[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

ozzy08

Xe tải
Cái biến áp nạp nó bị om, mình chủ quan không kiểm tra, cắm một lúc mới tèo, nhưng nguội lại chạy...thế mới đểu. Tức mình tháo biến áp ra thì lớp cách điện mủn ra như cám....phải thay biến áp khác :))
Nếu vậy chắc OK rồi, cụ nhỉ.
P/S: trưa thứ 7 tuần sau mời cụ tham gia trận bia tổng kết giải bóng đá của nhà Bóng chúng em nhá! Off ngay 33 Phạm Ngũ Lão thôi ạ.

lá vàng rơi

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ngu phát. Tra dầu vào quạt thì tra chỗ nào ạ? Có hình ảnh thì tốt quá.
Cám ơn các cụ.

lá vàng rơi

Xe tải
Cám ơn cụ Ngố. Hoá ra từ trước đến nay em cứ tra bừa lại đúng:D

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu vậy chắc OK rồi, cụ nhỉ.
P/S: trưa thứ 7 tuần sau mời cụ tham gia trận bia tổng kết giải bóng đá của nhà Bóng chúng em nhá! Off ngay 33 Phạm Ngũ Lão thôi ạ.
Vụ nhậu nhoẹt em chưa hứa trước được :D
Cái lò của cụ bị nghẻo bộ inverter nhé, nổ tan em đèn CS roài, để em kiểm tra xem phần tạo xung còn sống không rồi báo cụ \:D/
À cái UPS No.2 cũng chạy ngon rồi nhé, cụ xách về treo đầy nhà cho oai :))

chuot08

Xe lăn
Vụ nhậu nhoẹt em chưa hứa trước được :D
Cái lò của cụ bị nghẻo bộ inverter nhé, nổ tan em đèn CS roài, để em kiểm tra xem phần tạo xung còn sống không rồi báo cụ \:D/
À cái UPS No.2 cũng chạy ngon rồi nhé, cụ xách về treo đầy nhà cho oai :))
Nhà em có cái nồi cơm Thái trước gấu mua tít trong chợ Tịnh Biên An Giang (chợ biên thì phải), dùng rất thích. Hôm kia cụ nhà em cắm, nổ phát như pháo. Em chạy xuống thấy khói ra dưới đáy, mở ra ko thấy gì đặc biệt! Mai em chụp lại nhờ cụ phán giúp trước, và nếu đc xin cụ địa chỉ để em mang qua phiền cụ sửa giùm. Món điện đóm này em thích nhưng mù tịt!

Ngo Rung

Xe lăn
Nhà em có cái nồi cơm Thái trước gấu mua tít trong chợ Tịnh Biên An Giang (chợ biên thì phải), dùng rất thích. Hôm kia cụ nhà em cắm, nổ phát như pháo. Em chạy xuống thấy khói ra dưới đáy, mở ra ko thấy gì đặc biệt! Mai em chụp lại nhờ cụ phán giúp trước, và nếu đc xin cụ địa chỉ để em mang qua phiền cụ sửa giùm. Món điện đóm này em thích nhưng mù tịt!
Vầng, cụ tháo ra chụp ảnh em xem trước xem thế nào nhé \m/

chuot08

Xe lăn
Vầng, cụ tháo ra chụp ảnh em xem trước xem thế nào nhé \m/
Vâng, em úp lên nhờ cụ xem giùm, mấy hôm nay ăn cơm nồi khác thấy chán hẳn. Thanks cụ!
Đây là model và cs dán dưới đáy nồi:

Mở nắp đáy ra, tổng thể như hình:

Cận cảnh bảng mạch. Em nghi nó nổ cuộn biến thế bên trên vì thấy lớp băng dính xanh sùi phồng lên:

Cụ xem giúp em, nếu được cho em xin địa chỉ để em mang qua, nhân tiện học hỏi cụ thêm mấy món DIY Audio nữa nhé. Món này em cũng mê lắm! :D

Ngo Rung

Xe lăn
Vâng, em úp lên nhờ cụ xem giùm, mấy hôm nay ăn cơm nồi khác thấy chán hẳn. Thanks cụ!
Đây là model và cs dán dưới đáy nồi:
Cụ xem giúp em, nếu được cho em xin địa chỉ để em mang qua, nhân tiện học hỏi cụ thêm mấy món DIY Audio nữa nhé. Món này em cũng mê lắm! :D
Của cụ có thể chết biến thế, tuy nhiên biến thế không nổ và khói như vậy. Qua ảnh thì có vẻ bị chạm ở cái dây đen (em khoanh đỏ)
Bây giờ cắm điện có lên đèn đóm gì không cụ?

chuot08

Xe lăn
Của cụ có thể chết biến thế, tuy nhiên biến thế không nổ và khói như vậy. Qua ảnh thì có vẻ bị chạm ở cái dây đen (em khoanh đỏ)
Bây giờ cắm điện có lên đèn đóm gì không cụ?
Em ngó cái dây đấy thì ko chạm gì cả, mà em cũng chửa dám cắm lại. Có nên cắm thử cái ko bác nhỉ?

Ngo Rung

Xe lăn
Xử như nào ạ? Cụ giúp em cái nhé! :D
Thay em khác thôi cụ, cái loại biến thế bé tí này không bõ công quấn lại.
Cụ chạy ra chợ giời mua cho em cái biến thế đầu vào 220V, đầu ra 6V-9V-12V, kích thước gần bằng cái của cụ (có thể to hơn 1 chút cũng được), rồi ôm cả mớ qua chỗ êm, em chế cháo cho - vì vụ này ngoài khả năng của cụ roài :D

chuot08

Xe lăn
Thay em khác thôi cụ, cái loại biến thế bé tí này không bõ công quấn lại.
Cụ chạy ra chợ giời mua cho em cái biến thế đầu vào 220V, đầu ra 6V-9V-12V, kích thước gần bằng cái của cụ (có thể to hơn 1 chút cũng được), rồi ôm cả mớ qua chỗ êm, em chế cháo cho - vì vụ này ngoài khả năng của cụ roài :D
Chợ giời Thịnh Yên ạ? Cụ cho em cái địa chỉ nhé! :D