[Funland] Từ 1 đại gia thành người thường chỉ trong 2 năm

Go on

Xe điện
Câu chuyện có thật mà em biết:
1 người có vài trăm tỉ, là 1 cổ đông chưa phải là chi phối của 1 cty, hàng năm doanh thu cũng vài trăm tỉ. Thấy cty có tiềm năng nên đại gia này hợp sức cùng thân tín, trong đó có 2 con ruột thu gom cổ phiếu nhỏ lẻ, mục đích là nắm quyền chi phối cty. Ban lãnh đạo cty kia thấy vậy, liền lập 1 cty con, trong đó vốn của cty chính chỉ khoảng 10% còn lại do ban lãnh đạo bỏ ra. Tận dụng vị trí của mình, những việc ngon ban lãnh đạo chuyển hết sang cty con. Đến khi vị đại gia kia thâu tóm gần đủ 50% thì ban lãnh đạo này gạ bán cổ phần của họ cho đại gia với giá cao. Vị đại gia mừng lắm liền xuống tiền nhanh chóng. Khi đại gia vào tiếp quản thì ban lãnh đạo cty cũng chuyển làm lãnh đạo cty con.
Tất nhiên, những gì vị đại gia tiếp quản chỉ còn lại cái xác to Với những dự án khó gặm, nhưng lại khoác trên mình giá trị lớn.
Đúng thời điểm nhà nhà người người đầu tư điện mặt trời để bán. Vị đại gia liền mang tài sản còn lại của cty và vay thêm ngân hàng đầu tư vào điện mặt trời. Nhưng như các cụ biết, điện mặt trời sau đó bị cú giáng mạnh. Vậy là từ 1 đại gia, người đó đã mất tất cả những gì giành cả cuộc đời xây dựng chỉ trong vài năm ngắn ngủi.
Tất nhiên dù mất vậy, nhưng vẫn còn các doanh nghiệp cũng đủ để mỗi năm mang lại khoảng 10 tỉ lợi nhuận cho ông ấy.
Ah còn cty được thành lập sau kia thì có vẻ quả báo đến hơi sớm khi mà ngon ăn được mấy năm nhờ các dự án đã được đẩy sang từ cty mẹ thì đã lao dốc không phanh. Nhân viên phải chạy đi hết vì lương chỉ còn 5tr 1 tháng từ mức khoảng 20tr

Chỉnh sửa cuối:

beckham7

Xe hơi
chắc bán đất gom đc ít tiền mua làm sang ah

ah99x6

Xì hơi lốp
Vẫn là đại gia. Chả đi đâu mà thiệt.

Mzc

Xì hơi lốp
Em biết chủ 1 DN khá lớn giờ đang đi làm thuê cho chủ khác cùng ngành. Lí do thì em k biết, còn lí do công khai là phá sản.

Go on

Xe điện
chắc bán đất gom đc ít tiền mua làm sang ah
Không phải cụ ạ, 1 người giỏi thực sự, chỉ là đen và không gặp thời. Gặp người nói nhẹ là cao tay, còn chuẩn là hơi thiếu đạo đức. Bán đất thì chả dại gì dây vào mấy vụ thâu tóm

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]

Go on

Xe điện
Giỏi và có gan thế thì bác ấy rồi lại lên voi thôi. Chỉ có kẻ gà mờ như em nghe những vụ như này thì hết ý định mon men tìm hiểu chứng cổ.
Thực ra là tham vọng lớn quá. Chứ cứ làm cổ đông không chi phối vẫn ngon cụ ạ

DuongHL

Xe container
Chuyện viễn tưởng à?
Người ta thâu tóm khi doanh nghiệp có tài sản mà chưa được phát huy chứ ai lại đi thâu tóm doanh nghiệp chỉ có con người và doanh nghiệp chỉ chuyên đi làm thuê?
Không bao giờ nhé, nhất là đại gia.

Go on

Xe điện
Nay mới đọc đc tin này, chưa nhặt lá đá ống bơ là may rồi cụ ơi, mỗi năm có 10 tỏi là ngon rồi, đời mà, ai biết đc ngày mai, như a # nay bộ ít người, mai mặc áo tù, còn thê thảm hơn nhiều chứ
10 tỏi này chủ yếu đến từ các doanh nghiệp trước đó của chú ấy. Còn phần lớn tài sản tích lũy vài trăm tỏi đầu từ vào chỗ cty kia là gần như mất hết. Vì cty đó bị rút hết mạch máu nuôi dưỡng. Khách hàng hơi đặc thù cực khó kiếm và đã chạy đi mất

quy la tien

Xe điện
Như chị Nhàn đấy một thời hét ra lửa, quan hệ thì nhiều ( nên rộng) mà nay vẫn trốn chưa thấy tăm hơi, ông kia thế còn may!
À mà em được báo thấy vậy.

Go on

Xe điện
Chuyện viễn tưởng à?
Người ta thâu tóm khi doanh nghiệp có tài sản mà chưa được phát huy chứ ai lại đi thâu tóm doanh nghiệp chỉ có con người và doanh nghiệp chỉ chuyên đi làm thuê?
Em có số liệu công khai vụ này, vì là cty cổ phần nên số liệu phải công bố, bà xã em trước làm ở đó. Sau cty nát bét nên phải té. Do liên quan tới nhà nước cũng có cổ phần và công việc bà xã em nên em ko tiện công khai. Không biết ý cụ làm thuê ở đây là gì. Nếu như cty đó thì họ thực hiện các công việc cho đối tác và bán hàng. Doanh nghiệp ko phải nhà nước trợ cấp tiền thì hầu hết là vậy. Cụ có thể đọc thêm vụ công ty xây dựng Hoà Bình cũng khá giống

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện viễn tưởng à?
Cụ đùa à. Ngành xd toàn cotec Hòa Bình trước đã làm đầu tư đâu. Thâu tóm đánh nhau suốt mẻ đầu. Nó không giống Faros, Shunshine costruction

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Em có số liệu công khai vụ này, vì là cty cổ phần nên số liệu phải công bố, bà xã em trước làm ở đó. Sau cty nát bét nên phải té. Do liên quan tới nhà nước cũng có cổ phần và công việc bà xã em nên em ko tiện công khai. Không biết ý cụ làm thuê ở đây là gì. Nếu như cty đó thì họ thực hiện các công việc cho đối tác và bán hàng. Doanh nghiệp ko phải nhà nước trợ cấp tiền thì hầu hết là vậy. Cụ có thể đọc thêm vụ công ty xây dựng Hoà Bình cũng khá giống
Kết luận là trừ các điều kiện khách quan thì nguyên nhân là do ông chú cụ nên 2 CTY phải tan, người lao động mất việc.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Mai em mở thớt" Từ người thường thành đại da trong 2 năm" hầu các cụ