[Funland] Tuyển tập những bài thuốc chữa " mẹo " hay trong dân gian !

con bố cháu

Xe hơi
Đau bụng bắn pháo hoa, pha đường + gừng đập nát cả vỏ + rượu trắng, uống lần 1 giảm tần suất bắn phá, uống lần 2 thì xong.
Cháu xấu bụng, hay áp dụng.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

X53.0si

Xe buýt
các cụ khẳng định hộ cháu cái bài thuốc chữa hen suyễn này với ạ! cháu nghe người ta mách và đã thử. ko biết ntn nhưng mà sau gần 1 tháng uống liên tục thì bệnh của bố cháu đã thuyên giảm 1 cách bất ngờ.
lá + cành + thân + rễ...tất cả các bộ phận của cây tía tô già, cây đã cỗi đem phơi khô (chưa đến mức khô giòn) + hạt giống rau cải, sau đó đem sắc chung rồi uống phần nước, trước khi sắc thì rang lên 1 lúc, cái này có thể uống thay nước lọc :D
p/s: bố cháu thuộc thế hệ 6x, nghề nghiệp xây dựng, đã mắc bịnh này từ hồi trẻ (vừa mới xuất ngũ)...mấy năm gần đây bịnh càng ngày càng nặng, các cơn hen xuất hiện nhiều đặc biệt là vào mùa lạnh, mỗi khi có gió mùa. và...đã 3 lần phải đối mặt với ranh giới...rất may là có ông trời phù hộ.
có câu: "có bệnh thì vái tứ phương", tứ vẫn là ít, bố cháu đã đi vái ngũ phương rồi ý chứ: thuốc Tây có, Ta có, kể cả Thần cũng có mà vẫn chẳng ăn thua.
sau đợt cấp cứu cực kì nguy hiểm cách đây hơn 1 năm thì bố cháu coi như đã là bệnh nhân thân thích đối với 1 vài bác sỹ ở BV Thanh Nhàn rồi ạ! bố cháu có 1 suất nằm trong chương trình Hen suyễn quốc gia j j ý của BV và được khám, cấp thuốc miễn phí hằng tháng theo chế độ bảo hiểm.
và 1 tháng nay, uống cái bài thuốc tía tô vào thì sức khỏe của bố cháu đã tốt hơn nhiều ( cùng kì năm ngoái thì ôi thôi...khổ cả gia đình ạ)
vậy cháu xin chia sẻ bài thuốc này để các kụ chắc chắn hộ cháu ạ! nếu đúng thì quá tốt ạ!

Chỉnh sửa cuối:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
các cụ khẳng định hộ cháu cái bài thuốc chữa hen suyễn này với ạ! cháu nghe người ta mách và đã thử. ko biết ntn nhưng mà sau gần 1 tháng uống liên tục thì bệnh của bố cháu đã thuyên giảm 1 cách bất ngờ.
lá + cành + thân + rễ...tất cả các bộ phận của cây tía tô già, cây đã cỗi đem phơi khô (chưa đến mức khô giòn) + hạt giống rau cải, sau đó đem sắc chung rồi uống phần nước, trước khi sắc thì rang lên 1 lúc, cái này có thể uống thay nước lọc :D
p/s: bố cháu thuộc thế hệ 6x, nghề nghiệp xây dựng, đã mắc bịnh này từ hồi trẻ (vừa mới xuất ngũ)...mấy năm gần đây bịnh càng ngày càng nặng, các cơn hen xuất hiện nhiều đặc biệt là vào mùa lạnh, mỗi khi có gió mùa. và...đã 3 lần phải đối mặt với ranh giới...rất may là có ông trời phù hộ.
có câu: "có bệnh thì vái tứ phương", tứ vẫn là ít, bố cháu đã đi vái ngũ phương rồi ý chứ: thuốc Tây có, Ta có, kể cả Thần cũng có mà vẫn chẳng ăn thua.
sau đợt cấp cứu cực kì nguy hiểm cách đây hơn 1 năm thì bố cháu coi như đã là bệnh nhân thân thích đối với 1 vài bác sỹ ở BV Thanh Nhàn rồi ạ! bố cháu có 1 suất nằm trong chương trình Hen suyễn quốc gia j j ý của BV và được khám, cấp thuốc miễn phí hằng tháng theo chế độ bảo hiểm.
và 1 tháng nay, uống cái bài thuốc tía tô vào thì sức khỏe của bố cháu đã tốt hơn nhiều ( cùng kì năm ngoái thì ôi thôi...khổ cả gia đình ạ)
vậy cháu xin chia sẻ bài thuốc này để các kụ chắc chắn hộ cháu ạ! nếu đúng thì quá tốt ạ!

Em khảng định bài thuốc không có độc hại gì.
Còn về tác dụng thì em chờ hóng tin của kụ để học mót thôi, vì em chưa nghiệm qua ạ.

anhtho

Xe ngựa
Em nghe một thằng bạn kể 1 mẹo chữa nhiệt mồm: ăn liền 2 quả trứng vịt luộc, sau 1 ngày ăn tiếp 2 quả là khỏi. Em chưa thử vì suốt từ hối nghe được mẹo này lại không bị nhiệt, mà trước đó mỗi khi bị là phải 1 tuần mới khỏi. Rất khó chịu.

minhchi233

Xe điện
Em nghe một thằng bạn kể 1 mẹo chữa nhiệt mồm: ăn liền 2 quả trứng vịt luộc, sau 1 ngày ăn tiếp 2 quả là khỏi. Em chưa thử vì suốt từ hối nghe được mẹo này lại không bị nhiệt, mà trước đó mỗi khi bị là phải 1 tuần mới khỏi. Rất khó chịu.
Cái này hình như do vi rút gây lên, chắc bọn này nó biết Kụ có thuốc đạc trị rồi nên trốm không dám xuất hiện.
Kụ nào bị ghẻ thì nhớ tắm nước lá xoan, bị lang ben thì sùng riềng giã nhỏ cho rượu nếp vào hâm nóng bôi lên chỗ lang ben (hoặc có thể trộm 1 cái quần chip của mợ nào đấy xoa vào chỗ lang ben, ), bị hắc lào thì cắt quả chuối tây xanh chà vào sẽ khỏi, đây là 1 số bài thuốc hồi xưa bọn eim hay áp dụng.

N_V_L

Xe điện
Các cụ cho em hoi tác dung của lá lược vàng như thế nào nhỉ?? Thinh thoảng em về quê thấy papa và mama em bảo bị viêm họng kho thì nhai lá đó với vài hạt muối thì khỏi có phải ko ạ.

X53.0si

Xe buýt

Em khảng định bài thuốc không có độc hại gì.
Còn về tác dụng thì em chờ hóng tin của kụ để học mót thôi, vì em chưa nghiệm qua ạ.
bố em có uống đồng thời 2 bài thuốc:bài thuốc tía tô + bài thuốc của 1 thầy lang trên LẠng Sơn. chả biết nó khỏi vì bài nào nữa b-(

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cái này hình như do vi rút gây lên, chắc bọn này nó biết Kụ có thuốc đạc trị rồi nên trốm không dám xuất hiện.
Kụ nào bị ghẻ thì nhớ tắm nước lá xoan, bị lang ben thì sùng riềng giã nhỏ cho rượu nếp vào hâm nóng bôi lên chỗ lang ben (hoặc có thể trộm 1 cái quần chip của mợ nào đấy xoa vào chỗ lang ben, ), bị hắc lào thì cắt quả chuối tây xanh chà vào sẽ khỏi, đây là 1 số bài thuốc hồi xưa bọn eim hay áp dụng.
Bị lang quanh mồm thì chết =))

minhchi233

Xe điện
Các Kụ nào thuộc hội Thôi cấn bang, hội Viêm cánh thì chén món này nhá!
Rắn trun là loại rắn nước lành, thường sống ở rừng, đầm, lung, ao, hồ, ruộng ngập nước. Rắn trun dài khoảng 40 cm đến 60 cm, con nhỏ mình tròn bằng ngón tay út, con lớn có thể to cỡ ngón chân cái người lớn, lưng đen bóng, đầu nhỏ dẹt.

Rắn trun theo y học cổ truyền ăn có lợi cho sức khỏe. Ảnh: Hoàng Thám
Kụ nào đã từng ở Miền Tây thì chắc không lạ gì con này, ngày xưa eim ở cần thơ cũng được ăn món nướng, dân Nam bộ nói nó có tác dụng chữa trị đau lưng, xương khớp, đặc biệt là có thể chữa bệnh viêm cách, và thối chân do mang giày.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Bác Cửu có nhắc đến bài thuốc chữa Tào Tháo đuổi rồi, eim xin phổ biến với các Cụ bài thuốc chữa táo bón: Dùng 1 nắm lá mơ loại lá nhỏ màu trắng chứ không phải loại tía ăn thịt chóa, rửa sạch thái nhỏ đánh với trứng gà, rán vừa chín tới ăn như thế vài lần sẽ khỏi.

Em nhớ bài này hồi bé, mấy ông anh lớn trong xóm sui bọn trẻ con chúng em đấm mít của khoai ...sáng mai đi ị mà hữu hiệu phết :D

CỬU VĂN LONG

Xe container
Các Kụ nào thuộc hội Thôi cấn bang, hội Viêm cánh thì chén món này nhá!
Rắn trun là loại rắn nước lành, thường sống ở rừng, đầm, lung, ao, hồ, ruộng ngập nước. Rắn trun dài khoảng 40 cm đến 60 cm, con nhỏ mình tròn bằng ngón tay út, con lớn có thể to cỡ ngón chân cái người lớn, lưng đen bóng, đầu nhỏ dẹt.

Rắn trun theo y học cổ truyền ăn có lợi cho sức khỏe. Ảnh: Hoàng Thám
Kụ nào đã từng ở Miền Tây thì chắc không lạ gì con này, ngày xưa eim ở cần thơ cũng được ăn món nướng, dân Nam bộ nói nó có tác dụng chữa trị đau lưng, xương khớp, đặc biệt là có thể chữa bệnh viêm cách, và thối chân do mang giày.

Chuẩn - ko biết mợ Minh Chi chén món này xong sung dư lào, chứ em là thấy một người khỏe cả bầy cùng vui nữa cơ, xôm phết :D

anhtho

Xe ngựa
Em hỏi về bà lang Tỳ ở Bắc Giang.

Em nghe nói có bà lang Tỳ ở Bắc Giang chữa xương khớp nổi tiếng. Thời gian gần đây em hơi bị đau hông bên trái, ko biết do ngồi nhiều hay đi đứng thế nào mà ra như vậy. Em định lên tìm bà làng Tỳ để chữa. Các cụ cho em hỏi: Bà lang Tỳ chữa có chuẩn không, đã cụ nào mục sở thị chưa hoặc đã chữa ở đó chưa, chia sẻ cho em một ít thông tin với.
Cụ nào biết rõ đường đi thì cho em biết thêm với nhá. Em chỉ biết bà Tỳ ở Bắc Giang, thị trấn Chũ, mà em chưa đi tới Chũ bao giờ.
Em cám ơn trước ạ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em không có ý kiến gì về bà lang này, tuy nhiên em dự mợ anhtho bị đau thần kinh hông trái. Trước tiên mợ nên đi khám bác sĩ, có thể phải chụp phim XQ cột sống thắt lưng, cộng hưởng từ cột sống thắt lưng... để loại trừ các tổn thương cột sống có chỉ định phẫu thuật (thoát vị đĩa đêm...). Nếu không có bất cứ tổn thương hay có các tổn thương không phải phẫu thuật thì mợ có thể theo đuổi điều trị theo nhiều cách: điều trị nội khoa tây y, y học dân tộc, thậm chí mợ có thể điều trị theo bà lang trên.

anhtho

Xe ngựa
Em không có ý kiến gì về bà lang này, tuy nhiên em dự mợ anhtho bị đau thần kinh hông trái. Trước tiên mợ nên đi khám bác sĩ, có thể phải chụp phim XQ cột sống thắt lưng, cộng hưởng từ cột sống thắt lưng... để loại trừ các tổn thương cột sống có chỉ định phẫu thuật (thoát vị đĩa đêm...). Nếu không có bất cứ tổn thương hay có các tổn thương không phải phẫu thuật thì mợ có thể theo đuổi điều trị theo nhiều cách: điều trị nội khoa tây y, y học dân tộc, thậm chí mợ có thể điều trị theo bà lang trên.
Em cám ơn cụ nhiều (mà em là cụ chứ ko phải mợ !). Vâng em sẽ theo lời khuyên của cụ. Em vẫn chơi bóng bàn khá đều, lúc đầu chỉ hơi mỏi hông do ngồi nhiều. Nhưng hôm rồi, ngồi xổm sau đứng đột ngột tự nhiên đau hẳn, phải một ngày sau nó mới đỡ, nên em mới tính tìm bà lang trước. Nhưng như cụ nói, cũng có thể em bị đau dây thần kinh vì nó có vẻ hơi giống như trường hợp đôi khi đang tự nhiên quay cổ và đau vai hoặc cổ đúng kô cụ ?

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em đã từng đến tận nơi rồi, tất nhiên tả đường thì không còn nhớ.
Theo em bác nên gặp...ông lang Sâu Kèn trên này là chuẩn nhất. :P
Cách chữa của bà ấy là: Hỏi: đau ở đâu? ấn một cái thế là xong! (về vẫn thế thôi)

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em đã từng đến tận nơi rồi, tất nhiên tả đường thì không còn nhớ.
Theo em bác nên gặp...ông lang Sâu Kèn trên này là chuẩn nhất. :P
Cách chữa của bà ấy là: Hỏi: đau ở đâu? ấn một cái thế là xong! (về vẫn thế thôi)
Ối trời ơi...!:)) Thế thì không được, cụ sauken đâu nhỉ - ngủ kỹ quá:))

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bà này còn có tài nữa là chữa bệnh ấn và đạp, gặp anh to cao đẹp trại là ngồi ngay lên lưng cười đành đạch như ma làm.