[Funland] Tủ lạnh Sharp bị kẹt quạt.

pisces_hn

Xe container
Nhà em có cái tủ lạnh Sharp inverter. Cứ cuối tuần đi chợ mua nhiều đồ bỏ vào cùng một lúc là nó đóng đá giàn lạnh rồi ngừng chạy. Quạt giàn lạnh cũng ngừng luôn. Em khắc phục bằng cách bắc cái quạt cho thổi vào ngăn đá 5 phút cho tan đá là lại chạy bình thường. Đã gọi kỹ thuật của hãng đến sửa thay mạch mất 1tr2 mà vẫn bị lại. Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi vụ này khắc phục bằng cách nào được ạ. Rơ le thời gian điều khiển con xả đá thợ cũng kiểm tra rồi k bị sao. Bực mình quá giờ em lại gọi ông thợ thay board của em đến không biết rồi sao đây

Chelski

Xe điện
Nhà em có cái tủ lạnh Sharp inverter. Cứ cuối tuần đi chợ mua nhiều đồ bỏ vào cùng một lúc là nó đóng đá giàn lạnh rồi ngừng chạy. Quạt giàn lạnh cũng ngừng luôn. Em khắc phục bằng cách bắc cái quạt cho thổi vào ngăn đá 5 phút cho tan đá là lại chạy bình thường. Đã gọi kỹ thuật của hãng đến sửa thay mạch mất 1tr2 mà vẫn bị lại. Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi vụ này khắc phục bằng cách nào được ạ. Rơ le thời gian điều khiển con xả đá thợ cũng kiểm tra rồi k bị sao. Bực mình quá giờ em lại gọi ông thợ thay board của em đến không biết rồi sao đây
Con Hitachi Size by size nhà em cũng bị tình trạng như tủ của cụ , hè năm trước em phải thay nguyên cái boar mạch hết mấy củ . Cụ dặn gấu mua ít đồ ngăn đông thôi, và khi cho vào nhớ phải bỏ bớt Nylon bọc ra , xếp đồ sao cho đừng che mấy khe gió mà quạt thổi hơi lạnh ra,

formen

Xe lăn
Thợ đã thay cảm biến dàn lạnh, giờ nó lại bị lỗi ngăn mát không lạnh cụ ạ. Cụ có cao kiến gì giúp em không ạ.
Ngăn mát đc lấy nhiệt lạnh thổi quạt từ ngăn đá bằng hai cách.
1. Cửa gạt đóng mở bằng cơm. Loại này thì cụ gạt bằng tay mở chi to ra là lạnh ngắt.
2. Cửa gạt đóng mở bằng motor điện có cảm biến nhiệt. Thì cụ p ktra nhiều nhiều: mạch đk, motor, c biến..

• Vodka
Reactions: ITI

datnt1107

Xe điện
Thợ đã thay cảm biến dàn lạnh, giờ nó lại bị lỗi ngăn mát không lạnh cụ ạ. Cụ có cao kiến gì giúp em không ạ.
Kiểm tra đường quạt gió thổi xuống từ ngăn lạnh xuống ngăn mát thôi

pisces_hn

Xe container
Kiểm tra đường quạt gió thổi xuống từ ngăn lạnh xuống ngăn mát thôi
Em vừa xem sơ đồ nó mở bằng điện, bác thợ đến điều chỉnh cái gì đấy em k có nhà k rõ, có thể lần trước tháo ra lắp lại lỗi. Bảo chờ đến mai nếu k mát kiểm tra lại tiếp. Thợ hãng mà chán thật cụ ạ. Lần sau cạch ông Sharp này.

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
Nếu board mạch và relay không có vấn đề gì thì cụ kiểm tra mấy bộ phận sau bên trong tủ lạnh: 1) Cảm biến nhiệt (sensor hay còn được gọi là con sò lạnh), 2) quạt xem còn chạy hay không, 3) Cầu chì nhiệt có bị đứt hay không, 4) Điện trở xả đá có bị đứt hay không?

Trường hợp của cụ, thì khả năng cao là điện trở xả đá bị hỏng. Bộ phận này có chức năng làm tan đá khi đá đóng băng trên dàn lạnh. Nếu bị hỏng, dàn lạnh bị đóng băng, để lâu nó đóng băng luôn cả quạt, làm quạt không quay, tủ kêu, hơi lạnh không được quạt thổi thoát ra để làm mát bên trong. Tùy từng loại tủ lạnh, điện trở này có hình dạng mai-so trong ống thủy tinh, hoặc dạng ống đồng chữ U (giống trong cái siêu đun nước của Liên Xô ngày xưa). Cụ có thể tìm mua trên Lazada hoặc Shopee, rất rẻ, trong vòng 100k về thay thế.

Trên đây là kinh nghiệm của em sau hàng tháng trời mất công thay thế các loại sò, quạt mà vẫn không khắc phục được bệnh đóng đá của con tủ lạnh SBS nhà em. Nghi vấn chỉ còn lại cái điện trở xả đá, nhưng ác cái là nhìn bên ngoài thì không thấy vấn đề gì, chỉ khi tháo ra thì mới thấy mặt bên trong của nó bị nứt và đứt dây.

Cụ thử xem nhé. Chúc cụ thành công.

Chỉnh sửa cuối: