[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Thuoc lao

Xe tăng
Mượn cái đèn của lò khác lắp thử vào còn dễ hơn đi tìm "mượn' cái ampe kìm đó Cụ ơi...Vì lò thì hầu như gia đình nào cũng có (thậm chí có nhiều hơn 1 cái), nhưng ampe kìm thì rất nhiều gia đình không có đâu Cụ ơi...=))
nhưng mượn lò để tháo đồ ra "nghịch tý" em còn thấy ngại hơi. Ngộ nhỡ... ~:>
Còn đang nợ Thuoc lao vụ máy giặt, hôm trước anh có chọc chạch thử rồi nhưng đến lúc bới đám phủ silicon được tí lại lười nên chưa ngâm kiú tiếp được :D
~X(

vhy107

Xe buýt
Hôm rồi gió mùa về sét oánh vào nhà bà em, đến nỗi dây thép phơi nó rơi lả tả :-s may cụ không sao:-s

Nhưng bóng điện tring nhà đi hết, tivi tèo, tv crt tuy mua lâu rồi nhưng cực ít bật, mới chuyển về để thay cái tv cũ, hỏng cũng tiếc, đem đu sửa thợ bảo thay hêta board hết 700k (bằng cha cái 2nd) :))

Ngo Rung

Xe lăn
Hôm rồi gió mùa về sét oánh vào nhà bà em, đến nỗi dây thép phơi nó rơi lả tả :-s may cụ không sao:-s

Nhưng bóng điện tring nhà đi hết, tivi tèo, tv crt tuy mua lâu rồi nhưng cực ít bật, mới chuyển về để thay cái tv cũ, hỏng cũng tiếc, đem đu sửa thợ bảo thay hêta board hết 700k (bằng cha cái 2nd) :))
Chủ nhật đang có chương trình loanh quanh khu Trung hòa nhân chính, lão thích sửa thì đem củ tư tiền bia ra "raolưu" nhóe =)) =))
Đùa chứ TV gì đấy cụ? triệu chứng thế nào em chạy xô luôn :))

AB2009

Xe máy
Đã chỉ cho cụ rồi nhá...há há.....
Cơ mà em hơi ngại đấy nhé...làm em phải mời cà phê cả đám thợ :))
Bác phải biết cả tuần Gấu nhà em phiền em đến mức nào, may mà gặp Bác trên này kg thì em chả biết tìm đâu để sửa chò dù có hàng xóm là dân điện chính gốc mà kg có đồ, hihi

Thuoc lao

Xe tăng
Gấu già nhà em thi thoảng hỏi "Thế ông bạn otophun của anh đâu rồi" chả là vì hôm trước em về khoe tâng cụ lên tận mây xanh :))

vhy107

Xe buýt
Chủ nhật đang có chương trình loanh quanh khu Trung hòa nhân chính, lão thích sửa thì đem củ tư tiền bia ra "raolưu" nhóe =)) =))
Đùa chứ TV gì đấy cụ? triệu chứng thế nào em chạy xô luôn :))
Pana crt cụ ợ, 21fx71v
tiếc là từ hồi mua rõ đắt xong toàn để 1 chỗ, đến lúc đc sử dụng thì ăn tai nạn cụ ợ.

em bê nhà cụ ở quê mà, chắc sắm cái khác thôi chứ vác nó lên quá tội :D

chẹp, bộ loa của nó kêu sướng lắm, k biết có cách nào tách đc mạch loa ra để dùng k cụ nhở?

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Ngô Bung cho cháu hỏi cái điều khiển điều hòa nhà cháu tự nhiên lăn đùng ra chết; nó không chết hẳn mà chap chờn, lúc được lúc không nhưng lúc không nhiều hơn được:-? ; cụ phán bệnh nó bị làm sao ạ; ah, cháu đo thông mạch thì không được hay nó chết cái gì trong đó cụ nhỉ???
Giống con cq e rồi, chết mạch đk, chiều mấy ông thợ thay mảng mạch lại jet cool luôn.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cái động cơ của CCCP chắc chế được thành quạt đấy, ổ bi kêu ồn một chút không sao, nếu bị mòn quá thì thay cũng được, chủ yếu là thích mày mò nghịch, cứ có thành quả nào đó là có niềm vui. Lúc nào rảnhh cụ gọi điện cho tôi qua lấy nhé, chắc cụ vẫn còn số đt của tôi.
À, hôm nọ cụ gợi ý thay tụ cái quạt làm bằng mô tơ may giặt kia, tôi thay bằng tụ 2,5 muy là ngon rồi, nhét nó vào họp số nên gọn, gỡ bỏ cái tụ to đùng kia.
E bận quá để mùa đông bê quạ trần của a về ngắm. Hihi

Ngo Rung

Xe lăn
Pana crt cụ ợ, 21fx71v
tiếc là từ hồi mua rõ đắt xong toàn để 1 chỗ, đến lúc đc sử dụng thì ăn tai nạn cụ ợ.

em bê nhà cụ ở quê mà, chắc sắm cái khác thôi chứ vác nó lên quá tội :D

chẹp, bộ loa của nó kêu sướng lắm, k biết có cách nào tách đc mạch loa ra để dùng k cụ nhở?
Thường chỉ tách loa ra được thôi, còn mạch thì tuy loại, nếu nó nằm riêng thì tách được, nó mà nằm trên bo mạch chính thì chịu :D

S320

Xe điện
Cái mồm làm tội cái thân đấy :))
Cụ có cách nào sửa choa em cái máy giặt ko? Bảng mạch bị ẩm quá hỏng rồi? Em mang đến 79 sửa bác ấy bảo nó ẩm quá rồi? Mua bảng mạch mới thôi???? Máy sanyo cụ ạ? Bản mạch có ký hiệu

Em đi tìm nhưng ko có?
Check hãng sanyo họ báo 1,2củ????
Máy nhà em mua mới năm 2011 có 3củ9 :((
Cụ giúp em vụ này đi???

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ có cách nào sửa choa em cái máy giặt ko? Bảng mạch bị ẩm quá hỏng rồi? Em mang đến 79 sửa bác ấy bảo nó ẩm quá rồi? Mua bảng mạch mới thôi???? Máy sanyo cụ ạ? Bản mạch có ký hiệu

Em đi tìm nhưng ko có?
Check hãng sanyo họ báo 1,2củ????
Máy nhà em mua mới năm 2011 có 3củ9 :((
Cụ giúp em vụ này đi???
Triệu trứng thế nào cụ?

S320

Xe điện
Triệu trứng thế nào cụ?
Bấm nút ko đc cụ à. Nó ko tít tít nữa. Các đèn báo chỉ lờ mờ thôi. Năm ngoái cũng bị em mang đến Bác thành thay cái tụ về chạy phe phé? Năm nay thì chịu? Bác ấy bảo nó ẩm quá nên tính ổn định ko cao nên ko sửa. Bảo em đi mua bo mạch mới?:((

S320

Xe điện
Triệu trứng thế nào cụ?
Ngày hôm qua em phơi nắng cả ngày.. Sáng nay lắp vào lại chạy ntn đây

Đang vắt đấy ạ:D
Nhà em để máy chỗ này chắc độ ẩm cao quá????

ozzy08

Xe tải
Cái "khó" cho Cụ Ozzy08 là ở cái chỗ kiểm tra hiện tượng ăn dòng kia Cụ ợ. Trong điều kiện không chuyên nghiệp (hoặc làm trong lĩnh vực/nghề khác) thì kiểm tra dòng kia cũng không đơn giản. Có lẽ các Cụ ấy sẽ không sẵn có 1 cái Ampe kìm hay tương tự gì đó nên cũng "chùn tay" vậy thôi.

@ Cụ Ozzy08: Nếu Cụ ngại không tự xử cái lò kia nữa thì cứ làm như Cụ Ngo Rung nói thì chắc chắn là xong việc, tuy nhiên chắc chỉ để giao lưu VUI là chính, vì cái lò thì không có gì quá phức tạp đến vậy đâu Cụ ợ. Theo yêu cầu của Cụ, nhà cháu cũng xin mạnh dạn gửi Cụ cái số dây thép vào PM...
Dạ, chắc chắn không ăn dòng vì em cũng có Ampe kìm ( dù em chưa kẹp vào đo thử ) và em cũng đã tháo cái đèn của một cái lò khác ( lò Sharp cơ 19l ) định tương sang nhưng thấy nó khác nhau cụ ạ. Cái lò hỏng là Panasonic 24l, nguồn Switching nhưng nặng chình chịch ( không như cái lò cũng Pana 24l của nhà bà chị gái em thì nhẹ phèo ). Một phần là đợt nó hỏng lại đúng dịp giáp tết nên em cũng chỉ ngó một chút rồi lại vứt đấy.
Nhẽ em sẽ phải đèo cái lò sang phiền cụ hoặc cụ @ Ngo Rung vậy.

Ngo Rung

Xe lăn
Dạ, chắc chắn không ăn dòng vì em cũng có Ampe kìm ( dù em chưa kẹp vào đo thử ) và em cũng đã tháo cái đèn của một cái lò khác ( lò Sharp cơ 19l ) định tương sang nhưng thấy nó khác nhau cụ ạ. Cái lò hỏng là Panasonic 24l, nguồn Switching nhưng nặng chình chịch ( không như cái lò cũng Pana 24l của nhà bà chị gái em thì nhẹ phèo ). Một phần là đợt nó hỏng lại đúng dịp giáp tết nên em cũng chỉ ngó một chút rồi lại vứt đấy.
Nhẽ em sẽ phải đèo cái lò sang phiền cụ hoặc cụ @ Ngo Rung vậy.
Oài! từ từ đã cụ ơi, nghe cụ mô tả có vẻ là lò dùng Inverter, cụ chụp lại cho em cái ảnh bên trong phần điện và model của lò nhé :D nếu đúng thế thì "khoai" hơn dự kiến đấy \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Ngày hôm qua em phơi nắng cả ngày.. Sáng nay lắp vào lại chạy ntn đây

Đang vắt đấy ạ:D
Nhà em để máy chỗ này chắc độ ẩm cao quá????
Lớp phủ của cụ là cứng hay mềm? @-) nếu mềm thì có cơ "nghịch" được, nếu cứng thì bó tay toàn tập :D