[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

Carlike

Xe hơi
Giờ hành chính e ở Tim mach - Viêt Pháp HN, ngoài giờ thì tùy ạ, có thể ở 182 - Lương Thế Vinh (Bv ĐHQG) ạ.

Audi_Q8

Xe tải
Mẹ em 68 tuổi huyết áp 150/90 thì có phải huyết áp cao ko cụ, có phải theo dõi gì thêm ko cụ. Thanks

Vhtien

Xe buýt
Em được Viện Tim chẩn đoán Nhịp nhanh xoang cho thuốc hạ nhịp tim và vitamin về uống nhưng em đọc thấy bảo thuốc hạ nhịp tim cũng nhiều tác dụng phụ nên em chưa dám uống. Các giáo sư ở đây cho em xin lời khuyên với. Nguyên nhân do thần kinh giao cảm của em bị rối loạn nên mới bị như thế

Gaubeo

Xe tăng
Hôm nay em mua cho cụ nhà em vỉ thuốc Adalat LA 30mg Germany vỉ 10 viên giá 240K có bị đắt ko các cụ?
Đợt này nắng nóng HA cụ nhà em toàn lên 180/100 thôi ạ nên cứ phải giã thuốc mạnh :(.

Chỉnh sửa cuối:

anhngaovhh

Xe hơi
Em nghe ông Sầm trên Viện y học bản địa nói cây dong riềng đỏ hay lắm. Chữa bệnh liên quan đến tim mạch, mạch vạch. Không biết thực hư sao. Nhà em cũng trồng một bới, thi thoảng uống.

Dungdonganh

Xe tải
Chào cụ Carlike
Em xin nhờ cụ tư vấn ạ. Bố em 62 tuổi, có tiền sử 2 lần bị đột quỵ. Sau điều trị cụ đi lại bình thường dù 1 chân hơi lặc, trí nhớ cũng không còn tốt như xưa. Huyết áp thường xuyên trên 200, dù vẫn uống thuốc đều. Dạo này bố em thường xuyên mệt mỏi, ăn uống kém, chân bị phù. Bố em tiền sử bị xuất huyết dạ dày, suy thận. Nói chung cụ khá nhiều bệnh từ trước. Mong bác sỹ tư vấn cho em nên khám ở viện nào. Cảm ơn cụ rất nhiều.

gautrucsg

Xe hơi
Chào cụ Carlike
Em xin nhờ cụ tư vấn ạ. Bố em 62 tuổi, có tiền sử 2 lần bị đột quỵ. Sau điều trị cụ đi lại bình thường dù 1 chân hơi lặc, trí nhớ cũng không còn tốt như xưa. Huyết áp thường xuyên trên 200, dù vẫn uống thuốc đều. Dạo này bố em thường xuyên mệt mỏi, ăn uống kém, chân bị phù. Bố em tiền sử bị xuất huyết dạ dày, suy thận. Nói chung cụ khá nhiều bệnh từ trước. Mong bác sỹ tư vấn cho em nên khám ở viện nào. Cảm ơn cụ rất nhiều.
B cứ tham khảo tây y và tìm hiểu thêm về diện chẩn để chữa cho cụ nhé. Với diện chẩn thì mấy bệnh của cụ nhà hoàn toàn có hy vọng nhé. Tây y thì suy thận chỉ có 1 con đường là chạy thận, huyết áp thì uống thuốc suốt đời thôi....

Dungdonganh

Xe tải
B cứ tham khảo tây y và tìm hiểu thêm về diện chẩn để chữa cho cụ nhé. Với diện chẩn thì mấy bệnh của cụ nhà hoàn toàn có hy vọng nhé. Tây y thì suy thận chỉ có 1 con đường là chạy thận, huyết áp thì uống thuốc suốt đời thôi....
Dạ, cháu cảm ơn cụ ạ.

Nletgo

Xe buýt
Chào Bác sỹ Carlike
Em cách đây 4-5 năm đi khám (đeo tim holter tỷ lệ bỏ nhịp hay ngoại tâm thu gì đó là 0.3-0.5%)
bác sỹ khám bảo là tỷ lệ dưới 1% thì không cần chữa trị
Em tập thể thao hay vận động mạnh thì k bị bỏ nhịp, hay bị nhất là lúc đi ngủ trưa hoặc bắt đầu ngủ buổi tối
Em dạo này ngủ kém, e đoán là do tim bỏ nhịp nên ngủ k tốt (gần sáng cũng thấy bị bỏ nhịp)
Tổng thể cả ngày thì em cảm giác tỷ lệ bỏ nhịp vẫn không tăng trong 4-5 năm qua
Em rất mong Bác sỹ tư vấn e có nên đi đốt điện tim để chữa triệt để không ạ? (Dạo này e ngủ cứ 3-4h là tỉnh, k vào giấc lại nên hơi mệt mỏi)
E năm nay 37 tuổi
Cám ơn Bác sỹ nhiều ạ

Carlike

Xe hơi
Chào Bác sỹ Carlike
Em cách đây 4-5 năm đi khám (đeo tim holter tỷ lệ bỏ nhịp hay ngoại tâm thu gì đó là 0.3-0.5%)
bác sỹ khám bảo là tỷ lệ dưới 1% thì không cần chữa trị
Em tập thể thao hay vận động mạnh thì k bị bỏ nhịp, hay bị nhất là lúc đi ngủ trưa hoặc bắt đầu ngủ buổi tối
Em dạo này ngủ kém, e đoán là do tim bỏ nhịp nên ngủ k tốt (gần sáng cũng thấy bị bỏ nhịp)
Tổng thể cả ngày thì em cảm giác tỷ lệ bỏ nhịp vẫn không tăng trong 4-5 năm qua
Em rất mong Bác sỹ tư vấn e có nên đi đốt điện tim để chữa triệt để không ạ? (Dạo này e ngủ cứ 3-4h là tỉnh, k vào giấc lại nên hơi mệt mỏi)
E năm nay 37 tuổi
Cám ơn Bác sỹ nhiều ạ
Tỷ lệ vậy là thấp cậu à, không có chỉ định đốt ổ phát nhịp đâu..Tuy nhiên có thể cần ghi lại Holter rồi sau đó dùng 1 đợt thuốc là ổn hơn thôi.
Cheers.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Chào bác sĩ Carlike
Không biết là thread này đóng chưa ạ.
Nhà cháu có vấn đề này thỉnh nhờ cụ xem xét với ạ
Hôm qua em đưa nhóc F1 (6t) đi nội soi dạ dày, nhịn ăn từ 10h tối hôm trước.
Trước khi vào khám điều dưỡng có đo mạch, huyết áp cho cháu thì bảo là mạch chậm, huyết áp hơi thấp ( 91/47), sau đó điện tâm đồ kết luận Nhịp chậm xoang ( lần đầu tiên em nghe từ này ). Quay trở lại phòng khám ban đầu thì bác sĩ chỉ định lên khám tim, bs tim chỉ định đi đo huyết áp lần nữa, ở cả 2 tay đều thấp. Bs tim bảo là có thể do cháu nhịn ăn từ sáng, đói nên huyết áp hơi thấp, về Nhịp chậm xoang thì chưa cần điều trị, có thể vận động bình thường, theo dõi nếu có dấu hiệu mệt, khó thở, tím tái thì khám ở chuyên khoa tim.
Theo Cụ chủ thì nhà cháu có cần đi khám chuyên khoa tim cho F1 không ạ ( nhớ lại thì lúc trước thi thoảng cháu hay kêu khó thở )
Gặp được đích thân cụ chủ thăm khám nữa thì quả là không gì sánh bằng
Cảm ơn Bác sĩ.
* Em chưa tìm hiểu kỹ nhưng có phải là ĐBQH Nguyễn Lân Hiếu đó không ạ ?

hacker68

Xe tải
@ALL:

Lướt qua bệnh xá nhà mình, em thấy cũng có nhiều bác có trục trặc về các vấn đề tim mạch cần tư vấn. E đăng kí diễn đàn cũng từ lâu nhưng thực sự là bận rộn quá nên ko tham gia được nhiều. Nay các bác có vấn đề gì cứ ném cho e, em sẽ cố gắng tư vấn bằng mồm,....hoặc tay chân (khám bệnh mà) nếu cần.

Ngoài ra, nếu cần các dụng cụ, và thiết bị y tế các bác cũng có thể yêu cầu, e sẽ tư vấn giúp các bác vì e cũng cộng tác với hãng về thiết bị yte. Đảm bảo chất lượng và đúng yêu cầu thực tế của bệnh.

Mời các bác PM hoặc public trên Topic này em sẽ giải đáp!

Mong được cùng giúp đỡ nhau dài dài để còn mãi mãi trên OF.

Cheers.
Cảm ơn cụ nhiều. Cụ check inbox em hỏi chút được không ạ?

hacker68

Xe tải
Tỷ lệ vậy là thấp cậu à, không có chỉ định đốt ổ phát nhịp đâu..Tuy nhiên có thể cần ghi lại Holter rồi sau đó dùng 1 đợt thuốc là ổn hơn thôi.
Cheers.
Cụ giờ còn sinh hoạt trên đây nữa ko?

hacker68

Xe tải
Em nghe ông Sầm trên Viện y học bản địa nói cây dong riềng đỏ hay lắm. Chữa bệnh liên quan đến tim mạch, mạch vạch. Không biết thực hư sao. Nhà em cũng trồng một bới, thi thoảng uống.
Đúng rồi ạ, em cũng đang tìm mua để ăn đây. tpcn làm từ củ này thì có nhưng công ty sản xuất nghe lạ quá nên ko tin lắm.