[Thảo luận] Vạch "giống" vạch 1.11 trên đường Phạm Văn Đồng - HN

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ chưa đọc kỹ QCVN /41 /2012/BGTVT

QCVN 41:2012/BGTVT
Phụ lục H
VẠCH TÍN HIỆU GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG CÓ TỐC ĐỘ ≤ 60KM/H
l) Vạch số 1.11. Vạch kép (một vạch liền, một vạch đứt quãng) để phân chia dòng
phương tiện 2 hướng ngược chiều nhau trên các đường có 2 hoặc 3 làn xe chạy. Lái
xe bên vạch đứt quảng được phép đè lên vạch để vượt xe.

Nhà cháu : Trích dẫn Trang 159 QCVN 41:2012/BGTVT
Ý cụ là gì em chưa hiểu?

Vấn đề em nêu ở đây là cái vạch này lại được sử dụng phân chia làn đường, dòng phương tiện cùng chiều nhau trên đường Phạm Văn Đồng, trong khi quy định là dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau.

kqt

Xe tải
Em dự là bọn kẻ vạch trên đường nó làm ẩu và láo nên mới gây ra tình trạng này. Tức là: nó kẻ vạch mới mà ko xóa vạch cũ đi nên mới tồn tại 2 vạch (đứt và liền) song song với nhau. Không biết vạch nào có trước, vạch nào kẻ sau, các bác đi thế nào thì tùy ạ.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ nào bên báo chí điện tử cho cái chuyên mục Góp ý an toàn giao thông thì hay nhỉ??? Mựa mấy cái bọn GTCC làm ăn như **** ở ngay cả cái thủ đô ngàn năm ôn vật này.
"ông vật" và "văn vật" khác nhau đấy cụ nhóe :))

Em dự là bọn kẻ vạch trên đường nó làm ẩu và láo nên mới gây ra tình trạng này. Tức là: nó kẻ vạch mới mà ko xóa vạch cũ đi nên mới tồn tại 2 vạch (đứt và liền) song song với nhau. Không biết vạch nào có trước, vạch nào kẻ sau, các bác đi thế nào thì tùy ạ.
Thi thoảng nó còn kẻ lại cả 2 cái vạch ấy nét căng nữa cơ. Ngày nào em chả diễn đường đó ít nhất 1 lần.

minck

Xe container
Ý cụ là gì em chưa hiểu?

Vấn đề em nêu ở đây là cái vạch này lại được sử dụng phân chia làn đường, dòng phương tiện cùng chiều nhau trên đường Phạm Văn Đồng, trong khi quy định là dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau.
Tự vì cụ chỉ trích hình H11 ở trang 163 nên Ko có câu: " Lái xe bên vạch đứt quảng được phép đè lên vạch để vượt xe."

Nhà cháu hiểu câu chữ của QCVN 41 có mâu thuẫn trong giải thích .
Ý cụ muốn nói là vạch 1.11 áp dụng phân làn trên đường đôi là ko đúng ???

- Khi trên đường vòng 2 chiều bị hẹp ( Đường đèo là nhiều nhất )thì hay phải kẻ loại vạch này để bên khuất tầm nhìn ko dc lấn tuyến... Nhưng mâu thuẫn ở đây là khi là đường 2 chiều mà đã phải kẻ loại vạch 1.11 thì là đoạn đường hẹp, làm gì có được 2 hoặc 3 làn xe ( Làn xe khác phần đường).
Trở lại đường PVĐ là con đường đôi có nhiều làn xe dc kẻ vạch 1.11 để phân làn cho mỗi chiều.
- Phải chăng ở đây có lỗi đánh máy thiếu chứ HOẶC???: Vì từ Bắc vào nam có vô số trường hợp như đường PVĐ.
l) Vạch số 1.11. Vạch kép (một vạch liền, một vạch đứt quãng) để phân chia dòng phương tiện 2 hướng ngược chiều nhau HOẶC trên các đường có 2 hoặc 3 làn xe chạy. Lái xe bên vạch đứt quảng được phép đè lên vạch để vượt xe.
Nói tóm lại việc LX mà làm trái qui định của loại vạch 1.11 có bị vịn thì khả năng "Thoát nạn" là khó đúng ko cụ ?
Theo "Khôn ý" của bọn công quyền là: Lái xe chỉ cần biết ý nghĩa của các loại biển báo, vạch kẻ đường
Nó giống như khái niệm: Đỗ ô tôĐể ô tô trong luật GTĐB ấy ( Lỗ thủng trong luật !!!)

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Tự vì cụ chỉ trích hình H11 ở trang 163 nên Ko có câu: " Lái xe bên vạch đứt quảng được phép đè lên vạch để vượt xe."

- Khi trên đường vòng 2 chiều bị hẹp ( Đường đèo là nhiều nhất )thì hay phải kẻ loại vạch này để bên khuất tầm nhìn ko dc lấn tuyến... Nhưng mâu thuẫn ở đây là khi là đường 2 chiều mà đã phải kẻ loại vạch 1.11 thì là đoạn đường hẹp, làm gì có được 2 hoặc 3 làn xe ( Làn xe khác phần đường).
Trở lại đường PVĐ là con đường đôi có nhiều làn xe dc kẻ vạch 1.11 để phân làn cho mỗi chiều.
- Phải chăng ở đây có lỗi đánh máy thiếu chứ HOẶC???: Vì từ Bắc vào nam có vô số trường hợp như đường PVĐ.
l) Vạch số 1.11. Vạch kép (một vạch liền, một vạch đứt quãng) để phân chia dòng phương tiện 2 hướng ngược chiều nhau HOẶC trên các đường có 2 hoặc 3 làn xe chạy. Lái xe bên vạch đứt quảng được phép đè lên vạch để vượt xe.
Nói tóm lại việc LX mà làm trái qui định của loại vạch 1.11 có bị vịn thì khả năng "Thoát nạn" là khó đưng ko cụ ?
Nó giống như khái niệm: Đỗ ô tôĐể ô tô trong luật GTĐB ấy ( Lỗ thủng trong luật !!!)
Vâng, vodka mời cụ!

huyphungtk

Xe tăng
xxx ở đây cố tình thôi, dân mà cứ hiểu luật thì chấp cạp nong cắn :))

sgbia

Xe hơi

Nói tóm lại việc LX mà làm trái qui định của loại vạch 1.11 có bị vịn thì khả năng "Thoát nạn" là khó đúng ko cụ ?
Theo "Khôn ý" của bọn công quyền là: Lái xe chỉ cần biết ý nghĩa của các loại biển báo, vạch kẻ đường
Nhà cháu không đồng tình với việc suy diễn luật, vẽ thêm râu cho luật.

Bút sa gà chết. Câu luật là đinh đóng cột.
Không thể suy diễn "có thể do đánh máy thiếu" rồi cứ đè con người ta ra mà phạt ợ.

Trường hợp "đỗ ô tô" và "để ô tô" thì khác hoàn toàn.

"Đỗ ô tô" là khái niệm được luật chính thống quy định.
"Để ô tô" là khái niệm xuất hiện lần đầu trong Quyết định số mấy mấy của Tp Hà nội về tuyến phố văn minh, trong Điều về Tổ chức trông giữ xe.

Sau vụ kụ Đông kiện thì xxx đưa bổ sung cụm từ "để xe không đúng quy định" vào thông tư nghị định gì đó để phạt dân, nhưng không nói thế nào là "để xe đúng quy định".

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
Nhà cháu không đồng tình với việc suy diễn luật, vẽ thêm râu cho luật.

Bút sa gà chết. Câu luật là đinh đóng cột.
Không thể suy diễn "có thể do đánh máy thiếu" rồi cứ đè con người ta ra mà phạt ợ.

Trường hợp "đỗ ô tô" và "để ô tô" thì khác hoàn toàn.

"Đỗ ô tô" là khái niệm được luật chính thống quy định.
"Để ô tô" là khái niệm xuất hiện lần đầu trong Quyết định số mấy mấy của Tp Hà nội về tuyến phố văn minh, trong Điều về Tổ chức trông giữ xe.

Sau vụ kụ Đông kiện thì xxx đưa bổ sung cụm từ "để xe không đúng quy định" vào thông tư nghị định gì đó để phạt dân, nhưng không nói thế nào là "để xe đúng quy định".
- Nhà cháu cũng chỉ Cmt theo tiêu chi chia xẻ chứ có gì to tát đâu...
Chỉ có điều này mới là "To tát": Nếu cụ nào đấy, 1 ngày nào đấy, đi trên con đường đấy (đường PVĐ) : Đang chạy làn trong ( Làn phải ) mà đè vạch liền 1.11 để sang làn trái nếu bị xxx vồ đc thì chắc chắn là phải thực hiện 1 trong 3 lựa chọn: 50/50 - Goi ĐT cho người thân - Nhận BB ~X(

- Còn việc đỗ và để nó nằm ngay trong Luật GTĐB đấy đây cụ ợ:
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.
( Không cấm đỗ nhưng chúng nó cấm để đấy ) Vụ cụ thanh_hoi là điển hình cụ nhoé còn Vụ cụ Đông thì PVT-XT ko phải ngã 3 cụ ợ.

- Nhà cháu chỉ muốn nói đến bất cập của VBPQ theo quan điểm riêng nhà cháu ( Thiếu chữ hoặc hay là dấu phẩy ( , ) hay dấu chấm phẩy ( ; ) chăng ) cho Ló Lành...
Cụ nào "nhát" giống nhà cháu thì tránh. Cụ nào thích thì cứ nhích thôi ợ...

Chỉnh sửa cuối:

sgbia

Xe hơi
-
Nhà cháu cũng chỉ Cmt theo tiêu chi chia xẻ chứ có gì to tát đâu...
Chỉ có điều này mới là "To tát": Nếu cụ nào đấy, 1 ngày nào đấy, đi trên con đường đấy (đường PVĐ) : Đang chạy làn trong ( Làn phải ) mà đè vạch liền 1.11 để sang làn trái nếu bị xxx vồ đc thì chắc chắn là phải thực hiện 1 trong 3 lựa chọn: 50/50 - Goi ĐT cho người thân - Nhận BB ~X(

- Còn việc đỗ và để nó nằm ngay trong Luật GTĐB đấy đây cụ ợ:
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.
( Không cấm đỗ nhưng chúng nó cấm để đấy ) ..
Nhà cháu chẳng có ý gì nặng nề với kụ đâu. Chỉ là muốn tránh suy diễn dẫn tới xxx có thể có thêm bài bẩn vẽ râu cho luật để bắt ép các kụ mới lái, làm khổ các kụ ấy thêm.

Kụ xem lại hộ nhà cháu trong Luật gtđb cũ hình như không có chữ "để xe" hay sao í. Có thể nhà cháu nhầm, nhưng hồi xảy ra vụ kụ Đông nhà cháu có tìm chữ "để xe" trong luật gtđb mà không thấy có. Chỉ thấy có trong quyết định tuyến phố văn minh của tp HN thôi. Sau này mới bổ sung thêm.

P/s: nhà cháu mới xem lại luật cũ năm 2002, ở luật cũ cũng đã có dòng chữ "không được để phương tiện giao thông ở lòng đường hè phố trái quy định". Có lẽ hồi đó nhà chau tìm theo từ khóa "để xe" nên nó không có, nên vẫn nghĩ sai. Xin cảm ơn thông tin của kụ Minck nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
trong mấy thớt gần đây vê chuyện vạch liền có được đè không của các cụ sgb, dhduong, hajolie, em đều đã dặt câu hỏi về vạch ở PVD này và được cụ sgb trả lời là k vấn đề gì, vì k đáp ứng được hai điều kiện: 10 cm và chia đường ngựoc chiều.

Kể từ khi GTVT kể thêm đoạn đứt (đã lâu rồi) thì em ra vào thoải mái miễn xi nhan là được, đi nội bài thoải mái, k sợ bất cứ ai hành tỏi cả, thêm mấy cái mũi tên trước chỉ rẽ trái nay có đi thẳng nữa. Lý do tại sao có thêm vạch đứt, thực ra kphair là thêm mà là GTVT kẻ lại, trước để vạch liền rát dở hơi, chỗ đứt cho xe chuyển làn quá bé, k thuận lợi, xxx lợi dụng hiểu biết kém của lái xe để ăn tiền, cộng mũi tên cho rẽ trái, cấm đi thẳng ở sát dải phân cách, vô cùng ức chế. Nay GTVT kẻ lại bằng vạch đứt, còn vạch liền thì k xóa, cứ để đấy cho nó tự mờ đi.
Về phần chữ đậm ở trên, nhà cháu xin đính đường link cho các kụ nào muốn tham khảo thêm

http://www.otofun.net/threads/556308-vach-lien-tren-duong-loai-nao-cam-de-len-loai-nao-duoc-de-len?p=14584485#post14584485

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nhà cháu chẳng có ý gì nặng nề với kụ đâu. Chỉ là muốn tránh suy diễn dẫn tới xxx có thể có thêm bài bẩn vẽ râu cho luật để bắt ép các kụ mới lái, làm khổ các kụ ấy thêm.

Kụ xem lại hộ nhà cháu trong Luật gtđb cũ hình như không có chữ "để xe" hay sao í. Có thể nhà cháu nhầm, nhưng hồi xảy ra vụ kụ Đông nhà cháu có tìm chữ "để xe" trong luật gtđb mà không thấy có. Chỉ thấy có trong quyết định tuyến phố văn minh của tp HN thôi. Sau này mới bổ sung thêm.

P/s: nhà cháu mới xem lại luật cũ năm 2002, ở luật cũ cũng đã có dòng chữ "không được để phương tiện giao thông ở lòng đường hè phố trái quy định". Có lẽ hồi đó nhà chau tìm theo từ khóa "để xe" nên nó không có, nên vẫn nghĩ sai. Xin cảm ơn thông tin của kụ Minck nhé.
Tại Khoản 2, Điều 18, Luật GTĐB 2008 có đoạn "Không được để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định". Từ đó có chế tài xử phạt việc "để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định" trong NĐ 34, nhưng NĐ 71 đã bỏ chế tài xử phạt "để xe" ở lòng đường rồi.

HaJolie

Xe buýt

phi công trẻ

Xe hơi
E cũng đi suốt mà có bao giờ bi xxxx hỏi thăm đâu nhỉ? Có mấy lần xxx đứng ngay trước mặt thế mà chẳng thấy tít , hay là số e may?

Website
www.facebook.com
Cụ muốn đính đường lịnk đến đâu mà lại trở về đúng vị trí cũ thế :D
Hơ hơ, lòng vòng một hồi lại lạc về chỗ cũ. Haiz

Cảm ơn kụ đã nhắc. Nhà cháu sửa lại link sang bài "Vạch liền" rồi.

(Hy vọng lần này sẽ đúng)

buicongchuc

Xì hơi lốp
E cũng đi suốt mà có bao giờ bi xxxx hỏi thăm đâu nhỉ? Có mấy lần xxx đứng ngay trước mặt thế mà chẳng thấy tít , hay là số e may?
Nhiều người đi suốt và chưa lần nào bị hỏi thăm giống cụ. Nhưng có rất nhiều xe biển ngoại tỉnh bị xxx thịt luộc tại vị trí cây xăng Nam Anh (ngã tư Cổ Nhuế - Phạm Văn Đồng) rồi.

hondadream

Xe hơi
XXX mà thịt các cụ ở đây thì ngon ơ, vì lơ mơ mập mờ mấy cái vạch này, không biết thì cãi làm sao.

pnew

Xe điện

Em không nghĩ là do "lỗi đánh máy thiếu chứ" vì nếu thêm chữ hoặc như cụ thì phải thêm hai chữ nữa mới rõ "l) Vạch số 1.11. Vạch kép (một vạch liền, một vạch đứt quãng) để phân chia dòng phương tiện 2 hướng ngược chiều nhau HOẶC trên các đường có 2 hoặc 3 làn xe chạy CÙNG CHIỀU".
Theo em thì trong luật không đặt ra vấn đề là trên hai làn đường cùng chiều một bên được chuyển làn một bên không nên trong cả 2 loại đường (tố độ <60km/h và tố độ >60km/h) đều không có loại vạch nào thực hiện chức năng đó. Lỗi này là do TGCC sai hoặc cố tình sai.

Một vấn đề nữa là nếu vạch này phân chia dòng phương tiện 2 hướng ngược chiều nhau nhưng trên đường có >3 làn xe thì cũng sai. Em nghĩ trên thực tế trương hợp này cũng có.

thanhchem

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ, em muốn vuốt cụ mà không được. Từ này em sẽ tự tin hơn khi chuyển làn ở đường này rồi. Em cũng in sẵn mấy trang QC để trên xe nếu cần cho xxx học lại luật ạ!

tuyetkjem

Xe hơi
Đã có nhiều cụ bị xxx cạp nong và có nhiều cụ kêu ca về cách kẻ vạch củ chuối trên đường Phạm Văn Đồng - HN. Cái vạch đấy đây ạ:

Ảnh chụp qua kính lái từ trong xe trên đường PVĐ vào khoảng 10 giờ sáng ngày 15.8.2013 bằng điện thoại

Nhìn cái vạch kẻ đường trên thì nó giống với vạch 1.11 trong QCVN 41:2012. Cho đây là vạch phân chi làn đường, và căn cứ vào đó xxx cạp nong cụ nào chuyển làn từ làn bên phải sang làn bên trái theo chiều đi của mình hoặc đi ở làn bên phải đè lên cái vạch liền kia.

Khoảng đầu năm 2012 - trước khi em tham gia OF, sau đổ xăng ở cây xăng bến xe Nam Thăng Long trở ra, khi chuyển làn từ làn bên phải sang làn bên trái (em đề lên vạch trên) đã bị ăn BB của xxx đ.6 lỗi không chấp hành vạch kẻ đường trong đô thị phải ra kho bạc nộp 400k rồi.

Tra cứu QCVN 41:2012 tại Phụ lục H quy định về 'Vạch tín hiệu giao thông trên đường có tốc độ <= 60 km/h' em không thấy có cái vạch phân chia làn đường giống như cái vạch ở ảnh trên, và em lại thấy cái vạch ấy giống với cái vạch 1.11 được quy định như sau:

P/S: Như vậy, GTCC đã sử dụng vạch kẻ đường 1.11 phân làn của dòng phương tiện cùng chiều trên đường Phạm Văn Đồng không đúng quy định theo QCVN 41:2012 gây khó khăn cho người tham gia giao thông, xxx ngu dốt không hiểu hoặc cố tình hiểu sai lệch để xử lý oan sai hoặc "đớp mồi" người tham gia giao thông!

Các cụ mợ đi lại trên đoạn đường này chú ý nhé!
Em đi qua đây cũng thắc mắc mãi. Cảm ơn cụ chủ nhé, em đã giác ngộ ra một vài điều

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em đi qua đây cũng thắc mắc mãi. Cảm ơn cụ chủ nhé, em đã giác ngộ ra một vài điều
Chắc ăn em phải in hẳn quyển QCVN để trên xe, cần cho xxx xem "nói có sách..." không có lại cãi nhau mất thời gian với mấy thằng ngu dốt ấy!