Đánh giá Tuổi thọ ắc quy CX5 khi chạy full iStop

hoangthaimpc

Xe tải
chắc cụ đang đùa hoặc hack kiểu gi ấy chứ mấy con xe hạng A đi acquy cũng khó mà thọ dc 4 năm chứ chưa nói đến cái istop của mazda
con M3 nhà tui đi cũng 2 năm là báo đèn. cứ kệ nó để đi 6 tháng sau mới thay
Mình chạy CX8 từ 2019 vẫn bảo dưỡng định kỳ tại mazda Long Biên, đến nhân viên còn bảo k biết sao ắc quy xe anh chạy được hơn 4 năm vẫn ok.

TXM3b

Xe tải
có bình chuyên cho dòng istop , đợt e đi thay shop giới thiệu, tầm 2.2tr, nhưng sau e vẫn quyets dùng GS vì thấy tốt, xe em istop liên tục , mà e chạy được 3.5 năm luôn, đợt rồi hết GS, e sang varta, có lẽ kém hơn, dù tiền bằng nhau, lần sau e lại quay về GS mà chiến

khacsu

Xe hơi
có bình chuyên cho dòng istop , đợt e đi thay shop giới thiệu, tầm 2.2tr, nhưng sau e vẫn quyets dùng GS vì thấy tốt, xe em istop liên tục , mà e chạy được 3.5 năm luôn, đợt rồi hết GS, e sang varta, có lẽ kém hơn, dù tiền bằng nhau, lần sau e lại quay về GS mà chiến
Em thì ngược lại. Gs thay thấy nhanh tèo hơn cái varta ở xe cũ. Mấy xe e thay varta đều khá bền. Mà chỗ bán acqui họ cũng nói luôn là varta đắt hơn chút nhưng bền hơn nhiều

TXM3b

Xe tải
e trải nghiệm GS thì đi >3.5 năm mới thay, còn lần này xem varta như nào, giá thì ngang nhau thôi,
Em thì ngược lại. Gs thay thấy nhanh tèo hơn cái varta ở xe cũ. Mấy xe e thay varta đều khá bền. Mà chỗ bán acqui họ cũng nói luôn là varta đắt hơn chút nhưng bền hơn nhiều

boy_xedap

Xe điện
Em đang chạy Varta bình mầu bạc. Hồi em mua xe tháng 03/2021 đến nay là lúc mua xe về em thay bình ngay lập tức. Đến nay là bình đi được 29 tháng rồi đó, đề còn rất khỏe bấm nhẹ phát là nổ. Em tắt istop đi rồi, gắn thêm cái cục ODB2 cứ đề nổ xe là nó tự tắt cho mình

TXM3b

Xe tải
Em đang chạy Varta bình mầu bạc. Hồi em mua xe tháng 03/2021 đến nay là lúc mua xe về em thay bình ngay lập tức. Đến nay là bình đi được 29 tháng rồi đó, đề còn rất khỏe bấm nhẹ phát là nổ. Em tắt istop đi rồi, gắn thêm cái cục ODB2 cứ đề nổ xe là nó tự tắt cho mình
gắn thêm thì e k biết làm ,e đi GS thì 3.5 năm vừa thay, mà lên xe cứ phải tắt là e k khoái, hay quên, nên kệ

boy_xedap

Xe điện
gắn thêm thì e k biết làm ,e đi GS thì 3.5 năm vừa thay, mà lên xe cứ phải tắt là e k khoái, hay quên, nên kệ
Đây em mua cái cục này gắn vào cổng ODB2, cứ lên xe đi là nó tự tắt istop cho mình

bb3333bb

Xe máy
Em chạy 7 năm thay 2 lần con varta trắng, istop gần như để mặc định, thỉnh thoảng tắc đường quá mới tắt, cảm thấy ok, cũng ko quá hao acqui.

black_mind

Xe hơi
cổng ODB của M3 nó nhét chỗ nào các cụ nhỉ

chuonggoi

Xe máy
xe em chay 3 năm rồi chua thấy báo hiệu gì

Gaubeo

Xe tăng
Xe em chạy 3 năm báo istop, em kệ chạy tới giờ là 3,5 năm rồi, đang định thay của 1 shop trên này. Mà 3,5 năm em đi được có 21.500 km, vừa đi bảo dưỡng 2v về. D: z

KFC fun

Xe đạp
Tương tự nhu cụ chủ thớt em đi được 1 năm 9 tháng cũng thay acquy mới, nhưng bật Istop đi cũng tiết kiệm xăng hơn thật.

Xeco_HaThanh

Đi bộ
Cụ tắt chế độ iStop đi, bình còn chạy chán, bình có chế độ này thì nạp ở điện áo cao thôi, thành ra nhanh kém đi, nhưng nó về chế độ bình thường như xe khác thì xài còn chán, không muốn thì thay bình mới. Em đi CX5 trong phố toàn tắt nó đi, khó chịu cực kì lúc tắc đường
Mình chạy CX5 bản mới 2023, tự nhiên nhận ra thằng cx5 kết hợp Hold và i-stop nó cũng thông minh phết, chạy phố để chế độ Autohold, không tắt I-stop luôn. Khi đèn đỏ tầm 15-20s thì chỉ rà nhẹ phanh cho auto hold hoạt động, có thể bỏ chân ga và phanh 1 tý cho đỡ mỏi chân, nếu phố đông chạy chậm nên dùng Hold khi dừng đèn. đèn > 20 - 90 s thì phanh mạnh lực mới cho i-stop tắt tạm máy, mình nghĩ như thế đỡ phải hại accu vì lâu lâu nó mới hoạt động 1 lần cho máy hồi lại. điều hoà thì ko đáng ngại vì chạy đủ mát khi đó chỉ quạt gió cũng ko ăn điện accu lắm.

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Đây em mua cái cục này gắn vào cổng ODB2, cứ lên xe đi là nó tự tắt istop cho mình
View attachment 8051972
Em đi CX-30, giờ cũng thành thói quen rồi cứ đề nổ là thò tay tắt nhưng cũng đang muốn lắp con này.

Cụ cho em hỏi lắp ntn, có dễ không và can thiệp thế có ảnh hưởng gì hệ thống xe không?

boy_xedap

Xe điện
Em đi CX-30, giờ cũng thành thói quen rồi cứ đề nổ là thò tay tắt nhưng cũng đang muốn lắp con này.

Cụ cho em hỏi lắp ntn, có dễ không và can thiệp thế có ảnh hưởng gì hệ thống xe không?
Cắm phập cái là xong, em chạy 2 năm ổn định

anhdaotuan

Xe hơi
tiện ích của chế độ Istop là tính năng rất tiết kiệm xăng của Mazda, nhà nghiên cứu phát minh đưa vào ứng dụng trong ô tô mazda, mình mua đắt thêm tiền là có chế độ đó sao lại tắt đi, có chế độ này sẽ ắc quy sử dụng tốn hơn chút khoảng 20 tháng mới phải thay, ai đi đường trường nhiều thì khoảng 2 năm. nói chung tốn ít ắc quy nhưng tiết kiệm mớ tiền vì tiết kiệm xăng

Kiabuoisang

Xe container
tiện ích của chế độ Istop là tính năng rất tiết kiệm xăng của Mazda, nhà nghiên cứu phát minh đưa vào ứng dụng trong ô tô mazda, mình mua đắt thêm tiền là có chế độ đó sao lại tắt đi, có chế độ này sẽ ắc quy sử dụng tốn hơn chút khoảng 20 tháng mới phải thay, ai đi đường trường nhiều thì khoảng 2 năm. nói chung tốn ít ắc quy nhưng tiết kiệm mớ tiền vì tiết kiệm xăng
Chế độ ấy không phù hợp ở đô thị VN do bật, tắt máy quá nhiều lần phiền toái. Em thì đánh giá là 1 chức năng thừa thãi nhất của mazda :D, tích kiệm thì chưa thấy đâu nhưng ắc quy chết sớm, giá thay ắc quy chuyên dụng đắt hơn gần triệu bạc. Vỏ quýt dày có móng tay nhọn, Khựa đã chế ra 1 cục kẹo cắm vào cổng OBD để tắt chức năng đó kèm theo tiện ích khi mở cửa 4 đèn xi nhan sẽ nháy để cảnh báo an toàn :P.

dracula_bg

Xe điện
1 cái acqui cho istop đắt hơn khoảng 1 củ so với acqui thường (istop là khoảng 2,5 củ, thường 1,5 củ)
1 cái acqui cho istop tuổi thọ khoảng 2 năm
1 cái acqui thường không dùng istop dùng được khoảng 3 năm
như vậy em cứ tính là trung bình 6 năm thì mất 2 cái ac qui thường, hoặc 3 cái istop
nghĩa là dùng thường thì hết khoảng 3 củ, istop thì khoảng 7,5
cụ tính thử xem 6 năm dùng istop và không istop có tiế kiệm đc 4,5 củ tiền xăng không ạ?

đấy là nói theo về mặt tiết kiệm của cụ nhé, còn về độ tiện dụng thì thật sự là nó rất phiền.

còn cụ nào so sánh về mức độ bảo vệ môi trường thì tương tự, thải ra 3 cái acqui sẽ không tốt bằng thải 2 cái thôi :D