Văn hoá "CÒI"

hanhlexus

Xe tải
Dòng xe đang chầm chậm dừng trước ngã tư vì đèn đỏ, thì đột nhiên đều phải dạt sang một bên vì... có tiếng xe cấp cứu 115.

Nhưng khi ngoảnh lại chẳng thấy xe ưu tiên ở đâu, mà nhảy vọt lên là một cậu nhóc tóc dựng ngược, thúc còi như tiếng xe cấp cứu. Mọi người đều thấy khó chịu, bực tức vì bị lừa bởi trò "trẻ con". Đó chỉ là một trong rất nhiều tình huống bi hài thiếu văn hoá mà nhiều người tham gia giao thông đã chứng kiến.

Gần đây, nhiều "tay chơi" tuổi teen đang đầu tư vào "ngựa chiến" của mình với kiểu cách đa dạng. Tuỳ thuộc vào "gu" chơi mà những chiếc xe máy bình thường có thể biến thành những "tắc kè hoa" hay "bọ hung hầm hố"... với hệ thống "âm thanh sống động".

Chỉ cần dạo qua các tuyến phố vào buổi tối, không khó bắt gặp những chiếc xe "lạ thường" mà các teen cất công chưng diện, đa phần là xe Jupiter, Wave, Nouvo... Đang đi trên đường, nhiều người phải giật bắn người khi nghe phải âm thanh rùng rợn phát ra từ những chiếc xe do các cô cậu dân chơi điều khiển.

Nào thì tiếng còi cấp cứu của bệnh viện, công an, tiếng nhạc, tiếng lợn kêu, chó sủa, sói hú, gà gáy... réo lên ầm ĩ. Nhiều người vì giật mình, loạng choạng khi những "chiếc xe màu" đánh vèo qua mặt.

Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ, các phương tiện khi tham gia giao thông không được sử dụng các loại còi đã được quy định cho các loại xe chuyên dụng của bệnh viện, công an...

Nhưng một số dân chơi - nhất là lứa tuổi teen vẫn muốn làm ngông. Đã có còi rú tiếng lạ, đi đồng bộ là hệ thống bóng đèn với đủ màu mè sặc sỡ. Như thế vẫn chưa hết sự "độc đáo", các tay chơi xe kiểu này phải thể hiện mình là thành viên của "tổ lái". Đã lướt xe trên đường là phải rồ ga, đánh võng, và đặc biệt, đến đoạn đông người phải cho hệ thống âm thanh quái dị, màu sắc sặc sỡ hoạt động hết công suất để trình thiên hạ...

Thiết nghĩ, giới trẻ có nhiều cách thể hiện sự sáng tạo, cá tính độc đáo khi chăm sóc cho "xe pháo" của mình, xem đó như một nhu cầu, việc làm chính đáng. Nhưng sự "phá bĩnh" của một số bạn trẻ như trên đã nói, đã quá ngông mà còn xem thường quy định của pháp luật. Tham gia giao thông, mọi người đều bình đẳng theo luật định, nếu vi phạm phải xử phạt nghiêm khắc.

Nguồn tintuconline.com

Chỉnh sửa cuối:

HUGO

Xe tải
Em ghét nhất là LX gắn xenon.đèn nó rọi thẳng vào xe ngược chiều mây ông choai choai càng khoái.Em đã một lần cố tình đâm đổ xe thằng LX ngược chiều mà nó xxx làm j dược em.
Mà lạ thật nhìn thấy thằng 2 bánh nào gắn xenon là nhớ ra bác MINH KHÔI:)) :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

ChiePCW

Xe tăng
Em thích đi còi to vì nhiều ông dùng còi bé các ông ấy khinh hay sao ấy.
Nhưng mà em dùng còi cũng hạn chế, thường là chỉ bem bem 2 phát rất nhanh thôi chứ ko bấm lâu, dưng mờ khi bem bem ko được em bật công tắc mở thêm cái còi phụ của em thì không nhẩy dựng lên không lấy tiền. Em biết em làm thế là không đúng, không được phiếu bé ngoan nhưng các bác đừng chửi em tội nghiệp vì em bản chất tốt nhưng dòng đời xô đẩy nên mới thế.
Còn vụ đèn xenon thì đã bàn chán bên topic của bác Narva rồi, không bàn lại nữa.

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
hôm nọ đi buổi tối em gặp 2 thằng chọi con còn lắp cả xenon vào đít ( đèn phanh ) tức 0 chịu được , chỉ muốn cho chúng nó 1 phát thôi

thanh_cars

Xe tải
N01t3 Đoàn Ngoại Giao, Xuân Tảo, Bắc Từ Liêm, HN
Website
giaxeoto.vn
Dũng Khọm nói:
hôm nọ đi buổi tối em gặp 2 thằng chọi con còn lắp cả xenon vào đít ( đèn phanh ) tức 0 chịu được , chỉ muốn cho chúng nó 1 phát thôi
Chết chết, có phải hai thằng cu nhà em không nhỉ? Hàng của nó y chang:^)

dac

Xe tăng
Hôm trước gặp chú xe ga cũng xê lông, ngược pha lên chạy chói mắt vãi. Em cú quá đi đến gần em đá pha xê lông của em lại cho chú kia một phát lâu tầm 3 giây, chú kia đừng cả xe chả dám đi nữa :D

duongdat

Xe tải
dac nói:
Hôm trước gặp chú xe ga cũng xê lông, ngược pha lên chạy chói mắt vãi. Em cú quá đi đến gần em đá pha xê lông của em lại cho chú kia một phát lâu tầm 3 giây, chú kia đừng cả xe chả dám đi nữa :D
bác đá đến 3s là còn hiền đấy, đá 1s thôi, mắt nó mới quáng nó mới kinh (y) (y) (y)

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
hì hì, đọc chuyện của các bác cứ giống như là ở miền Tây hoang dã ý nhỉ.

MICBOB

Xe đạp
Hanhlexus viết :
Thiết nghĩ, giới trẻ có nhiều cách thể hiện sự sáng tạo, cá tính độc đáo khi chăm sóc cho "xe pháo" của mình, xem đó như một nhu cầu, việc làm chính đáng. Nhưng sự "phá bĩnh" của một số bạn trẻ như trên đã nói, đã quá ngông mà còn xem thường quy định của pháp luật. Tham gia giao thông, mọi người đều bình đẳng theo luật định, nếu vi phạm phải xử phạt nghiêm khắc.
ĐỒNG CẢM VỚI PAC.

hoangrau

[Tịch thu bằng lái]
Website
waodate.com
Ở Việt Nam ko còi thì còn lắm những cuộc tai nạn.

akate

Xe máy
lắm lúc dừng đèn đỏ (gần xanh) mà mấy cụ phía sau cứ bọp còi inh ỏi nhức cả đầu, lắm lúc cũng điên lắm

cua dong

Xe buýt
Xe em còi sên. Nhiều khi bị tạt đầu cướp đường mà còi mãi ko được. Chắc là em phải kiếm cái còi hơi. Ko bít có phật ý Bác chủ top ko?

phocu_cb

Xe điện
Vẫn luôn có những đối tượng văn hoá khác người các cụ/mợ nhỉ
Gặp cái bọn chọi chọi đấy e cứ tránh xa, kệ b.ố+m.ẹ. chúng nó luôn

thuyuae

Xe buýt
đi đêm ghét nhất thằng nào rọi đèn vào mặt ợ

Dagoly7568

Xe hơi
ghét nhất mấy bác chế đèn xanh với chóa tròn , đi ngược đường lóa hết cả mắt