Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

BốCuTôm

Xe buýt
Hiện tại bác sĩ kết luận ông nhà em K tế bảo nhỏ giai đoạn đang tràn lan khu vực hẹp . Bác sĩ đưa ra pp truyền hóa chất kết hợp xạ. Về thể trạng thì ông sụt cân có thể do 1 phần tâm lý nên ko ăn ngủ đc nhiều kèm theo triệu chứng của K. Hôm qua em đưa ô về nhà chơi với các cháu thì tinh thần có vẻ thoải mái, ăn uống đc, đi lại bình thường. Có hiện tượng khó thở, tức ngực thường xuyên.
Về hướng điều trị thì em đang phân vân có nên truyền hóa chất & xạ ngay ko. Vì nghe nhiều người nói nếu đã xạ thì dùng thuốc nam sẽ kém hiệu quả. Đồng thời khả năng thúc đẩy tế bào ung thư tràn lan sang các khu vực khác nhanh hơn.

hacdaihung

Xe tăng
Hiện tại bác sĩ kết luận ông nhà em K tế bảo nhỏ giai đoạn đang tràn lan khu vực hẹp . Bác sĩ đưa ra pp truyền hóa chất kết hợp xạ. Về thể trạng thì ông sụt cân có thể do 1 phần tâm lý nên ko ăn ngủ đc nhiều kèm theo triệu chứng của K. Hôm qua em đưa ô về nhà chơi với các cháu thì tinh thần có vẻ thoải mái, ăn uống đc, đi lại bình thường. Có hiện tượng khó thở, tức ngực thường xuyên.
Về hướng điều trị thì em đang phân vân có nên truyền hóa chất & xạ ngay ko. Vì nghe nhiều người nói nếu đã xạ thì dùng thuốc nam sẽ kém hiệu quả. Đồng thời khả năng thúc đẩy tế bào ung thư tràn lan sang các khu vực khác nhanh hơn.
Chào cụ, truyền hóa chất điều trị ung thư thì sẽ có một tác dụng phụ không thể tránh khỏi là gây suy tủy, mà tủy lại là nơi sản sinh ra các tế bào máu dẫn tới người bệnh sẽ bị thiếu máu nghiêm trọng. Gần đây một số bệnh viện quảng cáo là áp dụng Phương pháp Tế bào gốc tạo máu tự thân là để giải quyết vấn đề suy tủy sau khi điều trị hóa chất ở người bệnh ung thư; giúp cho người bệnh có thể phục hồi nhanh.

Máu có chức năng nổi bật là vận chuyển các chất dinh dưỡng từ ống tiêu hóa tới các tế bào và nhận các sản phẩm đào thải trở lại; chức năng vận chuyển oxy từ phổi tới các cơ quan của cơ thể và ngược lại. Các phương pháp thuốc Nam hay TPCN chủ yếu được thực hiện qua con đường ăn uống và nguyên lý chữa bệnh của nó là ức chế và khôi phục tế bào bị hư hại; và do vậy thuốc Nam hay TPCN rất cần máu để đưa thuốc tới vị trí cần sửa chữa. Chính vì vậy, nếu đã áp dụng hóa trị thì người bệnh sẽ cần một thời gian để các chức năng trong cơ thể được phục hồi mà cụ thể là máu được phục hồi thì sử dụng thuốc Nam hay TPCN mới có tác dụng và giảm được tác dụng phụ. Thông thường khoảng thời gian là 3 tháng sau khi kết thúc hóa trị.

Trong K phổi tế bào nhỏ thì ngoài hóa trị và xạ trị thì còn một số loại thuốc uống khác ví dụ như Epotoside mà một cụ ở trên diễn đàn Inspire nói là đã sử dụng duy nhất loại này trong nhiều năm nay.

Một rủi ro trong ung thư phổi tế bào nhỏ khi điều trị bằng Hóa trị là khả năng di căn lên não bởi các loại thuốc hóa trị và thuốc uống hiện nay hầu như chưa vượt qua được hàng rào máu não. Do vậy, mặc dù nếu đang sử dụng hóa trị thì các cụ vẫn phải lưu ý sử dụng thêm các TPCN giúp cho não khỏe mạnh, giàu oxy để có thể ngăn chặn được tế bào ung thư di căn.

Khó thở và tức ngực là do khối u chèn ép vào khí quản, phế nang làm chặn đường hô hấp bình thường của phổi. Cải thiện tình trạng này thì phải giảm được kích thước của khối u. Tuy nhiên, cụ có thể sử dụng những loại thuốc tăng cường tuần hoàn máu, tăng cường hấp thụ oxy cho tế bào như Đông trùng hạ thảo thì sẽ tránh được mệt mỏi do thiếu hụt oxy.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Cụ ơi K dạ dầy giai đoạn đi căn len 2 phổi r thì có dùng thuốc cụ đang dùng được ko?
Ung thư xuất phát từ đâu thì lấy đó để làm cơ sở dùng thuốc. Ví dụ người bị ung thư phổi di căn lên não thì sẽ dùng thuốc cho bệnh nhân K phổi chứ không dùng thuốc cho bệnh nhân K não. Tuy nhiên, vì khối u ở phổi nó hoạt động mạnh nên lại phải sử dụng các loại thuốc có tác dụng ở phổi để giảm triệu chứng do căn bệnh gây ra.

Hiện nay cũng có các loại thuốc mới, thuốc đích điều trị cho K dạ dày, cụ cố gắng tìm hiểu thêm để có nhiều cơ hội hơn. Từ trước tới giờ em cũng chỉ tìm hiểu nhiều về trường hợp K phổi như của bà nhà em chứ không tìm hiểu về các loại K khác nên hiểu biết rất hạn chế. Ở trên diễn đàn của mình cũng có nhiều cụ có người thân bị K đường ăn uống như thực quản, dạ dày, đại tràng trong đó có cụ beotron là có người thân bị K dạ dày đã gần 4 năm nay.

emirichan

Xe đạp
Cụ mua đông trùng hạ thảo ở đâu loại ntn ạ thuốc năm bắc cụ mua của thầy nào ạ? Mong cụ chia sẻ lên đây ạ
Nhà em đặt mua đông trùng hạ thảo dạng con, loại 70-80 triệu/lạng, em nhờ 1 anh bác sỹ đông y sang TQ lấy ở 1 cửa hàng đông y anh ấy hay đặt mua. Trước đây, thời ông cụ còn yếu, dù ở bệnh viện hay ở nhà, em vẫn thường xuyên cứ cách 1-2 ngày em lại hấp cách thủy 3-5 con cho ông cụ ăn vào lúc tối đi ngủ. Hiện tại, ông cụ khỏe hơn nên em ít dùng hơn, chỉ tuần ăn 1 lần như vậy.
Còn thuốc nam thì lần gần đây đổi thuốc , em dùng sang thuốc thầy Lâm - Lào Cai, đã uống gần 3 tháng mợ ạ. Em có nhớ là trước đây mợ nói là thuốc thầy này không hiệu quả đối với 1 số cụ cùng bệnh viện với bố mợ đúng không ạ ? Em cũng không rõ là do nhà em hợp thuốc của thầy Lâm hay do hồng phúc nhà em, mà ông cụ nhà em lại may mắn khỏe lại hơn so với trước. Tuy nhiên, thực tế bệnh có thuyên giảm sau 1 thời gian hay không thì em ko dám chắc vì chưa chiếu chụp lại và chưa có kết luận của bác sỹ. Hiện em chỉ dựa vào thể trạng tăng cân và ăn ngủ,sinh hoạt tốt hơn trước kia của ông cụ thì em nghĩ có thể khối u quái ác ấy đang tạm dừng phát triển.
Cụ nhà mợ hình như cũng đang dùng thuốc nam thầy Liêm Thanh Hóa đúng không ạ ? Hay chỉ chọn theo phương pháp ở trung tâm bác Ba ?

Đào Thị

Xe tải
Chào mợ DexaJect là một corticosteroid có tác dụng mạnh gấp 30 ~ 40 lần prednisolone, prednisone dùng trong viêm phổi do xạ trị đấy. Dùng loại này phải thật thận trọng. Nó có thể giảm viêm, sốt do cơ chế ức chế hệ miễn dịch nhưng cũng vì thế mà nguy cơ viêm nhiễm khuẩn, virut rất cao.
Loại này nhà e truyền ttheo chỉ đạo của bác Ba cụ ạ

hacdaihung

Xe tăng
E có nên dùng tarceva kết hợp cùng với dmso ko ạ, e dg tính đến phương án này các cụ
Tarceva kết hợp với DMSO thì em chưa nghe thấy nói tới bao giờ nhưng em nghĩ nó là vô ích vì DMSO chỉ giúp thuốc đi tới mô đích dễ dàng hơn thôi còn Tarceva bản chất nó đã có khả năng phân bổ khắp cơ thể rất tốt rồi.

Hiện nay ở Việt nam chỉ xét nghiệm đột biến gen ở Exon 19 và 21 để làm căn cứ sử dụng Tarceva bước 1 trong khi đó theo thống kê thì có 5-10% bệnh nhân EGFR- vẫn đáp ứng tốt với Tarceva (tỉ lệ này ở EGFR+ khoảng 90%). Em có đọc một trường hợp đã xét nghiệm so sánh với 113 loại đột biến gen trong ung thư phổi và anh ấy đã tìm thấy loại đột biến phù hợp với loại thuốc đích khác. Còn trường hợp khác là dùng Iressa không hiệu quả chuyển sang Tarceva, và trường hợp đang dùng Tarceva chuyển sang loại thuốc mới khác lại có hiệu quả hơn.

Do vậy em nghĩ rằng nếu không quá khó khăn trong việc tiếp cận thuốc, không có lý do gì là không thử một loại thuốc có dược tính cao đến như vậy cả, em nghĩ nó còn đáng thử hơn cả nọc bọ cạp, nọc rắn hay sừng tê.

Chỉnh sửa cuối:

emirichan

Xe đạp
Như vậy ông cụ nhà bác thuộc giai doạn bệnh lan tràn giống cụ nhà em. Ông cụ nhà em cũng là khối u 3 cm, lan tràn gần 2/3 phổi trái, nhiều hạch quanh trung thất, chèn ép khu vực tim, và kết quả di căn xương từ giai đoạn trước tết. Nhà em có qua lại với bác sỹ trưởng khoa điều trị hóa chất viện K nhờ tư vấn hướng điều trị, nhưng bác ấy trao đổi với nhà em theo kiểu : thể trạng ông cụ như này nếu gia đình dám đánh liều dùng hóa chất thì họ sẽ làm cho. Còn họ không chắc chắn vào khả năng thành công tiêu diệt khối u so với khả năng cụ nhà em bị suy kiệt vì hóa chất, nên nhà em quyết định đưa về nhà cho ông cụ dùng thuốc nam để hy vọng. Triệu chứng bệnh của cụ nhà bác như nào ? Không biết có giống cụ nhà em không ? Cụ nhà em biểu hiện điển hình của bệnh là chỉ số natri trong máu lúc nào cũng thấp hơn rất nhiều so với chỉ số natri người bình thường. Nằm khoa cấp cứu truyền muối nhiều tuần cũng không lên được nhiều, bị đào thải ra. Có giai đoạn suy kiệt đến độ bị ảnh hưởng lên não, gây hôn mê rồi mất trí, tâm thần gần 1 tuần ( giai đoạn nằm ở A9 Bạch Mai khi chưa phát hiện ra K phổi ). Cũng vì lý do chỉ số natri trong máu bị suy giảm thất thường, nên viện K họ không nhận làm hóa chất, vì sợ các chỉ số trong máu còn tăng giảm bất thường, nguy hiểm hơn, đi nhanh hơn.
Nếu ông cụ nhà bác khám toàn diện, bệnh viện họ thấy sk đủ điều kiện và họ nhận làm hóa chất thì gia đình nên cân nhắc. Còn nhà em sau khi nghe tư vấn như thế, và đặc biệt là sau khi bs trưởng khoa có cho thử truyền thuốc hóa chất gì đó test với liều nhẹ nhất thấy ông cụ đã kêu mệt, nên nhà em dừng ý định dùng hóa chất.

Sau 1 thời gian vất vả chạy qua rất nhiều khoa ở 3,4 bệnh viện để tìm bệnh cho bố em, em nhận thấy tác phong làm việc nhanh gọn ở viện K không bằng bệnh viện Bạch Mai. Mặc dù nhà em cũng tạo mối quan hệ tốt với các bs ở viện K, vào bệnh viện này 2,3 đợt để tìm bệnh và cả giai đoạn tìm pp điều trị nhưng đều không cho kết quả cuối cùng. Mất khá nhiều thời gian và phong bì nhưng không được việc. Nhưng sau khi chuyển qua chuyển lại, rồi quay sang Bạch Mai thì lại nhanh hơn hẳn, ở Bạch Mai ông cụ được làm sinh thiết cho kết quả rất nhanh, và sau đó là xạ trị 5 mũi cấp cứu đường khí quản cũng rất mau lẹ. Tuy nhiên ở BV Bạch Mai thì điều kiện cơ sở vật chất không được sạch sẽ như K3 cụ nhà em đã từng nằm và bệnh nhân ở đây cũng rất đông, 5-6 bệnh nhân/giường. Nếu nhà bác định chuyển qua K thì cũng nên xem xét có quen biết ai không ? Không chỉ nhà em mà 1 số bệnh nhân khác cũng kêu họ phải ăn trực nằm chờ quá mất thời gian.

BốCuTôm

Xe buýt
Như vậy ông cụ nhà bác thuộc giai doạn bệnh lan tràn giống cụ nhà em. Ông cụ nhà em cũng là khối u 3 cm, lan tràn gần 2/3 phổi trái, nhiều hạch quanh trung thất, chèn ép khu vực tim, và kết quả di căn xương từ giai đoạn trước tết. Nhà em có qua lại với bác sỹ trưởng khoa điều trị hóa chất viện K nhờ tư vấn hướng điều trị, nhưng bác ấy trao đổi với nhà em theo kiểu : thể trạng ông cụ như này nếu gia đình dám đánh liều dùng hóa chất thì họ sẽ làm cho. Còn họ không chắc chắn vào khả năng thành công tiêu diệt khối u so với khả năng cụ nhà em bị suy kiệt vì hóa chất, nên nhà em quyết định đưa về nhà cho ông cụ dùng thuốc nam để hy vọng. Triệu chứng bệnh của cụ nhà bác như nào ? Không biết có giống cụ nhà em không ? Cụ nhà em biểu hiện điển hình của bệnh là chỉ số natri trong máu lúc nào cũng thấp hơn rất nhiều so với chỉ số natri người bình thường. Nằm khoa cấp cứu truyền muối nhiều tuần cũng không lên được nhiều, bị đào thải ra. Có giai đoạn suy kiệt đến độ bị ảnh hưởng lên não, gây hôn mê rồi mất trí, tâm thần gần 1 tuần ( giai đoạn nằm ở A9 Bạch Mai khi chưa phát hiện ra K phổi ). Cũng vì lý do chỉ số natri trong máu bị suy giảm thất thường, nên viện K họ không nhận làm hóa chất, vì sợ các chỉ số trong máu còn tăng giảm bất thường, nguy hiểm hơn, đi nhanh hơn.
Nếu ông cụ nhà bác khám toàn diện, bệnh viện họ thấy sk đủ điều kiện và họ nhận làm hóa chất thì gia đình nên cân nhắc. Còn nhà em sau khi nghe tư vấn như thế, và đặc biệt là sau khi bs trưởng khoa có cho thử truyền thuốc hóa chất gì đó test với liều nhẹ nhất thấy ông cụ đã kêu mệt, nên nhà em dừng ý định dùng hóa chất.

Sau 1 thời gian vất vả chạy qua rất nhiều khoa ở 3,4 bệnh viện để tìm bệnh cho bố em, em nhận thấy tác phong làm việc nhanh gọn ở viện K không bằng bệnh viện Bạch Mai. Mặc dù nhà em cũng tạo mối quan hệ tốt với các bs ở viện K, vào bệnh viện này 2,3 đợt để tìm bệnh và cả giai đoạn tìm pp điều trị nhưng đều không cho kết quả cuối cùng. Mất khá nhiều thời gian và phong bì nhưng không được việc. Nhưng sau khi chuyển qua chuyển lại, rồi quay sang Bạch Mai thì lại nhanh hơn hẳn, ở Bạch Mai ông cụ được làm sinh thiết cho kết quả rất nhanh, và sau đó là xạ trị 5 mũi cấp cứu đường khí quản cũng rất mau lẹ. Tuy nhiên ở BV Bạch Mai thì điều kiện cơ sở vật chất không được sạch sẽ như K3 cụ nhà em đã từng nằm và bệnh nhân ở đây cũng rất đông, 5-6 bệnh nhân/giường. Nếu nhà bác định chuyển qua K thì cũng nên xem xét có quen biết ai không ? Không chỉ nhà em mà 1 số bệnh nhân khác cũng kêu họ phải ăn trực nằm chờ quá mất thời gian.
Cụ nhà em trước đó có tiền sử viêm phế quản mãn tính nên việc khó thở tức ngực xảy ra đc hơn năm. Do chủ quan về tiền sử bệnh nên chủ yếu uống thuốc về hô hấp mỗi khi triệu chứng tái phát. Đợt này do thấy cụ thường xuyên mệt hơn nên em đưa ra 103 khám kỹ hơn. Sinh thiết 3 lần mới ra kết quả vì lần 1 không lấy đc tế bào, lần 2 cũng ko lấy đc tế bào nên vẫn kết luận viễm phế mãn. Bác sĩ chỉ định lấy lần 3 và chọc dịch màng phổi thì ra kết quả K tbn. Hiện tại thể trạng của cụ nhà em sút cân, nhưng có lẽ vẫn tốt hơn ông nhà cụ. Bác sĩ 103 vẫn đang kiểm tra để đưa ra phác đồ điều trị nhưng thiên về truyền hóa chất và xạ trị.
E thì định đưa cụ về với lý do bệnh viêm phổi để cụ ổn định thoải mái tâm lý. Và trong 1 tháng đầu tập trung vào việc nâng cao thể trạng sức khỏe cho cụ và kết hợp với các loại đông tây y về việc hạn chế và ức chế khối u. Sau đấy sẽ tiến hành truyền hóa chất và xạ trị và đồng thời kết hợp thuốc nam. Tuy nhiên cái khó em lại là rể, các anh chị đằng vợ thì ở nc ngoài hết nên ko biết có thống nhất đc phương án chữa trị như thế hay không. Thời gian tới em sẽ cập nhật diễn biến chi tiết về sức khỏe cũng như phác đồ điều trị của ông cụ.

hanoi06

Xe buýt
Nể phục bác có ý chí kiên cường để cùng người nhà chiến đấu chống lại bệnh tật. Nếu ko có ý chí thì sẽ chết gục trước khi bệnh làm mình chết đấy bác ạ. Chưa đọc hết nhưng tôi hy vọng những điều tốt đẹp nhất đến với gia đình bác.

hacdaihung

Xe tăng
Nếu không tính tới khía cạnh nhân cách và đạo đức thì cụ Chanhoacompany ấy đúng một phần.

Hiện nay với nền y học hiện đại, bệnh ung thư được phát hiện dễ dàng hơn trước đây rất nhiều và số người bị tử vong do ung thư theo đó mà tăng lên. Theo thống kê của Hội ung thư Mĩ được công bố trong giai đoạn 2010 - 2012 thì 40% dân số được chẩn đoán ung thư các loại trong suốt cuộc đời của mình. Chúng ta không có gì phải cảm thấy tủi thân sao số phận mình đen đủi khi mắc phải chứng bệnh nan y này vì cũng có gần nửa dân số sẽ bị như chúng ta, nó là căn bệnh xã hội.

Trong ung thư phổi giai đoạn di căn lan tràn thì tỉ lệ gọi là chữa khỏi (không phát hiện ung thư 5 năm sau chẩn đoán) ở Mĩ là 2% ~ 13% nhưng ở Việt Nam chúng ta mặc dù phác đồ điều trị ung thư khá cập nhật so với thế giới nhưng do cơ sở vật chất hạn chế, bệnh viện và bác sĩ quá tải; và tâm lý "thấy ung thư cầm chắc die rồi" nên tiên lượng sẽ xấu hơn.

Nhưng chúng ta nỗ lực như vậy không phải là vì cố gắng với mục tiêu chữa khỏi; em nghĩ 100% những cụ/ mợ có người thân trên diễn đàn này đều có đủ tri thức để hiểu biết rằng "chữa khỏi bệnh ung thư không phải là mục tiêu tiên quyết". Mục tiêu đầu tiên của chúng ta là kéo dài thời gian sống sót của người bệnh để có cơ hội đền đáp tình cảm, ơn nghĩa cho người thân, làm giảm nhẹ những đau đớn của người bệnh và hơn hết là hiểu biết về căn bệnh sẽ giúp cho chính chúng ta và người thân kiểm soát được cảm xúc để có thể thanh thản về tinh thần. Mặc dù chúng ta luôn hy vọng được lựa chọn vào con số 2% ~ 13% ít ỏi kia nhưng chúng ta luôn sẵn sàng cho những điều xấu nhất.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Bác [@hacdaihung;169574] cho em hỏi về thuốc thải độc cho gan với ạ. Hiện cụ nhà bác có đang uống thuốc thải độc gan nào ko ạ ? Với chỉ số men gan đến mức nào mới nên cho dùng thuốc giải độc gan hang ngày?
Tháng trước, e gọi bên medlatec đến tận nhà xét nghiệm máu họ kết luận cụ nhà e men gan tăng nhẹ. Tuy nhiên, em ko dùng thuốc giaỉ độc gan vì lo ngại vấn đề tương tác thuốc, làm giảm hiệu quả của các loại thuốc bệnh đang dùng. Và lý do nữa là ông cụ vẫn ăn uống ngon miệng , nên e tạm yên tâm và hoãn dùng thuốc giải độc gan.
Ngoài ra, e đọc thấy ngoài tác dụng của viên tinh nghệ nano mình dùng để ức chế khối u thì còn tác dụng thải độc cho gan ? Liệu có nên tin tưởng vào tác dung này không bác nhỉ ? Nếu được vậy thì quá tốt , có thể hạn chế được việc người bệnh phải uống quá nhiều thuốc. Vì như nhà e việc chia lịch uống thuốc kèm động viên , nhắc nhở ông cụ uống thuốc cũng khá vất vả
Chào cụ, nhà em dùng Eganin và Milk Thristle để hỗ trợ cho gan. Eganin là do bác sĩ kê đơn vì Eganin được chỉ định dùng phối hợp với các loại thuốc gây hại tới gan.

Men gan cao là các tế bào gan bị chết, hư hại bị phân hủy và giải phóng vào trong máu. Người ta xét nghiệm máu và thấy men gan cao và sẽ cho rằng gan đang bị hư hại.

Theo em đọc được ở đây thì Eganin có hiệu quả bảo vệ tế bào gan, đặc biệt là màng tế bào, làm giảm đáng kể nồng độ GOT huyết thanh (sGOT), GOT ty lạp thể (mGOT) và sGPT; giải độc amoniac trong máu nhờ cung cấp enzyme phân giải amoniac tại gan; tăng tạo glutathion, do đó tăng chuyển hóa các chất độc cho gan như : dược phẩm, các yếu tố độc hại từ môi trường, thuốc lá, rượu... Như vậy, em không thấy có tác động tới enzyme CYP3A4 mà có thể làm giảm hiệu quả của mấy loại thuốc mà nhà em đang dùng.

Còn Milk Thristle là một dạng thảo dược cũng có chứa các hợp chất flavonoid silymarin(các hợp chất gọi là flavonolignands) đóng vai trò tái tạo gan, sữa chữa tế bào gan bị hư hại (do rượu, các chất độc hại...) bằng cách kích thích tổng hợp protein, tạo ra sự tăng trưởng của tế bào gan mới.

Như vậy, 2 loại trên em coi là thuốc bổ cho gan và sử dụng nó để người bệnh có thể chịu đựng được các loại thuốc liều cao và độc tính cao trong thời gian dài.

Viên Nano nghệ với tính năng giải độc gan thì em chưa chú ý tới, em vẫn dùng Nano nghệ với sự ưu tiên đặc biệt cho các đặc tính ức chế khối u của nó. Bà nhà em gần đây cũng bắt đầu biểu hiện ngại uống nhiều thuốc TPCN và có ý định chỉ dùng thuốc nam, bắc. Tuy nhiên, hôm nay bà đi viện gặp một bệnh nhân bị K vú khỏi 3 năm rồi giờ tái phát lại nên em lấy luôn ví dụ đó để cảnh giác bà không được lơ là, chủ quan. Lý do mà em dùng nhiều loại thuốc cùng một lúc vì em muốn xác xuất hợp thuốc nhiều hơn; một nhóm tính năng thường thì em sẽ sử dụng 2 loại thuốc trở lên; ngoài ra em cũng tìm dự phòng vài ba loại thuốc nữa để đổi thuốc sau một thời gian sử dụng để tránh kháng thuốc.

Trong trường hợp các cụ, mợ đang sử dụng thuốc đích, thời gian trung vị kháng thuốc là từ 9 ~ 15 tháng. Sự kháng thuốc này sẽ do 2 nguyên nhân chính là nguyên nhân sẵn có và nguyên nhân phát sinh. Trong đó nguyên nhân phát sinh chiếm tới hơn 50%. Có nghĩa là người bệnh sẽ có một loại ung thư mới khác với loại ung thư ban đầu. Trong trường hợp EGFR+ Exon 19 và Exon 21 sẽ biến thành Exon 20. Riêng về việc kháng thuốc này em sẽ thông tin bổ sung sau.

Như như vậy để ủng hộ quan điểm rằng, khi dùng thuốc được một thời gian chúng ta cần phải đổi loại thuốc, hoặc giảm liều đặc biệt là những loại thuốc có dược tính mạnh; hoặc xạ trị hay hóa trị cũng vậy. Việc sử dụng lâu dài một phương pháp điều trị sẽ dẫn tới bị kháng thuốc do tạo thành loại ung thư mới chính vì lý do đó tỉ lệ chữa khỏi ung thư là rất mong manh.

Tế bào khỏe mạnh khi phơi nhiễm với hóa chất, thuốc hay phóng xạ sẽ bị đứt gẫy chuỗi DNA.

Và DNA sẽ chắp nối lại nhưng sẽ bị rời rạc và có thể tạo thành một ung thư (ví dụ như bà nhà em là bị đứt/ xóa ở Exon 19; một số lại bị cài ở Exon 21). Tế bào ung thư sẽ sản xuất ra các protein bất thường và hình dáng của tế bào cũng biến đổi khác với tới bào khỏe mạnh.

Tế bào ung thư sau đó sẽ Copy DNA bị lỗi đó và nhân đôi, tạo thành 2 tế bào ung thư mới với cùng lỗi DNA đó. Việc phân bào phát triển sẽ làm cho khối u phát triển và di căn.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Hướng dẫn phương pháp Budwig (tiếp theo)

3 Nguyên nhân chính gây nên Ung thư và các căn bệnh khác.

Virut – Nấm

Ung thư và khối u hình thành bởi một số virus đặc biệt xâm nhập vào bên trong những tế bào bị bệnh. Những virut, vi trùng này vào được tế bào là do tế bào bị yếu hay hư hại do thiếu Oxy và dinh dưỡng. Các tế bào bị bệnh là môi trường lý tưởng cho nấm, virut sinh sôi và nảy nở do vậy khi giải phẫu các tế khối u của người bệnh ở giai đoạn III hay IV người ta thường tìm thấy cả virut và nấm.

Rất nhiều ung loại ung thư phổ thông nhất gây nên bởi viêm nhiễm như ung thư dạ dày (90% do vi khuẩn H. pylori), Ung thư gan (77% do virus viêm gan B, nấm Aspergillus), Ung thư cổ tử cung (100% do virus HPV)...

Chất độc

Yếu tố chính thứ hai gây nên ung thư và các căn bệnh khác là chất độc. Chất độc có ở khắp mọi nơi như nơi làm việc, trong nhà hay ngoài vườn, ngay trong 1 điếu thuốc lá cũng có tới 3,200 loại độc tố. Chất độc từ kim loại nặng, bị stress, các căn bệnh mãn tính, mất cân bằng hormon... cũng gây độc cho cơ thể.

Mất cân bằng dinh dưỡng

Nghiên cứu đã chỉ ra rằng hầu hết căn bệnh bao gồm cả ung thư là do thiếu hụt về dinh dưỡng. Nếu một người bị nhiễm các loại nấm, virus có khả năng gây ung thư và cùng lúc đó sử dụng các thực phấm không lành mạnh (nhiều tính acid hơn tính kiềm) thì sẽ tạo môi trường lý tưởng cho virus và nấm tăng trưởng và phát tán. Sự thiếu hụt về dinh dưỡng này gây nên các thay đổi về cấu trúc các amio acid, hormon, thông tin phản hồi sinh học, bộ máy dinh dưỡng của tế bào, xây dựng và nhân bào...

Trở về đề mục

Chỉnh sửa cuối:

minihi

Xe máy
Các cụ ở đây đã có ai nghe đến: xạ trị thúc đẩy di căn chưa ạ, tình hình là e tính cho cụ nhà e dùng p32 và xạ trị dự phòng não. Mà hôm nay e lại nghe có người nói là nó sẽ làm khoi u phát triển nhanh hơn: cụ nào có kinh nghiệm chỉ giáo e với ạ

hacdaihung

Xe tăng
Các cụ ở đây đã có ai nghe đến: xạ trị thúc đẩy di căn chưa ạ, tình hình là e tính cho cụ nhà e dùng p32 và xạ trị dự phòng não. Mà hôm nay e lại nghe có người nói là nó sẽ làm khoi u phát triển nhanh hơn: cụ nào có kinh nghiệm chỉ giáo e với ạ
Chào cụ, em đọc thì thấy thế giới họ không dùng P-32 trong điều trị đau xương do ung thư vì nó gây ra suy tủy ở 80% bệnh nhân qua 28 báo cáo trong 50 năm qua. Còn ở Việt nam mình thì các bệnh viện lớn không thấy nói tới vậy nên em nghĩ đây là phương pháp đã lạc hậu và nhiều rủi ro.

Xạ trị dự phòng não thì em cũng thấy ở Bạch mai có áp dụng nhưng thường tiến hành đồng thời với điều trị khối u ở não. Ở nước khác em cũng thấy họ nhắc tới nhưng em thấy họ bàn nhiều về các loại máy và phương pháp xạ trị hiện đại, chính xác. Cái này chắc phải nhờ cụ [@xemay12345678;359543] hỏi nhờ bạn làm về nghành xạ trị xem tình hình máy móc, tay nghề như thế nào đã rồi hẵng quyết định cụ ạ. Chứ máy móc lạc hậu, non tay xạ ít thành nhiều thì nguy to cụ ạ.

Về đau lưng, đau xương nhà em đôi khi dùng Celebrex cũng đỡ cụ ạ. Cụ đã dùng thử chưa?

Chỉnh sửa cuối:

minihi

Xe máy
thấy ung thu là cầm chắc die rồi
Ai chả phải die hả cụ, chả cần phải ung thư mà bất kể bệnh gì cũng có thể die, sinh lão bệnh tử sống chết có số, ngay cả người khoẻ mạnh bình thường cũng chưa biết chắc ngày mai sẽ thế nào.đến khi cụ có người nhà bị bệnh này và giống như nhung trường hợp của tụi e ở đây cụ sẽ biết tâm trạng mình thế nào khi phải chiến đấu với căn bệnh này, chua kể tâm trạng khi nghe những người như cụ phát ngôn những câu đại loại như vậy.

minihi

Xe máy
Chào cụ, em đọc thì thấy thế giới họ không dùng P-32 trong điều trị đau xương do ung thư vì nó gây ra suy tủy ở 80% bệnh nhân. Còn ở Việt nam mình thì các bệnh viện lớn không thấy nói tới vậy nên em nghĩ đây là phương pháp đã lạc hậu và nhiều rủi ro.

Xạ trị dự phòng não thì em cũng thấy ở Bạch mai có áp dụng nhưng thường tiến hành đồng thời với điều trị khối u ở não. Ở nước khác em cũng thấy họ nhắc tới nhưng em thấy họ bàn nhiều về các loại máy và phương pháp xạ trị hiện đại, chính xác. Cái này chắc phải nhờ cụ [@xemay12345678;359543] hỏi nhờ bạn làm về nghành xạ trị xem tình hình máy móc, tay nghề như thế nào đã rồi hẵng quyết định cụ ạ. Chứ máy móc lạc hậu, non tay xạ ít thành nhiều thì nguy to cụ ạ.

Về đau lưng, đau xương nhà em đôi khi dùng Celebrex cũng đỡ cụ ạ. Cụ đã dùng thử chưa?[/QUOTE

Dạ vâng. E cảm ơn cụ về những thông tin trên nhé, cụ nhà e thì do xâm lấn xương nhiều quá, bắt đầu từ phần xương chậu kéo lên đến cả xương sọ, bởi vậy nên mặc dù có điểm dựa nhưng cụ nhà e cũng không thể ngồi lâu quá 15f mỗi ngày.hầu như suốt ngày chỉ nằm ở giường thôi ạ. bởi vậy nên e mới tính đến phương án p32. Nhưng có lẽ e sẽ cần suy xét lại.theo như chỉ dẫn của cụ Daihung thi e đã cho cụ nhà e dùng celebrex được 4 ngày, 2 hôm đầu tình trạng có tiến triển rõ rệt.hiện giờ cụ nhà e vẫn đang dùng liều 200mg*2 lần/ ngày. E đọc có thấy nói đó là liều an toàn đối với các bệnh nhân mà không ảnh hưởng và có td phụ nhiều. Nhưng liều tối đa thì là 400mg*2 lần/ ngày nhưng cần phải chú ý. E đang phân vân nếu cụ nhà e đau quá thì có nên tăng liều hay không.
Có lẽ e không nên vội vàng mong chờ tình trạng đau xương cụ nhà e tiến triển quá nhanh được ạ

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Trước Bố e bsĩ cũng chỉ đinh xạ trị dự phòng não, e hỏi bạn e là bsĩ ở k nó bảo ko nên vì trong quá trình xạ dễ bị phát sinh ung tự khắc nữa ấy ạ thế là nhà e cũng thôi luôn. Di căn xương cụ thử vào viện phóng xạ hạt nhân của quân đội xem

Trạng thái
Thớt đang đóng