[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Efarmer

Xe hơi
Kính các cụ/mợ, nhà cũ đã đủ trăm tầng, theo quy định chung của diễn đàn, em mở nhà mới để cùng giúp nhau tiến bộ trong sự nghiệp sửa chữa vặt gia đình :)), các cụ thì lấy le với Gấu, các mợ thì dọa được Sói \m/
Tiêu chí vẫn như cũ:
- Cố gắng hỗ trợ các cụ, các mợ tự khắc phục theo phương án đơn giản nhất có thể được.
- Nếu không làm được thì cũng cố gắng khoanh vùng những chỗ hỏng để các cụ đem ra thợ đỡ bị "chém" :D
- Cụ/mợ nào có chiên môn và bố trí thời gian được thì hỗ trợ các cu/mợ khác \m/
- Cụ/mợ nào biết chỗ sửa uy tín thì giới thiệu để các cụ mợ vác đồ ra sửa cho yên tâm.
- Trên tinh thần thì không lợi nhuận, còn nếu các cụ tự thỏa thuận với nhau thì---không phải tại em nhé :))

Link nhà cũ đây cho các cụ tiện theo dõi:
http://www.otofun.net/threads/877518-thot-tu-van-va-ho-tro-cac-cu-sua-chua-thiet-bi-dien-dan-dung?p=24115276#post24115276
Nhà cháu có cái bếp fargo 2vft-400x, 6.3kw, 4 bếp đều là điện, báo lỗi E1 thì sửa hết bao xiền cụ ơi?

ozzy08

Xe tải
Cụ ozzy08 đã thay hết mấy cái cần thay thì khả năng hỏng bóng rồi :D, cụ Ozzy để ý xem lúc chạy lò có ăn dòng không nhé, nếu vẫn ăn dòng mà không nóng => hỏng bóng. Nếu không ăn dòng thì cụ đo kiểm tra lại biến áp xem còn sống không. Cụ nên đo điện trở nguội, đừng đo nóng, đầu ra thứ cấp nó khoảng 2500V-3000V khá nguy hiểm đấy \m/
Em cũng nghĩ đến trường hợp là chết bóng cao tần. Tuy nhiên vì chưa bao giờ sửa lò vi sóng nên khá run tay.

ozzy08

Xe tải

ozzy08

Xe tải
Thường thì chẳng thấy ghi công suất hay thông số gì trên cái "đèn" đó cả Cụ ah. Chỉ thấy ghi tên nhà sản xuất (LG; Panasonic, Galantz v.v...) thôi. Nhưng phổ biến thì nó đều "đồng loạt" ở giá trị 800-900W và thay lẫn nhau được. Chỉ có mấy cái jack cắm (cho phần sợi đốt), và mấy cái tai bắt vít thôi. Cụ chỉ cần xem cái model ghi trên đó rồi google, hoặc chạy ra chợ Trời (mang theo mẫu vật) là xong. Trước kia giá mua thường <=200k Cụ nhé, còn hiện tại thì nhà cháu chưa update kịp :)) (vì lâu rùi không phải sửa lò)...

Hy vọng thong tin có ích với Cụ...
Bẩm, cụ ở đâu ạ ? Nhẽ em phải phiền cụ nếu như cụ rảnh ạ!

vjtcon

Xe điện
Đây cụ, thường nó chỉ có 1 đầu vào 220V, 1 đầu ra 12V. Tùy theo công suất cụ dùng thì người ta sẽ tư vấn cho cụ dùng loại mấy A. Về nguyên tắc nguồn có A càng to càng tốt, tuy nhiên phụ thuộc không gian cụ định lắp đặt nữa, xem có đủ chỗ không? :D
Còn dây LED 12V, thường được nối 3 LED /cụm, trên dây LED nó có ký hiệu điểm cắt (cái kéo), có 2 dây (+, -), cụ cứ nối vào đường 12V, nếu chưa sáng thì cụ đảo đầu dây là được :D
Cái nguồn 12V dạng này nó có 1 cái chiết áp nhỏ để vi chỉnh điên áp đầu ra (từ 10-13V), trước khi đấu LED vào cụ đo điện áp trước, chỉnh chiết áp về tầm 11V để LED được bền
Em hỏi cụ tý, bộ này thông số ntn mà e thấy bên lắp đèn led biển hay xài, trong khi k dùng adapter 12V dòng lớn. Cái nhà ô a e gần như hình, k thấy quạt quay, e thấy k ổn định thay quạt hoặc cắm adapter có đc k ợ

xegiacmo

Xe container
Cụ tư vấn nên xài loại dây điện , ổ cắm công tắc nào tốt ạ

tuan.control

Xe tải
Em hỏi cụ tý, bộ này thông số ntn mà e thấy bên lắp đèn led biển hay xài, trong khi k dùng adapter 12V dòng lớn. Cái nhà ô a e gần như hình, k thấy quạt quay, e thấy k ổn định thay quạt hoặc cắm adapter có đc k ợ
Adapter dòng lớn không có bán. Cái nguồn vỏ sắt như trong hình đó thì có dòng lớn. Ngoài ra còn một số tiêu chí khác nữa. Tùy vào nhu cầu, mục đích sử dụng mà chọn loại phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Bẩm, cụ ở đâu ạ ? Nhẽ em phải phiền cụ nếu như cụ rảnh ạ!
:))Không có gì quá quan trọng đâu Cụ ơi. Chuyện lò bễ chỉ là chuyện đơn giản thôi mà. Cái mục đích chính theo tiêu chí của thớt này được mở ra là "TƯ VẤN" để các Cụ, (và thể là cả các Mợ nữa...) có thể tự xử được vấn đề. Đó cũng là thú vui nho nhỏ trong cuộc sống. Tuy nhiên, vì lý do nào đó các Cụ muốn gặp gỡ, giao lưu ngoài mấy vấn đề nhỏ kia thì cũng không vướng gì. Hòa trong khó khăn chung của nền kinh tế hiện nay thì nhà cháu cũng gần như "7 nghiệp", vì vậy thời gian (trong giờ hành chính) gần như là nhàn rỗi. Chỉ trừ các thời gian đưa đón phục vụ F1 cho chu đáo. Về ý hỏi của Cụ ở trên, nhà cháu xin phép trả lời: Nhà cháu ở Hà Nội, mà nghe Cụ nói ở trên rằng Cụ ở Bắc Ninh. Tuy nhiên, nếu có thể giúp được gì, xin Cụ cứ cho cái "thư mật", nhà cháu xin hồi âm Cụ ngay...:-c

Em cũng nghĩ đến trường hợp là chết bóng cao tần. Tuy nhiên vì chưa bao giờ sửa lò vi sóng nên khá run tay.
Cứ mạnh dạn lên Cụ ôi, thay cái đèn này chỉ cần dụng cụ vặn vít thôi, không phải công cụ đặc biệt gì đâu mà Cụ ngại...

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ tư vấn nên xài loại dây điện , ổ cắm công tắc nào tốt ạ
Gần giống nhau cụ à :D có mấy loại của Panasonic thấy nhiều người bẩu xịn, nhưng em chưa dùng qua nên chửa biết thế nào?! :D
Dây điện thì dùng mấy loại Cadivi, Cadisun, Trần Phú......giống nhau hết :))

Ngo Rung

Xe lăn
Như cụ tuan.control nói đúng đấy cụ ạ, dùng Adapter không có loại dòng lớn, vì quá nặng, cái nữa là không có ổn áp :D. Những bộ nguồn "tổ ong" nó vừa gọn nhẹ, công suất lớn, làm việc với dải điện áp đầu vào khá rộng, thường 110V-220V luôn :))
Còn vụ quạt không quay thì tùy tính năng bộ nguồn cụ nhé, loại rẻ tiền thì quay liên tục, còn hịn hơn một tí thì nóng quạt mới quay, nguội là nó nghỉ :))

Chỉnh sửa cuối:

Efarmer

Xe hơi
Có vẻ là lỗi quá nhiệt cụ à! lỗi xuất hiện trong trường hợp nào?
nhà cháu đang đun thì báo lỗi này, mấy lần trước cháu bật tắt cầu dao lại ngon nhưng bây giờ thì cứ bật lên là báo E1 luôn

Ngo Rung

Xe lăn
nhà cháu đang đun thì báo lỗi này, mấy lần trước cháu bật tắt cầu dao lại ngon nhưng bây giờ thì cứ bật lên là báo E1 luôn
Cụ để ý xem quạt của bếp có quay không nhé \m/ khả năng chết quạt hoặc các khe thoát gió bị tắc nên không giải nhiệt cho bếp được. Nếu chết quạt thì cụ tháo quạt ra rồi ra chợ giời mua cái gần giống như thế là được :D
Có một tính huống nữa là chết cảm biến nhiệt (Sensor), cái này thì phải gặp thợ roài!

vjtcon

Xe điện
Như cụ tuan.control nói đúng đấy cụ ạ, dùng Adapter không có loại dòng lớn, vì quá nặng, cái nữa là không có ổn áp :D. Những bộ nguồn "tổ ong" nó vừa gọn nhẹ, công suất lớn, làm việc với dải điện áp đầu vào khá rộng, thường 110V-220V luôn :))
Còn vụ quạt không quay thì tùy tính năng bộ nguồn cụ nhé, loại rẻ tiền thì quay liên tục, còn hịn hơCụn một tí thì nóng quạt mới quay, nguội là nó nghỉ :))
Nguồn tổ ong này bán ở đâu giá chuẩn nhj? E muốn mua thử về lắp bộ đèn cs lớn

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
He hê, chúc mừng cụ, thế cụ vệ sinh sạch sẽ là được ngay à? @-)
Lúc vệ sinh xong nó chỉ đỡ đỡ... xong em cứ bật lên để đấy 1 lúc nữa... thế là ngon, bây giờ em cũng bật cho nó sấy luôn :D

Còn cái quạt, em vệ sinh rồi mà nó vẫn không chạy... đèn ở quạt hoạt động tốt, cơ mà cái quạt thì lại không chạy thế mới buồn cười.

Thuoc lao

Xe tăng
em copy trên mạng. Cụ Ngo Rung có tư vấn gì để mọi người có thể tránh những tình huống đáng tiếc như thế này được không ạ?

Chuyện xảy ra ở Đà Nẵng!

Khoảng 12:00 ngày 16.8, chị Trần Thị Thu Trâm (1983) ngụ tại K113/5 Đống Đa, P.Thạch Thang (Hải Châu, Đà Nẵng) ở nhà giặt đồ và lên ban công tầng 3 phơi. Thấy khá lâu không xuống, cha chồng Trâm lên gọi và phát hiện chị trong tư thế đứng dựa vào tường, một tay cầm móc sắt, đầu kia của móc sắt chạm vào vỏ ngoài của cục nóng điều hòa nhãn hiệu LG V10ENT inverter. Ông chạy tới đỡ Trâm vì nghĩ chị xỉu, không ngờ cũng bị điện giật nhưng vùng ra được. Ngay sau đó, ông gọi người nhà ngắt aptomat (máy cắt hạ áp, tự động cắt mạch điện khi có sự cố) và gọi xe cấp cứu. Giấy chứng tử Bệnh viện Đà Nẵng ghi rõ, Trâm tử vong lúc 14:15 vì bị điện giật/ngưng tim, ngưng thở.

Theo gia đình Trâm cho biết, hiện trường trước, trong và sau khi xảy ra chuyện không có bất cứ dây điện hoặc thiết bị điện nào khác, ngoại trừ cục nóng máy điều hòa LG V10ENT inverter. Máy này gia đình Trâm mua của Công ty TNHH Đức Lâm (8 Pasteur, Đà Nẵng), được lắp đặt vào ngày 14.5.2015 - tức 3 tháng trước và vẫn trong thời gian bảo hành. Sau khi chị Trâm mất, CA P.Thạch Thang có mặt lập biên bản và lấy lời khai. Gia đình Trâm đã yêu cầu giám định cục nóng điều hòa.

- Ngày 25.8, Công ty LG Electronics Việt Nam cử 2 chuyên gia Hàn Quốc đến đo đạc và xem hiện trường. Sau khi xem xét đo đạc vỏ cục nóng, hai anh này đã đòi mở ra và đưa về kiểm tra, nhưng gia đình không đồng ý.

- Ngày 7.9, Công ty Đức Lâm cử ông Lê Văn Bình (quản lý) và ông Võ Văn Thường (nhân viên kỹ thuật) đến kiểm tra. Biên bản làm việc, công ty Đức Lâm kết luận sản phẩm được lắp đặt đúng kỹ thuật, vị trí lắp đặt đảm bảo.

- Ngày 16.9, Công ty LG Electronics Việt Nam đã mời đại diện gia đình Trâm đến Văn phòng - chi nhánh tại tầng 9, Indochina Riverside, 74 Bạch Đằng, Đà Nẵng, họp. Bên nhà Trâm đã yêu cầu có đơn vị thứ 3 đủ tư cách pháp nhân giám định thiết bị điện trong cục nóng.

- Ngày 17.9, Công ty McLarens - được chỉ định bởi công ty LIG, là công ty bảo hiểm cho các sản phẩm của LG, đã cử đại diện đến hiện trường vụ án. Biên bản làm việc ghi nhận: Lúc ngắt tự động (chưa cấp nguồn điện) là 0,001 V; 0,000 mA. Lúc bật tự động (cấp nguồn điện) là 225,3 V; 6,21 mA.

Theo ý kiến phía nhà Trâm, thông số đo trên cho thấy đã có sự rò điện khủng khiếp của cục nóng, đây là lỗi sản phẩm không phải lỗi lắp đặt và yêu cầu phía Công ty phải có biện pháp giải quyết. LG Electronics Việt Nam cũng tán thành. Tuy nhiên, đến hôm nay 23.9 vẫn chưa có động tĩnh gì v/v mời đơn vị có tư cách pháp nhân đến giám định cục nóng.

Chị Trâm mất đi để lại hai con nhỏ 38 tháng tuổi và 16 tháng tuổi đang còn bú mẹ; máy điều hòa LG mà chị gặp chuyện vẫn đang còn phải trả góp.

@ Anh Trần Vũ (anh trai chị Trâm), phone: 0914 458 877.
Đã có đơn gửi Công an Đà Nẵng, Cơ quan bảo vệ người tiêu dùng và báo chí nhờ can thiệp!

………………..

P/s: Một kỹ sư điện chuyên thi công hệ thống máy lạnh cho các công trình, cho biết.

Hầu hết trong cataloge của tất cả các hãng đều khuyến cáo việc tiếp địa khi thi công lắp đặt, tức phải có hệ thống nối đất. Đây là nguyên tắc an toàn cơ bản. Một số hãng khi lắp máy, nếu bỏ qua do điều kiện thực tế không có chỗ tiếp địa cẩn thận; thì đúng bài bản sẽ yêu cầu gia đình cam kết việc này!

Trên thực tế, các máy điều hòa Inverter (sử dụng công nghệ tiết kiệm năng lượng) đang bán tại thị trường Việt Nam sau khi xài đều rung động và có hiện tượng rò điện cảm ứng, nhất là vào mùa mưa. Phần lớn các cục nóng đều được đặt ngoài trời, bắt trên tường hoặc kê cao để tránh khỏi mặt nước. Tại nhìu công trình, cục nóng đặt trực tiếp trên mái hoặc lắp lên giá đỡ với vít bắt sâu vô tường cũng là một dạng tiếp địa tự nhiên; tuy rất thô so nhưng cũng triệt tiêu kha khá. Nếu nhìn vào hình ảnh và thông số điện do gia đình cung cấp, thì máy lạnh nhà chị Trâm gặp nhiều vấn đề do lắp đặt, phần do tư vấn không kỹ cho khách hàng, không có khuyến cáo cần thiết hoặc khách hàng chủ quan; khó lỗi sản phẩm.

Ngo Rung

Xe lăn
Lúc vệ sinh xong nó chỉ đỡ đỡ... xong em cứ bật lên để đấy 1 lúc nữa... thế là ngon, bây giờ em cũng bật cho nó sấy luôn :D
Tại cụ "om" kỹ quá nên nó bị ẩm thôi, cứ để nó chạy vài tiếng là ổn :))

Ngo Rung

Xe lăn
em copy trên mạng. Cụ Ngo Rung có tư vấn gì để mọi người có thể tránh những tình huống đáng tiếc như thế này được không ạ?

. Ngay sau đó, ông gọi người nhà ngắt aptomat (máy cắt hạ áp, tự động cắt mạch điện khi có sự cố) và gọi xe cấp cứu.

- Ngày 17.9, Công ty McLarens - được chỉ định bởi công ty LIG, là công ty bảo hiểm cho các sản phẩm của LG, đã cử đại diện đến hiện trường vụ án. Biên bản làm việc ghi nhận: Lúc ngắt tự động (chưa cấp nguồn điện) là 0,001 V; 0,000 mA. Lúc bật tự động (cấp nguồn điện) là 225,3 V; 6,21 mA.
Tai nạn xảy ra là đáng tiếc :(, tuy nhiên chú Báo này viết tối nghĩa quá, đang lẽ các vấn đền chuyên môn nên hỏi thêm các nhà chuyên môn để trình bày sao cho dễ hiểu nhất b-(
Cái này nó là tai nạn rủi ro thôi, không có gì là tuyệt đối cả. Còn để an toàn thì có lẽ tất cả hệ thống điện trong nhà phải lắp Atomat chống giật mất :D