[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

S320

Xe điện
Lớp phủ của cụ là cứng hay mềm? @-) nếu mềm thì có cơ "nghịch" được, nếu cứng thì bó tay toàn tập :D
Nhựa gì đấy mềm cụ à? Nghịch kiểu gì cụ? Bóc nó ra hử???? Em phơi nắng rồi cắm vào máy lại chạy?:)) ko biết đc bao lâu thôi??

Ngo Rung

Xe lăn
Nhựa gì đấy mềm cụ à? Nghịch kiểu gì cụ? Bóc nó ra hử???? Em phơi nắng rồi cắm vào máy lại chạy?:)) ko biết đc bao lâu thôi??
Nó là Silicon cụ à! của cụ là lâu rồi nên nó bị tách lớp Silicon, hơi ẩm chui vào trong được. Cụ chịu khó phơi thật kỹ, rồi mua chai sơn cách điện - cái này bán nhiều rồi đổ vào quanh các mép tiếp xúc giữa silicon và cách vách nhựa cứng để hơi ẩm không thấm vào nữa. Cái này khá tỷ mỉ đấy :D

S320

Xe điện
Cụ chỉ em tên loại sơn cách điện phát đi??? Em phơi xong nó lại chạy rồi. Em sợ lắp vào ko đc lâu à? Cái sơn kia đổ đầy cái khay ấy hả cụ???
Nó là Silicon cụ à! của cụ là lâu rồi nên nó bị tách lớp Silicon, hơi ẩm chui vào trong được. Cụ chịu khó phơi thật kỹ, rồi mua chai sơn cách điện - cái này bán nhiều rồi đổ vào quanh các mép tiếp xúc giữa silicon và cách vách nhựa cứng để hơi ẩm không thấm vào nữa. Cái này khá tỷ mỉ đấy :D

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ chỉ em tên loại sơn cách điện phát đi??? Em phơi xong nó lại chạy rồi. Em sợ lắp vào ko đc lâu à? Cái sơn kia đổ đầy cái khay ấy hả cụ???
Cụ ra chợ Trời cứ hỏi "sơn cách điện" là người ta bán cho :)). Lúc đổ cụ chú ý đừng để nó tràn lên các nút bấm, nó mà chui vào nút bấm là khỏi bấm luôn :D

S320

Xe điện
Cụ ra chợ Trời cứ hỏi "sơn cách điện" là người ta bán cho :)). Lúc đổ cụ chú ý đừng để nó tràn lên các nút bấm, nó mà chui vào nút bấm là khỏi bấm luôn :D
Ô s tê . Thank cụ nhiều. Để em phơi cho nó lấy chục nắng đã:))

Euro2CityStar

Xe lăn
Bọn Minhhagroup nó có bán silicon chống ẩmloiại sịt như thuốc muỗi ấy . Cụ nghiên cứu xem. Em không nhớ Vang Anh lắm , thôi tự tìm nhé

ozzy08

Xe tải
Oài! từ từ đã cụ ơi, nghe cụ mô tả có vẻ là lò dùng Inverter, cụ chụp lại cho em cái ảnh bên trong phần điện và model của lò nhé :D nếu đúng thế thì "khoai" hơn dự kiến đấy \m/
Dạ, quên em không nói rõ từ đầu, nó là lò inverter ạ.

ozzy08

Xe tải
Tự dưng cái stupid phone của em mất flash nên chụp tối mò
Model của máy ạ

Phần nguồn và bội áp ạ

Muon_biet

Xe cút kít
Thớt hay, E cũng đang vướng mắc bộ nhận tín hiệu điều khiển ở quạt cây nên định chế sang phím bấm cho nó bền

Ngo Rung

Xe lăn
Tự dưng cái stupid phone của em mất flash nên chụp tối mò
Model của máy ạ

Phần nguồn và bội áp ạ

Ặc ăc...:(( vụ này khoai rồi. Nếu cụ biết về điện tử thì em mới hướng dẫn cụ được. Nếu không cụ chịu khó bê cái lò xuống chỗ em để em xử cho.
Hệ thống này nó gần giống cao áp của Tv CRT, khả năng của cụ bị mất dao động tạo ao áp rồi, chưa chắc bóng đã chết. Cụ nhận PM nhé :D

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cần cách ly kiểu đó thì dùng Compoxit 2 thành phân AB đổ cũng cách ẩm cực tốt cụ ạ. Cái này em hay mua cả can trên Hàng Hòm ấy.
Nhân tiện cụ Ngo Rung cho nhà cháu hỏi một cái với. Chả là nhà cháu dùng cái Spin http://cnc24h.com/Dong-co-phay-spindle-1.5KW-ER16-185mm-ZhenYu.-123.html này. Có cách nào để xác định được công suất thật sự của nó không ạ? (Cái này dùng điện 220V thông qua 1 biến tần chuyển thành 3 pha 220V)

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu cần cách ly kiểu đó thì dùng Compoxit 2 thành phân AB đổ cũng cách ẩm cực tốt cụ ạ. Cái này em hay mua cả can trên Hàng Hòm ấy.
Nhân tiện cụ Ngo Rung cho nhà cháu hỏi một cái với. Chả là nhà cháu dùng cái Spin http://cnc24h.com/Dong-co-phay-spindle-1.5KW-ER16-185mm-ZhenYu.-123.html này. Có cách nào để xác định được công suất thật sự của nó không ạ? (Cái này dùng điện 220V thông qua 1 biến tần chuyển thành 3 pha 220V)
Cái này để đo chuẩn thì phức tạp cụ ơi, đơn giản nhất là đặt các thống số trên biến theo thông số chuẩn của động cơ rồi đo dòng đầu vào của biến tần-lưu ý đo đầu vào biến tần nhé, đo đầu ra không chuẩn vì dòng và áp đầu ra là dạng xung điều chế (PWM) nên thiết bị báo sai bét nhè đấy :D
Với loại động cơ này phải có thêm thông số moment (N.m) nữa thì mới gọi là đầy đủ :)) với loại động cơ này thì ngoài thông số công suất cần phải quan tâm thông số Moment nữa, từ đó mới tính đến là nó phay được loại vật liệu nào?! :))
À vụ keo của cụ là Epoxi, loại này là keo cứng, dùng cho máy giặt không tốt lắm, vì nó bị rung lắc mạnh....khi keo bị nứt vỡ thì vẫn bị ẩm như thường :)) do đó tại sao các bảng mạch máy giặt toàn dùng keo mềm :D

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
cụ xem nhanh cho em, em còn có cơ hội vênh mặt với gấu \:D/
Cơ hội vênh hơi khó đấy Thuoc lao ơi! mạch của chú bị chết chú IC ổn áp 5V, điện áp cấp cho vi xử lý bị vọt lên 7.5V, nhiều khả năng tèo VXL, để anh thay chú ổn áp 5V khác xem thế nào đã. Điện áp cực đại cấp cho chú VXL này theo sách là 6.5V, thực tế nhiều trường hợp lên đến 8V cũng chưa chết....hy vọng thôi [-O<

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Cái này để đo chuẩn thì phức tạp cụ ơi, đơn giản nhất là đặt các thống số trên biến theo thông số chuẩn của động cơ rồi đo dòng đầu vào của biến tần-lưu ý đo đầu vào biến tần nhé, đo đầu ra không chuẩn vì dòng và áp đầu ra là dạng xung điều chế (PWM) nên thiết bị báo sai bét nhè đấy :D
Với loại động cơ này phải có thêm thông số moment (N.m) nữa thì mới gọi là đầy đủ :))
À vụ keo của cụ là Epoxi, loại này là keo cứng, dùng cho máy giặt không tốt lắm, vì nó bị rung lắc mạnh....khi keo bị nứt vỡ thì vẫn bị ẩm như thường :)) do đó tại sao các bảng mạch máy giặt toàn dùng keo mềm :D
Nó có cả dạng mềm cụ ạ. Xong nó dẻo như silicol ấy. Nhưng bám dính tốt hơn ạ.
Còn cái đó em định đấu thông qua 1 cái UPS liệu có ổn không? Vì điện bên này chập chờn quá nên em cần đấu để ổn định chạy.

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Cơ hội vênh hơi khó đấy Thuoc lao ơi! mạch của chú bị chết chú IC ổn áp 5V, điện áp cấp cho vi xử lý bị vọt lên 7.5V, nhiều khả năng tèo VXL, để anh thay chú ổn áp 5V khác xem thế nào đã. Điện áp cực đại cấp cho chú VXL này theo sách là 6.5V, thực tế nhiều trường hợp lên đến 8V cũng chưa chết....hy vọng thôi [-O<
Nếu IC mà lên V cao thế thì thường là ngỏm củ tỏi cụ ơi.

Ngo Rung

Xe lăn
Nó có cả dạng mềm cụ ạ. Xong nó dẻo như silicol ấy. Nhưng bám dính tốt hơn ạ.
Còn cái đó em định đấu thông qua 1 cái UPS liệu có ổn không? Vì điện bên này chập chờn quá nên em cần đấu để ổn định chạy.
Cũng được cụ à, cụ dùng UPS loại Offline ấy cho rẻ, vì vào biến tần nó nắn thành điện 1 chiều (DC) nên không quan trọng dạng sóng đầu vào lắm, với loại này cụ nên dùng tối thiểu chú 2.2kVA trở lên \m/

beomap2

Xe container
Thớt hay, E cũng đang vướng mắc bộ nhận tín hiệu điều khiển ở quạt cây nên định chế sang phím bấm cho nó bền

Sửa mà dùng cho nó có điều khiển xa nguyên bản, nó hay bị hỏng mắt nhận tín hiệu, chứ cụ chế bộ công tắc khác vào lằng nhằng lắm, không có chỗ để lắp đặt bộ công tắc cơ.