Vài cảm nhận về New Focus 5rd đăng trên VNEXPRESS đấy các bác

thaoeo

Xe buýt
Đánh giá Ford Focus 5 cửa
Tôi đang có ý định mua Focus 5 cửa AT 1.8. Những ai đã sử dụng xin cho biết cảm nhận về xe. Mức tiêu hao nhiên liệu, độ ổn định và những lưu ý khi sử dụng. Xin cảm ơn nhiều (Nguyễn Xuân Hùng).
Xem tiếp:
http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/Tu-van/2009/08/3BA11FCB/

twr

Xe đạp
Có 18 bài trả lời thì 15 bài khuyên mua, 3 bài còn lại như sau:
Chào Bạn Hùng,
Không nên dùng Fucus 5 cửa :
- Rất tốn xăng: 14l/100 km đường trường, 17L/thành phố
- Cực kỳ ồn, đi đường dài thì thật khó chịu.
- Số tự động: khi dừng, như bị phanh đột ngột.
Tốt nhất nên đi thử xe đường dài thì sẽ biết rõ hơn.
Bạn Hùng nên cân nhắc kỹ trước khi mua xe.
Chúc ban mua được xe như ý.
Chú này chắc quen lái công nông nên không biết lái số tự động với lại hết 17L :21::21:
Bạn nhìn trên đường thấy tỷ lệ người dùng xe Focus 5 cửa là bao nhiêu phần trăm thì sẽ tự trả lời có nên dùng Focus 5 cửa không! Dòng xe Ford phần lớn là chóng lạc hậu về mẫu mã do dáng thô (duy chỉ có mẫu xe Mondeo là được đánh giá dáng đẹp trong các mẫu LD lắp ráp), tiêu tốn nguyên liệu và chi phí bảo dưỡng lớn là nguyên nhân ít người dùng dòng xe này!
Chú này mắc 2 bệnh, 1 là bầy đàn, thấy không có đàn là chạy. 2 là chắc bị chột 1 mắt, vì chưa có ai chê Focus thô với xấu cả. Chú này còn bị bệnh "nghe nói" Ford thế này thế nọ, vơ đũa cả nắm, chứ chắc chưa nhìn thấy cái Focus bao giờ
Các bạn nhận định có vẻ không khách quan.
Với các loại xe hạng sang hay siêu sang thì ko nói vì không thuộc phạm vi của khách hàng mua xe rẻ tiền (tầm 30K usd tại VN)
Thế nhưng các bạn sao không tự hỏi tại sao các hãng xe Mỹ liên tục bị mất thị phần từ xe Nhật và Hàn quốc ngay trên đất Mỹ?Đến nỗi ba đại gia đều ngập ngụa trong nợ nần vì không bán được xe? Đại gia to nhất thì phá sản?
Về chất lượng và tiêu thụ nhiên liệu của xe hạng "ruồi" thì Nhật và Hàn Quốc đã vượt Mỹ một quãng rồi (xe Hàn quốc ở đây không bao gồm Daewoo nhé).
Chú này thì vơ đũa cả bó :)). Em bảo đảm với các bác là chú này chưa biết đất Mỹ nó thế nào và nếu có ô tô lái thì là tiền của ông bà già chứ tư duy, ăn nói thế này mà có tiền mua ô tô thì chỉ có trúng lô :69:

series3

Xe tăng
Chuyện, thớt này của cụ Thaoeo lập ra mà lị, làm gì có xe nào ra hồn :21:

bizviet

Xe điện
Cái này có vẻ chỉ nghe mà không nghe cho đủ.

Focus này giờ là hàng chiến lược của ford để chiến lại xe Nhật kể cả tại Mỹ. Trước đây loại xe như focus ở Mỹ dân không thích (cho nên xe này chủ yếu bán ở Châu Âu). Dân toàn thích loại cơ bắp. Nhưng từ khi kinh tế yếu kém người Mỹ đâm ra cũng hèn :21:, lại quay sang chơi loại rẻ & tiết kiệm nhiên liệu thì focus là một lựa chọn.

Còn xe Hàn. Bán được khá hơn 1 chút chưa có nghĩa là xe tốt. Về độ bền, đẳng cấp vẫn kém nhiều so với xe Mỹ và Nhật, Ý, Đức. Nên nhớ trong 4 thằng này thì có 3 thằng trước là phát xít, còn Mỹ thì oánh phát xít :)).

Em đang đi Kia MN của Hàn, nhưng nếu mà có Ford đưa xe nhỏ về Việt Nam thì cũng cố, nếu không thì cũng cầy thêm cố em focus.

P/S: Con bà nó công nhận là phụ tùng xe Hàn rẻ và nhiều thật, vì đồ này mua bên Hàn rất thoải mái, không cần phải qua hãng cũng cấp nào cả, ra chợ đầy. KM của em lọc dầu 50k, lọc gió động cơ 70k hàng thì đầy Nguyên Công Trứ
Các bạn nhận định có vẻ không khách quan.
Với các loại xe hạng sang hay siêu sang thì ko nói vì không thuộc phạm vi của khách hàng mua xe rẻ tiền (tầm 30K usd tại VN)
Thế nhưng các bạn sao không tự hỏi tại sao các hãng xe Mỹ liên tục bị mất thị phần từ xe Nhật và Hàn quốc ngay trên đất Mỹ?Đến nỗi ba đại gia đều ngập ngụa trong nợ nần vì không bán được xe? Đại gia to nhất thì phá sản?
Về chất lượng và tiêu thụ nhiên liệu của xe hạng "ruồi" thì Nhật và Hàn Quốc đã vượt Mỹ một quãng rồi (xe Hàn quốc ở đây không bao gồm Daewoo nhé).

Chỉnh sửa cuối:

EVN2007

Xe tải
Có những chú chưa đi cái xe đó bao giờ or toàn nghe nói mà phán như thánh. Các bài tư vấn tren VnExpress rất nhiều bài củ chuối.

UAZ_Vietnamese

[Tịch thu bằng lái]
Có 18 bài trả lời thì 15 bài khuyên mua, 3 bài còn lại như sau:

Chú này chắc quen lái công nông nên không biết lái số tự động với lại hết 17L :21::21:

Chú này mắc 2 bệnh, 1 là bầy đàn, thấy không có đàn là chạy. 2 là chắc bị chột 1 mắt, vì chưa có ai chê Focus thô với xấu cả. Chú này còn bị bệnh "nghe nói" Ford thế này thế nọ, vơ đũa cả nắm, chứ chắc chưa nhìn thấy cái Focus bao giờ

Chú này thì vơ đũa cả bó :)). Em bảo đảm với các bác là chú này chưa biết đất Mỹ nó thế nào và nếu có ô tô lái thì là tiền của ông bà già chứ tư duy, ăn nói thế này mà có tiền mua ô tô thì chỉ có trúng lô :69:
3/18 thôi mờ! Cụ chém các pác nó kinh thế!:)):))!
Dưng mờ e hỏi cụ là con Focus 5 cụ di thấy tình hình ăn uống của e nó thế nào ợ???!:^):^)

doremonmattich

Xe tăng
mịe, em thấy Focus cũng tàm tạm. hơn đứt vios . Dưng mà vật nhau với i30, với Forte, với M3 cũng tóe máu vỡ đầu đới cụ chủ thớt ợ.

xì trum già

Xe tải
3 bài chê chắc hết 2 bài của sâu hãng khác hoặc chưa thật sự nắm đựoc sự tiến bộ về mẩu mã ,chất lựong , giá cả của ford .

MrWarm

Xe máy
Em nghĩ nếu chưa đi xe bao giờ thì đừng nên bình loạn mà chỉ nên ngó nghiêng và dựa cột mà nghe thôi.
Ở cơ quan em, có những ông chả đi xe ô tô bao giờ, ngồi tán về xe cũng bảo "đừng mua xe Ford tốn xăng lắm" đúng cái kiểu ếch ngồi đáy giếng :))

Em thì chả yêu và ghét hãng nào nhưng công bằng mà nói mấy ông Toy bán được nhiều tiền thương hiệu thật.

Lão hàng xóm nhà em làm ở một cơ sở tư nhân chuyên cung cấp phụ tùng xe máy để bán cho nhà máy Toy ...

thế dưng dân Vịt ta vẫn tưởng là đồ xịn :77: Phụ tùng oto thì em chưa bit có mua của mấy xưởng rèn tư nhân không

2trung

Xe hơi
Em nghĩ nếu chưa đi xe bao giờ thì đừng nên bình loạn mà chỉ nên ngó nghiêng và dựa cột mà nghe thôi.
Ở cơ quan em, có những ông chả đi xe ô tô bao giờ, ngồi tán về xe cũng bảo "đừng mua xe Ford tốn xăng lắm" đúng cái kiểu ếch ngồi đáy giếng :))

Em thì chả yêu và ghét hãng nào nhưng công bằng mà nói mấy ông Toy bán được nhiều tiền thương hiệu thật.

Lão hàng xóm nhà em làm ở một cơ sở tư nhân chuyên cung cấp phụ tùng xe máy để bán cho nhà máy Toy ...

thế dưng dân Vịt ta vẫn tưởng là đồ xịn :77: Phụ tùng oto thì em chưa bit có mua của mấy xưởng rèn tư nhân không
Cụ ơi Toy nó mua phụ tùng xe máy làm gì thế nhỉ? Hay là sắp tới lại có cả xe máy Toy?

Công nhận Vnexpress củ chuối thật, bài post lên phải qua ban biên tập kiểm duyệt rồi mới đăng nên vài lần em gửi bài lên thấy chìm vào quên lãng luôn dù bài viết của mình không có gì là "quá khích", "kích động" hay "truyền bá" cái gì.

tamdao

Xe tăng
Em cũng gửi copy - paste lên Vnexpress cái bài về vụ CSGT cài bẫy ở Đông Anh trên đường đi Thái Nguyên mà cũng bị ỉm luôn

MrWarm

Xe máy
Cụ ơi Toy nó mua phụ tùng xe máy làm gì thế nhỉ? Hay là sắp tới lại có cả xe máy Toy?

Công nhận Vnexpress củ chuối thật, bài post lên phải qua ban biên tập kiểm duyệt rồi mới đăng nên vài lần em gửi bài lên thấy chìm vào quên lãng luôn dù bài viết của mình không có gì là "quá khích", "kích động" hay "truyền bá" cái gì.
Thưa các cụ tối qua đi gái gú về hoa hết cả mắt, em gõ nhầm. Phụ tùng bán cho nhà máy honda. Xin lỗi nhá.

Porsche 911

Xe container
Dù sao thì cũng phải nên cảm ơn VNexpress.net đã đưa vấn đề này một cách cởi mở để đọc giả có cơ hội thảo luận. Qua VNexpress, hy vọng rằng mức độ hiểu biết và quan niệm về xe Nhật, xe Mỹ của dân ta sẽ khác hơn.

Năm 2005, em có ông anh rể mua xe ô tô, hồi đó với 27k USD (hơn kém) có thể mua được Lacetti Max, Lancer Gala 1.6, VIOS, hoặc Abea. Em thì em khuyên chân thành ông anh mua Lancer Gala hoặc Lacetti Max nhưng do ông anh nghe lời khuyên của những người khác (mà chủ yếu là NGHE NGƯỜI TA NÓI) nên đã mua VIOS.
Thật ra thì đến nay chiếc VIOS vẫn chạy tốt, còn it hao xăng nữa nhưng em vẫn cho rằng lựa chọn VIOS không phải là một lựa chọn thông minh:69::69::69::69:

Schumacher

Xe buýt
Em đang đi Focus 5d, theo em thì trong tầm giá khoảng 30~35K thì Focus 5d là "Ổn nhất", không phải tự khen mà em cũng đã đi thử các xe khác rồi + kinh nghiệm hơn chục năm cầm lái. Nói chung cảm nhận ban đầu nó khác với việc sống với một chiếc xe nào đó cả một thời gian dài. Hơn nữa, 5d cực kỳ tiện dụng cho gia đình, cứ gập hàng ghế sau lại là thành Taxi tải luôn. :41:
Nếu bác chủ thớt muốn có sự lựa chọn "Thông minh" hơn thì :

1 - Mua SMART : cái này thì chả ai dám cãi là không thông minh cả :))
2 - +++ $$$$ mua VENZA :^)
:P

Xin thêm ít thông tin về mức tiêu hao nhiên liệu của Focus S 2.0

Đi đường trường: Khoảng 9l/100km (cái này em thử nghiệm nhiều rồi)
Trong thành phố:
- Trước khi Hà Nội mở rộng: 12l/100km
- Sau khi Hà Nội mở rộng: 16l/100km :77: :'(

Chỉnh sửa cuối:

VietWagen

Xe buýt
Cái topic này ở Vnexpress có 23 ý kiến trả lời thì tỷ lệ ủng hộ Focus là 18/3, rõ ràng là trong cuộc "chưng cầu dân ý" này Focus đã giành được phần thắng. Tuy nhiên để điều này cũng đúng trên thực tế thị trường ô tô VN thì còn phải cần thêm thời gian, trong đó Focus 5dr. Model 2009 được kỳ vọng là chìa khóa dẫn đến thành công và Ford VN cần phải có một chính sách kinh doanh đúng đắn hơn ở thị trường VN.
Đó là chuyện của "thiên hạ", còn nhà em thì đã ký vợ ba Phò cụt 1.8 AT rồi, chỉ còn đợi ngày đón em nó về thôi. Thú thực là em chưa có điều kiện cầm lái Focus trên đường để cảm nhận, so sánh với các xe khác. Nhưng em tin tưởng vào chất lượng vận hành của Focus 5dr, vì đây là mẫu xe đã có trên 10 năm nay, đã qua một số lần cải tiến, luôn được đánh giá cao và bán chạy tại Châu Âu và Úc. Ngay ở VN em nó cũng nhận được nhiều đáng giá tốt, nhưng vì đời trước giá cao quá ~36k nên ko có sức cạnh tranh trên thị trường. So với các xe cùng tầm tiền ở VN như: Vios, I30, Forte, thậm chí nhiều tiền hơn như Altis, Civic thì chắc chắn Focus có chất lượng vận hành ko hề kém hơn (nếu ko muốn nói là tốt hơn). Điều quan trọng nữa là em thích và kết thiết kế ngoại hình và nội thất Focus 2009 hơn các xe nêu trên (dù vật liệu nội thất và trang bị của em nó kém hơn, nhưng cái này thì có thể thay đổi và trang bị thêm đc). Ngoài ra em còn thích Focus ở chỗ: nó ko phổ biến, ko phổ thông, ko phải là xe của số đông. Thế mới thích, mới mua các bác ah! hehe :D

Chỉnh sửa cuối:

thaoeo

Xe buýt
Bác này có thành kiến kinh nhỉ! Nhận xét thì cũng là của người khác, mà chủ yếu khen nhiều hơn chê! bác nói vậy là thế nào?! *-)
Chuyện, thớt này của cụ Thaoeo lập ra mà lị, làm gì có xe nào ra hồn :21:

MrWarm

Xe máy
Đi đường trường: Khoảng 9l/100km (cái này em thử nghiệm nhiều rồi)
Trong thành phố:
- Trước khi Hà Nội mở rộng: 12l/100km
- Sau khi Hà Nội mở rộng: 16l/100km :77: :'(
Về khoản ăn uống em đồng ý với cụ. Vì được chạy cả AT và MT 1.8 roài. Cả hai loại đi đường dài <9 lít :101:

Ngoài ra em còn thích Focus ở chỗ: nó ko phổ biến, ko phổ thông, ko phải là xe của số đông. Thế mới thích, mới mua các bác ah! hehe :D
Em thích nhất câu này của cụ, vì cụ giống hệt em. Tại sao em thích Chelsea vì nhiều người thích MU quá roài, không thích chạy theo :21:

FORWD

Xe tải
Dù sao thì cũng phải nên cảm ơn VNexpress.net đã đưa vấn đề này một cách cởi mở để đọc giả có cơ hội thảo luận. Qua VNexpress, hy vọng rằng mức độ hiểu biết và quan niệm về xe Nhật, xe Mỹ của dân ta sẽ khác hơn.

Năm 2005, em có ông anh rể mua xe ô tô, hồi đó với 27k USD (hơn kém) có thể mua được Lacetti Max, Lancer Gala 1.6, VIOS, hoặc Abea. Em thì em khuyên chân thành ông anh mua Lancer Gala hoặc Lacetti Max nhưng do ông anh nghe lời khuyên của những người khác (mà chủ yếu là NGHE NGƯỜI TA NÓI) nên đã mua VIOS.
Thật ra thì đến nay chiếc VIOS vẫn chạy tốt, còn it hao xăng nữa nhưng em vẫn cho rằng lựa chọn VIOS không phải là một lựa chọn thông minh:69::69::69::69:
Cụ này hay mượn xe anh rể rồi :):):)

xegicunglai

Xe buýt
Vnexpress, bản thân tờ này đã lá cải thì các chuyên mục của nó còn cải đến đâu, chả bao giờ em đọc mấy cái thể loại như báo này hay rân chí...

:102::102:. Nhưng nói thật thì chả có báo nào đọc được ( họa may có vài bài của VNN )

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
mịe, em thấy Focus cũng tàm tạm. hơn đứt vios . Dưng mà vật nhau với i30, với Forte, với M3 cũng tóe máu vỡ đầu đới cụ chủ thớt ợ.
I30 và M3 thì em chưa có dịp thử, còn Forte và Civic thì đã có dịp so sánh (Vios không thèm so) rồi và cả hai đều thua xa Focus về tính năng lái.