Tương lai việc đội MBH sẽ ra sao

cantien

Xe đạp
Bác xe ôm sẽ phát thêm cho hành khách 1 cái túi lilông con con, loại để mua thịt ngoài chợ hoặc để nôn trong xe khách ấy. trùm lên đầu, rồi mới đội cái mũ công cộng vào !

Tự nhiên lúc đêm ngủ mình mơ giấc mơ sợ quá: Mình mơ làm xe ôm đầu ngõ, có thằng thuê mình chở. Mình đội mũ rồi, đưa thêm cái mũ cho thằng kia đội nữa, gần đến nơi thì bị tuýt vì tội thằng khách không đội mũ. Hóa ra nó ngứa đầu, bỏ mũ ra để gãi, đúng lúc ấy thì bị tó. Tranh thủ lúc mình đang ký giấy phạt, thằng khách kia lủi mất. Lõm nặng !!!

phạt thế này thì hơi vô lý, xxx sẽ phạt người nào không đội mũ trên xe máy, chứ ai đi phạt anh xe ôm, nếu khách nhìn thấy xe ôm không có mũ bảo hiểm cho khách thì kjhoong đi nữa, còn khi đi, công an phạt khjoong đội mũ bảo hiểm thì chỉ phạt người không đội thôi. Trong trường hợp, người không đổi dưới 18 tuổi thì xe ôm sẽ bị phạt, thế mới công bằng chứ....
Nếu luật ở nhà vẫn như giấc mơ của bác thì đúng thật là luật NGU,

cantien

Xe đạp
Theo em thì nên chỉ bắt buộc đội mũ bảo hiểm ở ngoại nội đô thôi, và đưa ra một "Định nghĩa" rõ ràng về nội đô để người tham gia giao thông được biết.
ở các tuyến đường vành đai, tốc độ xe cơ giới toàn 70 80km/h, nếu không có mũ bảo hiểm cũng kinh, vì thế việc ĐN là cần thiết, nếu bị xử phạt, người tham gia giao thông cũng không cãi được

Tất nhiên, việc MBH là tốt, và nên có các biện pháp tuyên truyền để dân ta có thói quen đi bộ, chẳng nhẽ vài trăm mét mà cứ mang cái xe ra phi, thoi đi bộ chút cho khỏe chân, vì thế nên MBH cũng có mặt tích cực đấy chứ

songlam

Xe buýt
SG bây giờ là mùa nắng ->Ok. Em chưa hình dung mùa mưa thì đội mũ bảo hiểm thế nào, nhất là mấy cái mũ có lỗ thông hơi ở trên đầu. Chắc lúc đó áo mưa trùm được cả mũ bảo hiểm bán chạy...

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Theo em tương lai sẽ có loại mũ BH gấp lại cất vào túi quần được, và có thể sẽ có loại thổi lên thành MBH còn xì hơi thì gập lại để chống đối!

tangnd

Đi bộ
Đúng là từ khi bắt buộc đội cái anh MBH (mũ bảo hiểm) thì ta thấy khó chịu thât.
Nhưng các bác có biết có một anh MBH khác từ lâu nay mình vẫn khó chịu nhưng vẫn phải "chịu khó" sống chung với nó là gì không? Đó là quy định Mua Bảo Hiểm
Em thấy cái này là tệ nhất, người ta ko mua thì mất quyền lợi chớ có gì đâu mà phải bắt buộc. Còn tệ hơn nữa là mua rồi nhưng khi xảy ra vấn đề gì, chờ để được giải quyết thì đúng là thà bỏ tiền túi ra còn sướng hơn.

au999

[Tịch thu bằng lái]
Đó là quy định Mua Bảo Hiểm
Em thấy cái này là tệ nhất, người ta ko mua thì mất quyền lợi chớ có gì đâu mà phải bắt buộc. Còn tệ hơn nữa là mua rồi nhưng khi xảy ra vấn đề gì, chờ để được giải quyết thì đúng là thà bỏ tiền túi ra còn sướng hơn.
Bác nhầm rồi, các nước tiên tiến trên TG cũng quy định bắt buộc phải mua BH.
Mua BH không phải chỉ mua cho bác, mà là để bảo hiểm cho cả những người xung quanh không may dính vào tai nạn của bác.
Chẳng hạn bác đâm xe vào người ta, bác tèo rồi nhưng người ta mới chỉ gẫy chân. Vậy bác có một bộ áo 6 cánh nhưng người ta làm sao dựng bác dậy để đòi bác giải quyết. Do đó bảo hiểm là công cụ để bảo vệ ngay cả trong trường hợp bác không còn khả năng bồi thường.
Nói chung cái gì thằng tư bổn nó đã nghĩ ra và làm thì không có chuyện vớ vẩn đâu.

nkh

Xe buýt
(Dân trí) - Chiều thứ bảy, Hùng đèo người yêu đi dạo trên con đường Thanh Niên thơ mộng. Đột nhiên, bạn gái cậu ối lên một tiếng: “Anh ơi, đuổi theo xe kia ngay”. Hùng định “tăng tốc” thì chợt nhớ… hai người đang đi xe đạp. Ngoảng lại, cô bạn gái mếu máo: “Em bị giật mũ rồi”.
Xe đạp “number one”!
Đi chơi, hẹn hò mà cứ phải kè kè chiếc mũ bảo hiểm thật bất tiện, lại thêm giá xăng tăng. Từng ấy lý do đủ để nhiều đôi yêu nhau chọn lang thang cùng xe đạp thay vì phóng vù vù trên xe máy.
Buổi tối, bạn trai hẹn đến đón đi chơi, Quyên (ĐH Luật) hớn hở xuống cổng ký túc xá. Thấy chàng đang ngồi trên chiếc xe cào cào, Quyên ngạc nhiên: “Xe máy anh đâu?”. Người yêu Quyên hóm hỉnh: “Em thích đi chơi bằng xe máy, cùng hai chiếc nồi cơm điện, đứng ở Bờ hồ cũng phải ôm khư khư lấy mũ vì sợ bị giật mất hay là ngồi xe đạp nào?”
Như để chứng minh cào cào chẳng thua xế nổ, hôm đầu tiên “cưỡi ngựa”, người yêu Quyên đã đèo cô đi băng băng ra Bờ hồ rồi lại vòng lên tận… sân vận động Mỹ Đình.
Bạn gái của Tiến Dũng (HV Ngân hàng) có vé xe buýt tháng, giờ chỉ vì “tuần hai buổi” đi chơi mà phải sắm gấp mũ bảo hiểm thì… lãng phí. Mua xe máy nhưng may cho Dũng là cậu vẫn chưa kịp bán chiếc xe cào cào đã gắn bó với cậu hai năm nay. Thế là hai người thống nhất “dẹp” xe máy để chuyển sang đi chơi bằng xe đạp.
“Sinh viên yêu nhau thích đi lòng vòng, đi xe máy chỉ tổ “đốt” xăng. Hơn nữa, đứng bên nhau mà vẫn không quên liếc “trông” mũ bảo hiểm thì còn tâm trí đâu mà thể hiện tình cảm nữa. Trong thời buổi này, sinh viên yêu nhau đi xe đạp là số 1” - Dũng thật thà.
Mệt nhưng vui
Đi xe đạp, có nhiều cái khổ. Khổ đi đường xa, phải dồn hết sức ra để đạp, có thêm người ngồi sau lại càng mất nhiều sức. Rồi khổ khi xe bị thủng xăm, xịt lốp… Vậy nhưng trong hoàn cảnh đi chơi xe máy quá lắm rắc rối nhiều đôi vẫn “ưu tiên” cho xe đạp. Đi chơi bằng xe đạp, tình yêu của họ lại có thêm nhiều kỷ niệm khó quên.
Có tối, Quyên vào người yêu đèo nhau ra tận “bến yêu” Mỹ Đình tâm sự. Lúc về, đến đường Cầu Giấy thì xe xì hơi. Tìm mãi chẳng thấy chỗ bơm xe nào, hai người đành thay nhau dắt bộ về. Về đến ký túc xá, thì đã quá 11 giờ, ký túc xá đã đóng cửa. Dù tin chắc khả năng xin bác bảo vệ mở cửa cho vào là… rất thấp nhưng Quyên vẫn thảm thiết gọi cửa . Ấy vật mà, nhìn thấy Quyên và bạn trai cùng với chiếc xe đạp xẹp lốp, bác bảo vệ không mắng một lời, mở cửa cho Quyên vào. Không chỉ thế, bác còn rủ bạn trai Quyên ngủ lại cùng bác vì “thương nó dắt bộ đường xa, nguy hiểm”.
“Nếu mà đi xe máy thì đừng có mơ bác ấy mở cửa giờ đó, mà có xin vào được cũng sẽ bị mắng té tát: Anh chị làm gì mà giờ này mới về” - Quyên lém lỉnh.
Vốn sức khoẻ không tốt, nên mấy hôm đầu “quay về” đèo người yêu đi chơi bằng xe đạp, Tiến Dũng mỏi nhừ cả người. Thương bạn trai, nhưng quyết vẫn không bỏ xe đạp xe đạp xem như để người yêu tập thể dục, người yêu Dũng “hỗ trợ” bằng cách… với chân đạp cùng Dũng. Lâu lâu, cô lại còn thay Dũng cầm tay lái.
Có bạn gái từ hồi đã đi xe máy, nhưng khi giá xăng tăng Hùng, cậu sinh viên trường ĐH Sư phạm cũng đã chuyển sang… hẹn hò bằng xe đạp.
Chiều thứ bảy, Hùng đèo người yêu đi dạo trên con đường Thanh Niên thơ mộng. Đột nhiên, bạn gái cậu ối lên một tiếng: “Anh ơi, đuổi theo xe kia ngay”. Hùng định “tăng tốc” thì chợt nhớ… hai người đang đi xe đạp. Ngoảnh lại, cô bạn gái mếu máo: “Em bị giật mũ rồi”.
Hùng thổ lộ: Không chỉ bị giật mũ đâu. Có hôm vào quán cà phê trên đường Nguyễn Chí Thanh, nhân viên trông xe còn ngang nhiên lắc đầu không cho vào vì “ở đây không trông xe đạp”.
“Để rồi xem, thời gian nữa khi các đôi đều chọn xe đạp thì các quán cà phê kiểu này chỉ có mà ế khách” - Hùng nói thêm.
Kết luận lại là:
Theo em nhiều tiền thì đi ôtô, ít tiền thì đi xe đạp hoặc đi xe của bộ là ngon. Khỏi phải lo MBH.
Nhưng nói gì thì nói chứ từ hôm bị buộc phải đội MBH em thấy bà cả nhà em tuyên bố không đi hấp – là tóc nữa. Mừng quá! :))
Với lại bọn trộm xe máy mà không có mũ thì toi ngay --> cảnh giác với những đồng chí nào đi bộ và vẫn đội MBH.
Trong cái rủi lại có cái may các bác ạ.(b)

Steven

Xe tăng
Đúng là từ khi bắt buộc đội cái anh MBH (mũ bảo hiểm) thì ta thấy khó chịu thât.
Nhưng các bác có biết có một anh MBH khác từ lâu nay mình vẫn khó chịu nhưng vẫn phải "chịu khó" sống chung với nó là gì không? Đó là quy định Mua Bảo Hiểm
Bác này nói kỳ ghê

Trungtroc

Xe điện
Từ hôm 15 cứ đi xe máy là em lại lôi con Spacy của vợ em ra, để còn có chỗ mà chứa MBH chứ! Kỳ này chắc em cho con Dream chiến của em nghỉ phép dài hạn quá, chung quy cũng chỉ tại cái vụ gửi MBH linh tinh quá!!

buloonggi

Xe điện
Cái này thì em đồng ý với bác. Bảo Hiểm cho ôtô còn đỡ chứ là bảo hiểm xe máy thì đúng là mission impossible :| . Hình như em thấy chưa bác xe máy nào làm được bảo hiểm hay sao ý :^)

sv_ngheo

Xe điện
phạt thế này thì hơi vô lý, xxx sẽ phạt người nào không đội mũ trên xe máy, chứ ai đi phạt anh xe ôm, nếu khách nhìn thấy xe ôm không có mũ bảo hiểm cho khách thì kjhoong đi nữa, còn khi đi, công an phạt khjoong đội mũ bảo hiểm thì chỉ phạt người không đội thôi. Trong trường hợp, người không đổi dưới 18 tuổi thì xe ôm sẽ bị phạt, thế mới công bằng chứ....
Nếu luật ở nhà vẫn như giấc mơ của bác thì đúng thật là luật NGU,
Bác này nghe mùi thì ở Tây, nhưng mà suy nghĩ thì hơi khác, rất nặng mùi, lại còn thích phê phán như papa đời nữa chứ :D

Bác đi 4B, một người xin đi nhờ xe bác mà quên ko cài seatbell thì xxx lôi người đó xuống phạt tiền à, hay là đè đầu chủ xe ra mà phạt.

Bên thi hành công vụ người ta cứ đè chủ tài sản ra để phạt chứ, bác chấp nhận cho người ta lên xe thì bác phải đảm bảo an toàn. Cứ cãi cùn như bác thì chỉ cần lái xe đội mũ BH, còn người ngồi sau chả cần đội, thấy xxx thì nhảy xuống bỏ chạy, rồi bác bảo "Đấy, nó vi phạm đấy anh đuổi nó mà phạt, em éo liên quan"

Buồn cười vãi :)) :)) :))

rgvmen

Xe container
Đội MBH cũng là chấp hành pháp luật thôi mà các bác, lương giảm giá tăng chả thấy ai kêu, tốn vài xịch đội lên đầu cho đúng luật lại cứ kêu oai oái, dân VN mình lạ thật :))

buloonggi

Xe điện
Bác này nghe mùi thì ở Tây, nhưng mà suy nghĩ thì hơi khác, rất nặng mùi, lại còn thích phê phán như papa đời nữa chứ :D

Bác đi 4B, một người xin đi nhờ xe bác mà quên ko cài seatbell thì xxx lôi người đó xuống phạt tiền à, hay là đè đầu chủ xe ra mà phạt.

Bên thi hành công vụ người ta cứ đè chủ tài sản ra để phạt chứ, bác chấp nhận cho người ta lên xe thì bác phải đảm bảo an toàn. Cứ cãi cùn như bác thì chỉ cần lái xe đội mũ BH, còn người ngồi sau chả cần đội, thấy xxx thì nhảy xuống bỏ chạy, rồi bác bảo "Đấy, nó vi phạm đấy anh đuổi nó mà phạt, em éo liên quan"

Buồn cười vãi :)) :)) :))
Ở bên tây mà không cài sít beo thì nó phạt cả đôi bác ợ. Phạt thằng không cài sít beo là đương nhiên và phạt thêm thằng lái xe cái tội không nhắc nhở.
Kiểu như bán chất kích thích (rượu, bia, thuốc lá) cho trẻ em dưới 18 tuổi cũng thế, thằng mua đã bị phạt nhưng thằng bán còn bị phạt gấp 5 cơ.

isabinh

Xe điện
Em rất thich đội mũ bảo hiểm khi đi xe 2 bánh, mặc dù có một số cái bất cập nhưng cái ưu ưu nhiều hợ cái khuyết, mà đội mũ quen đi thích mà an tâm lắm, nó có cảm giác như đeo seatbelt khi đi 4 bánh y.Mong mọi người giữ được thói quen đội mũ khi đi 2 bánh. Nói cho cùng là vì sự an toàn của chính mình. Tại sao chúng ta không làm nhể?

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em thì thấy trước đây cũng rất nhiều người biết đến lợi ích của MBH,nhưng không muốn đội.Đố các bác là vì sao?
-Vì xxx hay phạt những người đội mũ nhiều hơn là những người không đội !(Các bác cứ nhớ lại mà xem)
Bây giờ thì tốt rồi vì tất cả cùng đội MBH , vì sự an toàn của chính mình !(y) (y) (y) (y)

Longvh

Xe điện
Từ hôm 15 cứ đi xe máy là em lại lôi con Spacy của vợ em ra, để còn có chỗ mà chứa MBH chứ! Kỳ này chắc em cho con Dream chiến của em nghỉ phép dài hạn quá, chung quy cũng chỉ tại cái vụ gửi MBH linh tinh quá!!
Hôm nay mẹ của mẹ con gái em vừa kể là đi ăn đám cưới về có 5 xe mất mũ bảo hiểm các bác ạ. Bọn trộm bắt đầu khởi động rồi :D

Em thì em ko thích đội mũ lắm, đáng ra trong thành phố thì ko nên, ngoài đường quốc lộ thì 100% đi, nhưng giờ thế rồi, chẳng biết sao, đành chịu

Hy vọng tự nhiên sắp tới có cái gì đó hay, chẳng hạn WHO sang công bố rằng 100% những người VN đi xe máy đội mũ BH bị vôi hóa đốt sống cổ chẳng hạn :))

Đấy là em ví dụ thôi, ko có ý trù ẻo các bác đâu nhé :D

Sam

Xe buýt
Mất mũ mà chạy về nhà rồi xxx tóm đc phạt cho dăm loét thì ức các bác nhỉ ! Vừa mất mũ lại vừa dính phat.
Thôi thì mai em dán chữ "Chú lấy rồi cho anh xin cái mũ tàu" trên mũ bảo hiểm vậy

Vekim

Đi bộ
Từ hôm phải đội mũ bảo hiểm, chưa biết thế nào, nhưng cũng thấy yên tâm các bác ạ , ra đường cả làng đội MBH, mình ko đội tự dưng thấy như mình sắp gặp nguy hiểm ấy :)) Đội vào rồi, nhìn mấy em đi xe đạp, ko "được" đội MBH thấy thương thương, cái đầu các em ấy cũng quý giá và cũng dễ va lắm chứ, đi trong phố thì tốc độ xe máy và xe đạp khác gì nhau đâu. Kiểu này nếu có phải đi xe đạp em cũng kiếm cái MBH cho ng đi xe đạp đội cho yên tâm, hi hi, lại trông như Tây ấy chứ, bọn Tây leo lên xe đạp cũng đội MBH
Hè vừa rồi sang Đài Loan, trời cũng nóng chết lên, bà con ở đấy thấy đi xe máy nhiều lắm, đều đội MBH cả, chả ai kêu ca gì