Em cũng là học hỏi nhiều về kinh nghiệm của cụ ấy. Thớt của cụ ấy ở dưới:

Em thấy khó nhất trong trồng trọt chính là trị Bệnh cho cây. Với quy mô trồng nhỏ thì việc Bón phân hữu cơ tốt, diệt sâu bằng biện pháp sinh học rất dễ đơn giản lắm. Chỉ mỗi bệnh do virus là em chịu, bệnh do vi khuẩn thì cũng dễ xử lý thôi.
Em sang Úc thấy họ có chính sách chặt chẽ về trồng cây lắm, thực hiện rất tốt việc tuyệt đối cấm mang hạt giống, cây giống từ nước ngoài vào và cũng không cho mang hạt giống ra khỏi nước họ bằng đường không chính ngạch.
Nông nghiệp ở Mỹ thì còn Pro hơn nữa cơ, ở đó không có nông nghiệp mà chỉ có "công nghiệp" trên đồng ruộng, công nghiệp rau trái, đơn giản như trồng rau xà lách thôi mà cánh đồng của họ cũng làm 99% là công nghiệp. Người Mỹ mà làm nông nghiệp thì tính toán năng suất hiệu quả gấp khoảng 45 lần so với VN.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ đừng sa vào hố vôi nhá. Ở đây có bạn cụ nhà báo Xuân Trường (Nick OF là cuoc song tuoi dep 1 ) bỏ hết nghề nhà báo, phóng viên đi làm phân hữu cơ đấy. Hôm em đến thăm cụ ấy vẫn đang bị ... sốc thuốc, chưa tỉnh được. Cụ ấy rất đam mê với phân bón hữu cơ, trồng cả héc ta chuối làm phân hữu cơ. Em cũng là học hỏi nhiều về kinh nghiệm của cụ ấy.
Em thấy khó nhất trong trồng trọt chính là trị Bệnh cho cây. Với quy mô trồng nhỏ thì việc Bón phân hữu cơ tốt, diệt sâu bằng biện pháp sinh học rất dễ đơn giản lắm. Chỉ mỗi bệnh do virus là em chịu, bệnh do vi khuẩn thì cũng dễ xử lý thôi.
Em sang Úc thấy họ có chính sách chặt chẽ về trồng cây lắm, thực hiện rất tốt việc tuyệt đối cấm mang hạt giống, cây giống từ nước ngoài vào và cũng không cho mang hạt giống ra khỏi nước họ bằng đường không chính ngạch.
Nông nghiệp ở Mỹ thì còn Pro hơn nữa cơ, ở đó không có nông nghiệp mà chỉ có "công nghiệp" trên đồng ruộng, công nghiệp rau trái.
Cụ ơi, anh Xuân Trường là đồng nghiệp của em và cùng xây dựng nội dung nhóm Việt Nam Ngày Nay chứ giờ em vẫn đang theo nghề ạ! :D

Bigcat1

Xe buýt
Ko biết ở chỗ cụ thế nào chứ quê em là phải hàn sắt hộp (Inox) dầy để chống trộm. Dạo này Lan tặc lộng hành quá. Em thấy cụ chỉ rào xung quanh lưới B40. Có ổn ko cụ.

TungThoc

Xe điện
Ko biết ở chỗ cụ thế nào chứ quê em là phải hàn sắt hộp (Inox) dầy để chống trộm. Dạo này Lan tặc lộng hành quá. Em thấy cụ chỉ rào xung quanh lưới B40. Có ổn ko cụ.
Giàn này trên sân thượng, còn giàn Inox tầng 2 nhà em hàn dày đặc mà vẫn mất trộm ạ

TPS

Xe điện
Giàn này trên sân thượng, còn giàn Inox tầng 2 nhà em hàn dày đặc mà vẫn mất trộm ạ
Nhà em nó lấy trộm vứt lại 1 đống móc inox treo lan, nhiều cây nên mãi nhìn thấy đống móc bẻ gập mới biết mất :(

TungThoc

Xe điện
Nhà em nó lấy trộm vứt lại 1 đống móc inox treo lan, nhiều cây nên mãi nhìn thấy đống móc bẻ gập mới biết mất :(
Trộm nó dùng gậy bắt rắn kẹp có cót tay luồn qua khe giàn gắp cây cụ ạ, giò còn nguyên sáng ra thấy vung vãi giá thể mới biết đêm qua mất lan, cay lắm cụ ạ

TPS

Xe điện
Trộm nó dùng gậy bắt rắn kẹp có cót tay luồn qua khe giàn gắp cây cụ ạ, giò còn nguyên sáng ra thấy vung vãi giá thể mới biết đêm qua mất lan, cay lắm cụ ạ
Nhà em không làm rào inox nên nó bê cả chậu đi, chỉ dồn móc vứt lại.

likecar&trips

Xe tăng
Cụ đ

Cụ đoán quá chuẩn, lưới cắt nắng và giải nhiệt cách mái che mưa của em là 50cm, để có gió lùa qua giải nhiệt khoảng đó thì dưới giàn sẽ rất mát. em xong phần giàn + mái rồi, giờ tự làm phần nền trồng rau + hoa + bon sai thật ổn. chọn ngày đẹp mới rược kiệu các em Phong lan lên giàn. Lan lên chậu như Hoàng hậu lên ngôi, phải chọn ngày đẹp em mới đưa từ giàn cũ sang giàn mới được ạ.
Cụ cứ trêu em, bộ giàn 50m2 này của em nay cộng cả tiền công chưa tới 20 triệu đồng.... nói là "DỰ ÁN" nghe hoành tá tràng quá
Với em, cụ là cao thủ rồi. Em có sân thượng 18m2 mà dăm bảy năm nay lúc nào cũng đau đáu suy tư trồng cây gì, nuôi con gì, trồng như thế nào, chăm sóc ra làm sao.... Nay thấy bài của cụ, em sướng rơn, hy vọng sẽ học mót đc một cái gì đó.

TungThoc

Xe điện
Em đã hoàn thành phần giàn rồi, còn lại điện, tưới, camera... em tự làm. Trồng rau dưới nền = thùng xốp hoặc bạt thì em cũng tự làm nốt, chi phí đã thanh toán hết các loại 24.535.000 đ cho hơn 50m2 giàn lưới mái

vihali

Xe container
Em đã hoàn thành phần giàn rồi, còn lại điện, tưới, camera... em tự làm. Trồng rau dưới nền = thùng xốp hoặc bạt thì em cũng tự làm nốt, chi phí đã thanh toán hết các loại 24.535.000 đ cho hơn 50m2 giàn lưới mái
Tuyệt quá cụ ạ. Treo cây lên xanh mát mắt. Ô nhưng sao quây kín thế cụ, ngồi trong này bị hạn chế ko gian. Có thể cụ treo lan thì khung cảnh hữu tình hơn.

Em chỉ quây 30m2 trồng rau, còn lại thì ngồi chơi ở ngoài.

skuadi

Xe điện
Chỗ em có 1 ông trồng cây nuôi cá rất thành công. Ông ý có mấy cái nhà cho thuê to, riêng căn ông ý đang ở, cho thuê phòng được 60 triệu 1 tháng. Làm cái vườn trên mái đầy đủ vườn cây ăn trái rau củ, rất nhiều các loại hoa và phong lan.
Ông ý còn cái nhà cho thuê khác, trên nóc làm cái bể bơi.
Không đi làm, chỉ ở nhà chăm cây và sửa chữa điện nước làm đồ mộc cho những phòng cho thuê của ông đấy khi cần.
Công việc cụ làm có đủ rảnh rang và cụ có mê vườn tược không, làm thì không khó.
Hiz. Em mà như ông í e phi ra xa xa làm hẳn 5ha trồng nuôi cái gì cũng đc :(