Chi hội Tư vấn và giải đáp Luật Giao Thông Đường Bộ !

soldier_86

Xe hơi
Zai ko biết món này ak. Cái tội đi đường hay ngắm gái :))
Lúa cho a hỏi ngu tí nhá, ở một ngã tư đèn xanh đèn đỏ, trước đó có biển phân làn là làn ngoài cùng có 2 mũi tên đi thẳng và rẽ nhưng đến chỗ bắt đầu có vạch liền phân làn thì ở làn ngoài cùng dưới đường kẻ mỗi vạch chỉ rẽ trái...giờ phải đi kiểu gì? theo vạch hay theo biển hả Lúa :((

vanhaivtt

Xe máy
Cho em hỏi là cái gọi là quy định ( Chính chủ ) bây giờ thế nào ạ? Xe em chưa chuyển chủ nên em cứ sợ khi ra đường :(

vietduc187

Xe hơi
Cho em hỏi là cái gọi là quy định ( Chính chủ ) bây giờ thế nào ạ? Xe em chưa chuyển chủ nên em cứ sợ khi ra đường :(
Chào bạn !
Hiện nay việc quyết định có xử phạt xe chính chủ hay không vẫn còn đang được các cấp , các ngành có liên quan bàn bạc và xem xét. Chưa có kết luận chính thức.
Trong dự thảo Nghị Định của Chính Phủ về Quy Định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GT đường bộ và đường sắt , Bộ Giao Thông Vận Tải trình lên Thủ tướng Chính phủ ngày 4.9, đáng chú ý, Bộ này lại tiếp tục đưa vào nội dung xử phạt xe không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định (không chính chủ).

Bộ trưởng GTVT đã chủ trì phối hợp với Bộ Công an và Bộ Tư pháp họp bàn và các bộ đều đồng thuận bổ sung quy định xử phạt chủ phương tiện thực hiện hành vi “không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định” vào dự thảo NĐ chính thức trình Chính phủ.

Các Bộ cũng thống nhất thời điểm phạt với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm nội dung trên từ ngày 1.1.2015; và thời điểm xử phạt đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô từ ngày 1.1.2017.

Mít Xinh

Xe máy
Chú 2 lúa tư véo cháu phát có giấy tờ đầy đủ thiếu bằng lái(Dì Queen cầm)thì có bị giữ xe ko ạ:))

vietduc187

Xe hơi
Chú 2 lúa tư véo cháu phát có giấy tờ đầy đủ thiếu bằng lái(Dì Queen cầm)thì có bị giữ xe ko ạ:))
Theo Quy định thì có 2 hình thức phạt :
1. Lỗi Không Có Giấy Phép Lái Xe . Mức phat là 5.000.000 đ
2. Lỗi Không Mang Theo . Mức phạt là 300.000 đ

Khi vi phạm cả 2 lỗi trên bạn đều bị tạm giữ phương tiện 7 ngày ( mức cũ là 10 ngày ) , trường hợp không mang theo GPLX thì trong vòng 24 tiếng, kể từ lúc Biên Bản Vi Phạm Hành Chính được lập, bạn xuất trình ra đc cho cơ quan chức năng kiểm tra. thì bạn sẽ được xem xét trả lại phương tiện ( trừ những trường hợp đặc biệt )

kenu97

Xe container
Trong box ATGT đã có nhiều Topic giải đáp Luật, thắc mắc GT như thế này rồi ko nhất thiết phải lập topic thêm trong chi hội.
Thò Que cân nhắc nhé

MEC

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi. Em biết theo quy định thì phải mang giấy tờ (đăng ký, đăng kiểm, giấy phép lái xe) theo xe. Em thấy bất tiện quá nếu cứ phải mang theo người, còn để luôn trên xe thì không yên tâm. Em cứ để ở nhà, nếu bị xxx hỏi thì bẩu quên ở nhà roài chạy về lấy có sao không các cụ nhể?

vietduc187

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi. Em biết theo quy định thì phải mang giấy tờ (đăng ký, đăng kiểm, giấy phép lái xe) theo xe. Em thấy bất tiện quá nếu cứ phải mang theo người, còn để luôn trên xe thì không yên tâm. Em cứ để ở nhà, nếu bị xxx hỏi thì bẩu quên ở nhà roài chạy về lấy có sao không các cụ nhể?
Trong vòng 24h kể từ lúc Biên Bản VI phạm Hành Chính được thiết lập.
Nếu cụ đến trụ sở của cơ quan chức năng. Xuất trình đầy đủ giấy tờ còn thiếu liên quan đến người và phương tiện.
Cụ sẽ đc ra Quyết định Xử Lý Vi Phạm Hành Chính với lỗi : Không mang theo.... ( Lỗi này nhẹ nhàng thôi )
Còn nếu sau 24h ... Cụ sẽ bị phạt lỗi : Không có.... ( Lỗi này to tiền lắm )
Tất nhiên cụ sẽ bị tạm giữ phương tiện 07 ngày

Morning 15a

Xe điện
cụ e lặn kỹ nhỉ ;))
Trong vòng 24h kể từ lúc Biên Bản VI phạm Hành Chính được thiết lập.
Nếu cụ đến trụ sở của cơ quan chức năng. Xuất trình đầy đủ giấy tờ còn thiếu liên quan đến người và phương tiện.
Cụ sẽ đc ra Quyết định Xử Lý Vi Phạm Hành Chính với lỗi : Không mang theo.... ( Lỗi này nhẹ nhàng thôi )
Còn nếu sau 24h ... Cụ sẽ bị phạt lỗi : Không có.... ( Lỗi này to tiền lắm )
Tất nhiên cụ sẽ bị tạm giữ phương tiện 07 ngày

Club.morning

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi xe con van 2 chỗ nếu đi trên đường phân làn xe thỳ đi ở làn xe con hay làn xe tải vậy

nhdiep12

Xe máy
Em dự là xe tải rồi, biển D mà.

Cụ Bá

Xe máy
Em VAN của em lắp full ghế phía sau, em đi đường cứ lo mấy anh XXX soi quá các bác ợ, không biết là mức phạt bao nhiêu? có ô sin được không?

Bach2014

Xe hơi
Lúa cho a hỏi ngu tí nhá, ở một ngã tư đèn xanh đèn đỏ, trước đó có biển phân làn là làn ngoài cùng có 2 mũi tên đi thẳng và rẽ nhưng đến chỗ bắt đầu có vạch liền phân làn thì ở làn ngoài cùng dưới đường kẻ mỗi vạch chỉ rẽ trái...giờ phải đi kiểu gì? theo vạch hay theo biển hả Lúa :((
Đi theo cái vạch cuối cùng cụ ạ.

kelint

Xe hơi
các cụ cho em hỏi ko biết trong khu vực bờ hồ hoàn kiếm thì có đoạn nào cầm oto đi vào ko nhỉ

darkGT

Xe máy
Em VAN của em lắp full ghế phía sau, em đi đường cứ lo mấy anh XXX soi quá các bác ợ, không biết là mức phạt bao nhiêu? có ô sin được không?
Theo điều 30 khoản 7 điểm a NĐ171 thì cụ vi phạm:
Tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe
Phạt tiền từ 6-8 triệu. Buộc phải khôi phục lại như ban đầu (tháo ghế)
Còn ôsin được hay không thì do cụ nhé :))

darkGT

Xe máy
Các cụ cho em hỏi xe con van 2 chỗ nếu đi trên đường phân làn xe thỳ đi ở làn xe con hay làn xe tải vậy
Cụ nên hiểu xe van giống kiểu con la ý cụ (lai giữa ngựa và con lừa)
Xe van thì lai giữa xe con và xe tải.
Thế nên cụ cứ yên tâm rằng nó lai xe nào thì được đi làn xe đấy nhé :)