[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

Minhnd

Xe điện
Bán xe, đi xe máy về cho thoáng cụ chủ ạ :D

caisua

Xe lăn
Đi nhờ thành mắc nợ mặc dù chủ xe có khi họ chả tính toán. Đi nhờ xong xuống cũng phải dúi ít tiền đổ xăng, hoặc hnao lại phải mua tặng cái gì cho đỡ lăn tăn chứ nhỡ nhàng hãn hữu thì nhớ chứ nhờ có kế hoạch ngại chết. Số tiền đó book grab đi cho nhàn đầu
Em cũng nghĩ như cụ, hãn hữu lắm mới phải nhờ vả, vay mượn. Nếu đi nhờ thì trước chủ động trả vé cầu đường hoặc đồng quà tấm bánh. Hiếm khi xe nhà ko đủ chỗ phải mượn thêm xe thì lúc trả phải rửa xe và đầy bình kèm theo chút đặc sản địa phương nơi mình tới mới tạm yên tâm.

Grandtouring

Xe điện
Thi thoảng thôi, gặp đúng dịp thì người ta mới nhờ, chứ chẳng lẽ lần nào về họ cũng nhờ hay sao.
Em ở HN hơn 30 năm, đi về HP năm mấy lần, chưa bao giờ có ai trong họ hỏi nhờ đi cùng cả.

NguyenAnhPhan

Xe container
Gọi xe đưa đón tận nơi. Đi bth sao đâu. Nhiều người lúc nào cũng muốn nhờ vả người khác. Từ cả việc rất nhỏ. Đúng là không nghĩ đến phiền toái cho người ta...

xagym

Xe tải
Đi xe về các tỉnh bây giờ đâu có nhồi nhét vất vả như xưa. Giới trẻ, dân vp và cả các gia đình thu nhập tàm tạm họ đi xe ghép. Các cụ hưu trên tỉnh em xuống HN chữa bệnh còn đi xe ghép. Mấy đứa em họ vừa ra trường, lương 8, 10tr cũng xe ghép hết. Xe khách giờ đầy. Chả qua tính nhiều người ở quê vẫn quen kiểu ở nhờ, đi nhờ. Họ sống cộng đồng quen, ko có nhu cầu riêng tư. Cụ chủ lựa chọn ưu tiên cái gì thì cũng sẽ chấp nhận ko tròn trịa. Cá nhân em giống cụ, em rất hiểu nếp sống quê nhưng nhu cầu riêng tư của em cao. Em chấp nhận bị mang tiếng ko xởi lởi, khó tính. Nói mới nhớ, thời em mới có con, mới xây xong nhà, ông chú họ bên chồng tầm 5 đời ở quê bảo em cho con giai ông làm tự do ở HN ở nhờ. Em từ chối thẳng luôn. Con em con gái, em là chị dâu nhưng cách 5 đời, nhà tuy 2 phòng ngủ nhưng 1 công trình phụ, tự nhiên ở cùng 1 thanh niên đâu đâu. Ổng bác thấy em bảo ko đc, cứ ớ ra, kiểu nghĩ con dâu là phải nể nhà chồng, rồi con em còn nhỏ, nhà 2 phòng chắc ko xài hết. Người ta cứ vô tư vậy đó, chả còn cách nào khác.
Cái bọn lợi dụng quen thói
Em cho cút ngay

luyenok

Xe điện
Thường thì việc đi nhờ sẽ khá là phiền hà cho chủ xe và cả gia đình vì nếu ko thực sự thân thiết thì nó mất khá nhiều cảm giác tự nhiên, thoải mái trên cả quãng đường. Tâm lý nhiều người lại khá ngượng khi nói lời từ chối, hoặc ko biết nói sao.
Còn nếu là quan hệ thân thiết hoặc chủ động rủ về cũng thì lại rất khác.

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Thi thoảng thôi, gặp đúng dịp thì người ta mới nhờ, chứ chẳng lẽ lần nào về họ cũng nhờ hay sao.
Em ở HN hơn 30 năm, đi về HP năm mấy lần, chưa bao giờ có ai trong họ hỏi nhờ đi cùng cả.
À. Có một lần duy nhất, khi về đám cưới ở quê, em được 1 cậu bạn cùng lớp nhắn cho đứa cháu gái, là SV Học viện Tài chính đi cùng. Em ok. Xe em lên HN có 3 người (có cô SV và 1 cậu bạn khác của em cùng về HN ăn cưới). Khi lên HN thì đã 5 giờ chiều, mà con bé SV nó ở trọ tít trong cái làng gì xa lắm gần HVTC (các cụ ở khu đó thì biết con đường vào HVTC nó khổ cực giờ tan tầm như thế nào rồi). Em đi mãi mà chưa đến nơi, đường vào làng thì bé, hai xe không tránh nhau được. Em sợ quá, đến một vệt đường rộng hơn, em phải thả con bé xuống, bảo nó gọi bạn hay ai đó ra đón thôi (có cả bao gạo nữa). Áy náy lắm nhưng không biết làm sao.

caphale_89

Xe tải
Cụ mà đi 2vc về quê thể nào cũng bị trách là sao xe rộng thế mà đi về quê ko bảo gì, như kiểu đi vụng trộm cho mà xem. Cụ cũng nên thông cảm, đi xe khách bị nhồi nhét chờ đợi, bán khách ntn thì cụ cũng biết rồi, rất là vất vả. Nên nếu đc thì tiện chuyến cho họ hàng đi nhờ, mình chịu khó 1 chút xe 5 chỗ nếu đi 2vc cụ thì nhận thêm 2 người thôi là ngồi thoải mái rồi. E nghĩ họ hàng thì ko đi đâu mà thiệt, ko ai nắm tay đến tối gối đâu đến sáng đâu cụ
Vote cụ. Nếu nghĩ thoáng thì cứ hi sinh chút cũng được, giúp người là giúp mình mà. Thậm chí còn đón chào ( đợt này có lịch về quê hôm nào không, hoặc cuối tuần này em tính về quê đổi gió tí đây...)

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nhà em có xe rồi nhưng rất hay được rủ về quê cùng xe cho vui. Nhiều lúc bảo đi xe nhà em nhưng người nhà lại bảo đi cùng xe người nhà cho vui, tiết kiệm, lái hộ nữa...

thichlexus

Xe điện
Nếu xe còn chỗ thì em thấy cho đi nhờ không vấn đề gì, còn tăng tình cảm họ hàng vì mấy khi có dịp gặp gỡ nói chuyện đâu. Còn nếu chật rồi thì cứ nói thẳng họ hàng cũng chả ai chê trách gì được.

haivina

Xe điện
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Bác bảo em có gia đình anh bạn đi cùng về gần đó rồi là xong.

quy la tien

Xe điện
Ngoài ngôi nhà của mình thì giờ đây cái xe cũng được coi là không gian riêng tư cho gia đình, em thì dịp Tết lễ gì cả 4 bố, mẹ và 2 con cùng đi chơi vì như vậy mới có TG nói chuyện với nhau nhiều giờ khi mà con cái thì đi học, bố mẹ đi làm rất ít khi nc được với nhau hàng giờ. Biết vậy nên khi chưa có xe em cũng ít khi đi nhờ theo kiểu cung với gia đình người ta, khéo léo từ chối khi được rủ, mời...
Ở quê lên phố thì vẫn nên giữ tình làng nghĩa xóm cho mình và cả bố mẹ, anh em còn ở quê nữa, tuy nhiên không phải vì họ tất cả, trường hợp chủ thớt nên nói rõ với họ vì chưa hẳn họ không đủ tiền đi xe ngoài đâu, chưa kể khi đi chung nhiều người có mùi khó chịu (hút thuốc, nặng mùi, uống thuốc tây...).

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Ngược vs e, e đi một mình chán nhiều khi dủ dê ng đi cùng kiểu càng đông càng vui, mà chạ ai đi :))
Nhưng công nhận Kiamorning mà 5ng lớn thì hết kk để thở, cũng phại cố đấy.
Cháu cũng giống Cụ. Nhiều khi còn phải gạ cho có người đi cùng chạy cho đầm xe :)

HH1993

Xe điện
Kho
Đi nhờ thành mắc nợ mặc dù chủ xe có khi họ chả tính toán. Đi nhờ xong xuống cũng phải dúi ít tiền đổ xăng, hoặc hnao lại phải mua tặng cái gì cho đỡ lăn tăn chứ nhỡ nhàng hãn hữu thì nhớ chứ nhờ có kế hoạch ngại chết. Số tiền đó book grab đi cho nhàn đầu
Không phải nhiều người nghĩ được như bác! Trường họp như nhà bác thớt không thiếu!

d4e

Xe buýt
Tính riêng tư của gđ cụ chủ thớt hơi cao :)
Nhà e hay về quê cả bên nội và bên ngoại, các dịp lễ lớn mà về là gọi cho các cháu hỏi chúng nó có về cùng ko, nhưng chúng nó hầu hết là tranh thủ bắt xe về trước rồi.
Một năm về thăm quê cả chục lần, mà về lần nào cũng họ hàng bắt xách lên túi lớn túi bé, ko nhận thì bị giận, bị mắng... Mà về mình có muốn biếu tiền cũng khó, mà mua quà mua đồ thì cũng phải khéo khéo mới biếu được.
Được cái càng cho biếu qua lại, càng nặng tình thân thiết, giúp được nhau cái gì là sẵn sàng thôi ạ.

bigman95

Xe điện
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Em hiểu sự phân vân của Cụ, có cái xe riêng để có không gian riêng . Nhiều khi trên xe là lúc ngồi nói chuyện với vợ con nhiều nhất.

Chỉ lạ là Cụ đi đâu bao giờ đi mọi người biết được nhỉ? Cụ trả lời được câu hỏi này là ra hướng giải quyết thôi.

. Em thì tùy tình hình sẽ quyết định xem có thể giúp được không. Vẫn phải theo lịch trình của mình.
Như em chỉ tứ thân phụ mẫu là em nghe (lệnh rồi), còn tất cả em quyết.
Cụ nên : Xin lỗi và từ chối ( không cần giải thích) . Giúp được thì giúp luôn và thông báo số người có thể giúp . ( Vd: 2 người hay 1 người ở đâu mấy giờ)

--Lamborghini--

Xe lăn
Quê thì nhiều người ở quê thật. Nhưng đúng là còn do tính người nữa. Ở quê cũng rất nhiều người văn minh (đúng nghĩa) chứ không có loằng ngoằng. Ngược lại thì cũng nhiều thành phần ối dồi ôi.
Ca này thì đúng là ối dồi ôi rồi.
Bt chỉ cần thấy ý là cũng phải biết rồi, đằng này vẫn mặt dầy vậy.

HH1993

Xe điện

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Em lần nào về quê hoặc lên HN cũng có người đi cùng, thậm chí nếu xe còn dư chỗ mà đi đường thấy bố hoặc mẹ bế con nhỏ đứng đón xe em cũng tạt vào cho đi nhờ. Trừ khi xe chật rồi chứ đằng nào cũng tiện chuyến đi và người ngoài mình còn giúp được nói gì đến họ hàng.

HH1993

Xe điện
Tôi nghĩ là :
1 từ chối thẳng.
2 lẳng lặng mà về,chấp nhận chiều lên lại bị đi nhờ.
3 lên xe lái sao say lòi tòi phòi 2 lần chắc khỏi xin đi nhờ.
4 đi xe khách về.