[Funland] Tư vấn đàn cổ cầm và cổ tranh

Em vì đam mê tiếng của cổ cầm & cổ tranh mà quyết tâm tìm hiểu. Ko rõ học cổ cầm khó hơn hay cổ tranh khó hơn? Em xin chia sẻ của các cụ/các mợ tất tật kiến thức về 2 loại này với ạ.

lx125_black

Xe container
Cụ phải vào diễn đàn musicfun hay audiofun thì mới có câu trả lời chính xác được.
Chứ ở otofun toàn chém gió, ô tô hay cùng lắm là cổ phiếu chứ cổ cầm là hiếm ng biết lắm.

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ phải vào diễn đàn musicfun hay audiofun thì mới có câu trả lời chính xác được.
Chứ ở otofun toàn chém gió, ô tô hay cùng lắm là cổ phiếu chứ cổ cầm là hiếm ng biết lắm.
Cổ chày nữa

dạ vâng, em cảm ơn ạ, để em chạy qua. Em cũng ngó thấy diễn đàn đó, sợ làm phiền các cụ sáng tác nên em mới chạy qua đây :D

piston

Xe container
Khó như nhau nhé. Bỏ qua đi bạn

vneseman

Xe lăn
2 cái đàn này em còn không biết là nó là cái đàn gì =))

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Em thì ngoài đàn bà ra, chẳng biết loại đàn nào sất.
Mà cụ vào fun thì toàn lái xe ôm với taxi thôi, cụ vào trời dấy chấm nét có lẽ hạp hơn ợ

HTlangtu

Xe điện
Em vì đam mê tiếng của cổ cầm & cổ tranh mà quyết tâm tìm hiểu. Ko rõ học cổ cầm khó hơn hay cổ tranh khó hơn? Em xin chia sẻ của các cụ/các mợ tất tật kiến thức về 2 loại này với ạ.

tầm này nghe thưởng thức thôi, còn nếu tập chơi phải nghị lực lắm
Giờ ngón tay đã cứng rồi cụ, trừ phi cụ đang chơi 1 loại nhạc cụ cổ truyền nào khác thì k nói

Cụ nhờ mợ comiki nhé
Mợ ấy như cuốn từ điển

Vâng ạ. Em cảm ơn các cụ. Cũng vì sợ nhất là khó nên dễ nản đó ạ. Trong diễn đàn em đã ngồi hóng hớt nhiều các cụ các mợ kiến thức sâu rộng. Xe ôm hay xe gì cũng được ạ ^^

one

Xe điện
Em có mấy người quen học đàn TQ thì họ đều nói cổ tranh dễ hơn, nhiều người dạy và nhiều bản nhạc chuyển soạn riêng cho đàn hơn. Lớn tuổi học sẽ khó hơn vì não nhiều dữ liệu, khó hình thành thói quen, phản ứng sẽ hơi chậm. Nếu cụ/mợ từng học hồi nhỏ rồi nay học lại thì đỡ hơn. Như bạn trong clip dưới, xưa bạn ý học đàn tranh VN, ra trường đi làm hơn chục năm mới mon men tập cổ tranh. Cũng phải học và tập vài năm mới dám quay clip. Mỗi bản nhạc lại tập đôi ba tháng.

ATZ

Xe tải
Em nên học cổ tranh, vì phổ biến hơn nên dễ tìm giáo viên hơn, cách nay vài năm bé nhà mình học cổ tranh cũng rất vất vả đi tìm giáo viên để dạy (ở TP HCM). Giờ thì khá nhiều rồi, ở HN còn thuận tiện hơn nữa, nếu trình độ nâng cấp, học online cũng dễ dàng, thuận tiện. bên cạnh đó đàn cổ tranh phổ biến, dễ mua, nhiều chủng loại có sẵn để mua bán, trao đổi ở VN.

Về tiếng, cá nhân mình thấy cổ tranh tiếng cũng hay hơn cổ cầm và cổ tranh VN.

Bộ môn nghệ thuật nào cũng vậy, đòi hỏi đam mê, năng khiếu, khổ luyện và điều kiện, nếu kiên trì theo đuổi, kết quả cũng rất đáng giá.

Bé nhà mình dù bận thi đại học năm ngoái và vào năm 1, nhưng vẫn học đều 1-2 h/tuần online và luyện tập để thi bằng cấp 6 của Nhạc Viện Thượng Hải. (gửi clip, thi online).

Tuy nhiên, em cứ nên thử cả 2 cây đàn đã chỉnh dây cho chuẩn xem sao, xem mình "cảm" âm, "cảm" tình với cây nào.

phuongmit

Xe cút kít
K liên quan đến hát đàn lắm, nick cụ chủ thớt hình như tuổi Đinh Mèo

Em nên học cổ tranh, vì phổ biến hơn nên dễ tìm giáo viên hơn, cách nay vài năm bé nhà mình học cổ tranh cũng rất vất vả đi tìm giáo viên để dạy (ở TP HCM). Giờ thì khá nhiều rồi, ở HN còn thuận tiện hơn nữa, nếu trình độ nâng cấp, học online cũng dễ dàng, thuận tiện. bên cạnh đó đàn cổ tranh phổ biến, dễ mua, nhiều chủng loại có sẵn để mua bán, trao đổi ở VN.

Bộ môn nghệ thuật nào cũng vậy, đòi hỏi đam mê, năng khiếu, khổ luyện và điều kiện, nếu kiên trì theo đuổi, kết quả cũng rất đáng giá.

Bé nhà mình dù bận thi đại học năm ngoái và vào năm 1, nhưng vẫn học đều 1-2 h/tuần online và luyện tập để thi bằng cấp 6 của Nhạc Viện Thượng Hải. (gửi clip, thi online).

Tuy nhiên, em cứ nên thử cả 2 cây đàn đã chỉnh dây cho chuẩn xem sao, xem mình "cảm" âm, "cảm" tình với cây nào.
dạ vâng, em cảm ơn cụ đã chia sẻ. Đúng là cổ tranh thấy dễ tiếp cận hơn vì nhiều thông tin và giáo viên dạy. Cổ cầm em tìm mà thấy ít lắm ạ

ATZ

Xe tải
âm mê lắm cụ. Cụ thử thẩm xem
Đúng là đàn cổ tranh nó có âm rất hay.
Lúc đứa nhóc mình được cô giáo dạy toán cho mượn cây đàn tranh VN về xem, mẹ hỏi con có thích kg? nếu thích con học và mẹ mua cho 1 cây, nó bảo con thích nhưng kg thích đàn này mà thích cổ tranh TQ. mình và vợ chẳng biết nó thế nào, hỏi nó có quyết tâm học kg? khi nó xác định quyết tâm mới mua và tìm chỗ học cũng vất vả, lúc đó ở TP HCM chỉ có 2-3 nơi dạy được, toàn cô học đàn tranh, tự học cổ tranh rồi chuyển sang dạy.

Nhớ lúc mới mua về đánh lên tiếng đàn đúng là khác biệt và hấp dẫn, khi nghe đàn 1 bài thực tế ai cũng rất ấn tượng.

Nhưng những bài nâng cao, có tính chất học thuật hơn lại hơi khó nghe.

Đúng là đàn cổ tranh nó có âm rất hay.
Lúc đứa nhóc mình được cô giáo dạy toán cho mượn cây đàn tranh VN về xem, mẹ hỏi con có thích kg? nếu thích con học và mẹ mua cho 1 cây, nó bảo con thích nhưng kg thích đàn này mà thích cổ tranh TQ. mình và vợ chẳng biết nó thế nào, hỏi nó có quyết tâm học kg? khi nó xác định quyết tâm mới mua và tìm chỗ học cũng vất vả, lúc đó ở TP HCM chỉ có 2-3 nơi dạy được, toàn cô học đàn tranh, tự học cổ tranh rồi chuyển sang dạy.

Nhớ lúc mới mua về đánh lên tiếng đàn đúng là khác biệt và hấp dẫn, khi nghe đàn 1 bài thực tế ai cũng rất ấn tượng.

Nhưng những bài nâng cao, có tính chất học thuật hơn lại hơi khó nghe.
đúng rồi ah Cảm giác âm trầm sâu lắng. Chắc cái này tùy theo cảm nhận mọi người. Ai thích âm thanh vui tươi thì đàn tranh VN, ai thích sâu lắng thì cổ tranh ạ. Em mê mệt âm này bao nhiêu năm rồi :D

Vâng ạ, em chốt cổ tranh rồi. Đúng là dễ hơn cổ cầm rất nhiều luôn ah

• Vodka
Reactions: ATZ