[Funland] Về cao tốc Vân Đồn-Móng Cái

Sfgs

Xe buýt
Chúc mừng Quảng Ninh hoàn thành đúng tiến độ công trình đg cao tốc. Giá TB quê em làm đc như vậy thì dân mừng quá.
TB đang làm rồi đấy, tuyến từ cầu Nghìn đến thành phố TB và tuyến đường ven biển đó.

Sfgs

Xe buýt
Vâng cụ, đúng là Móng Cái không có gì đặc sắc. Nếu chỉ đơn thuần là kết nối nội địa Hà Nội - Hải Phòng - Hạ Long - Vân Đồn - Móng Cái thì không biết đến bao giờ mới thu hồi vốn đầu tư. Có thể Sun làm đường cao tốc Vân Đồn - Móng Cái để hút khách TQ theo đường bộ về Hạ Long chăng?
Cụ tính hơi nhầm rồi, tuyến này rồi kết nối với tuyến ven biển từ Hải Phòng xuống Nam Định, Ninh Bình là sức bật cho 2 tỉnh Thái Bình Nam ĐỊnh đấy cụ.Chứ tuyến từ Hải Phòng sang TB, NĐ gần như quá tải rồi.

agrimeco

Xe lăn
Cụ ăn ở đâu mà đắt thế? Ngoài Móng Cái với ra Trà Cổ giá cả đều ổn mà?
Ăn uống bình bình cứ Bình mắm, cá lạp xạp, cháo TQ, thịt nướng, bún hải sản. Cao cấp tí thì bà Niềm ... cụ bấm gg map nó ra hết đó.
Ngoài Trà Cổ nhà Hòa Vân bao năm đồ vẫn ngon, giá hợp lý.
Ghẹ Trà Cổ và Sam ngoài này tươi và ngon hơn những nơi khác. Tranh thủ TQ đang không sang mấy nên hơi vắng bù lại được cái nhiều đồ ăn, giá hợp lý.
Em đi từ thời đường xấu lắm, sáng đi chiều tối mới đến hoặc tối đi sáng hôm sau mới đến. Đến năm 200x đổ ra thì có quả tàu cánh ngầm, cao tốc chạy ngoài biển lên sau hình như tai nạn nên không khai thác nữa.
Xưa đi đường 18 như rùa bò rồi lại chờ phà. Sang được Hòn Gai thì lại vướng đoạn Cẩm Phả. Hết Cẩm Phả lên đến Móng Cái thời đó không cắm biển hạn chế tốc độ như bây giờ nhưng gặp xe hàng lật tắc đường nguyên ngày là chuyện bình thường.
Giờ đường xá ngon rồi, giá thành ăn uống ngủ nghỉ chơi bời cũng vẫn ổn không đến nỗi đắt đâu cụ. Biển cụ chê bẩn thì không hẳn, nó chỉ không trong như ngoài đảo thôi do con nước và cũng tùy hôm do gió hướng nào nữa.
em nghỉ lại có 1 đêm nên cũng ko có thời gian tìm hiểu sâu trong tp, ăn hải sản ngay tại bãi biển nên ko rẻ so với Hòn gai hay Bãi cháy. Chắc tại hôm em đi con nc ko thuận nên thấy ko đc trong với nhà hàng, ks đổ nc thải sát biển nên cảm giác ko sạch ợ.

mingjun

Xe tăng
em nghỉ lại có 1 đêm nên cũng ko có thời gian tìm hiểu sâu trong tp, ăn hải sản ngay tại bãi biển nên ko rẻ so với Hòn gai hay Bãi cháy. Chắc tại hôm em đi con nc ko thuận nên thấy ko đc trong với nhà hàng, ks đổ nc thải sát biển nên cảm giác ko sạch ợ.
Ra Trà Cổ em vẫn hay ăn nhà Hòa Vân thấy ổn cụ ạ. Cứ sam, ghẹ, ruốc mà quất thôi. Khách sạn ngoài Trà Cổ xấu và không sạch cho lắm, ở ngoài Móng Cái sướng hơn cụ ạ. Di chuyển cũng chỉ tầm 15, 20p

agrimeco

Xe lăn
Ra Trà Cổ em vẫn hay ăn nhà Hòa Vân thấy ổn cụ ạ. Cứ sam, ghẹ, ruốc mà quất thôi. Khách sạn ngoài Trà Cổ xấu và không sạch cho lắm, ở ngoài Móng Cái sướng hơn cụ ạ. Di chuyển cũng chỉ tầm 15, 20p
vâng, để lần sau em sẽ theo lời cụ chỉ dẫn, sam em hỏi những 2tr/kg đắt quá ko dám ăn. Với cả thấy bảo ko hạp sẽ bị dị ứng phỏng ợ, con sá sùng ăn thấy bt mà cũng đắt gớm:D

YoungVNese

Xe tải
Ở gần PHương Đông có KS nào nghỉ được ko cụ? Em ko muốn ra mấy đảo vì đi cả rồi.
Có ks diamond đối diện Hồng Hạnh đó cụ, cụ đi ngày nào nhớ đặt phòng sớm (vì thường full phòng), nn thì có Thúy Vy or ks 68 ngay cổng lữ đoàn 242.
Nếu gần PĐ hết phòng thì cụ lên khu Thống Nhất & gần cảng Cái Rồng nhiều phòng hơn (cách PĐ khoảng 2.5km)

El Jefe 2

Xe tăng
02/10 này em xuống đó chơi Aquaman đường xá ngon lành thế này ok quá.

doctor103

Xe điện
3 tiếng đi trên cao tốc cũng khó, em thấy đi được tầm 4,5h thôi là đẹp rồi, đi từ sáng sớm 5,6h thì trưa đến móng cái nhận phòng là đẹp, lúc về thì đi tầm 4,5h chiều về đến nhà là cũng vẫn chưa muộn

3077

Xe container
Em đợt rồi chạy cao tốc Quảng Ngãi- Đà Nẵng đúng 1 mình 1 đường luôn, chạy mãi ko thấy có xe nào. Em mới đi 1 lần nên kb đường đó làm mới hay làm lại trên nền cũ mà dân phản đối ko đi. Nếu đúng làm mới thì bố thằng BOT nào dám đầu tư.
Chắc phải có thời gian, ngay ngoài này thời gian đầu em đi 5b tý ngủ vì chả có ai. Giờ thì sắp bằng PV-CG rồi

Song Do Anh

Xe máy
Tháng 7 vừa rồi em cũng đọc bài cuối tháng 8 thông xe cao tốc Hạ Long - Móng cái nên dự định giữa tháng 9 là cả nhà lên đường lịch trình em dự kiến là ở Móng Cái một đêm thứ 6 thứ 7 chạy lên cửa khẩu Bắc Phong Sinh tối về Bình Liêu nghỉ , CN chạy qua cửa khẩu Chi Ma về Lạng Sơn(đi đường tuần tra biên giới) và chạy về Hà Nội . Nhưng lúc đó lại có bài báo nói cao tốc HL - MC không hoàn thành đúng tiến độ phải hết quý III mới thông xe. Thế là đầu tháng 8 nhà em lên đường ngay, sau khi hỏi các cụ trên OF được các cụ chỉ dẫn về điểm ăn nghỉ ở Móng Cái, nhà em chạy cao tốc đến Vân Đồn sau đó chuyển ra đường cũ chạy lên Móng Cái. Đường cũ từ VĐ - TY - MC đã được trải nhựa rất đẹp, khá vắng nhưng mỗi tội biển 60-50-40 liên tục đi khá ức chế, em chạy ra luôn Trà Cổ để cho vợ,con chụp ảnh kỷ niệm (Gấu nhà em và F1 chưa đi Móng Cái - Trà Cổ bao giờ ) tối về Móng Cái thì trời mưa to, ăn tối ngồi chém gió với một số bác tài bản địa khuyên mưa không đi nên đi tuyến mình dự kiến, em nghĩ cũng đúng cả nhà trên xe đi ngày mưa gió đường khó đi chẳng biết thế nào, hôm sau nhà em về HN luôn. Xin lỗi các cụ các mợ ở Quảng ninh , nghe dân gian truyền khẩu câu "Lợn Móng Cái - Gái Đầm Hà - Gà Tiên yên" mục thứ nhất và thứ hai em đã thử trong những lần đi , em hỏi khí không phải câu đó cũng tương tự câu " chè Thái, gái Tuyên" phải không các cụ, các mợ . Vợ chồng em lái xe cũng căng tay,chạy từ điểm bắt đầu vào cao tốc 5B đến đoạn Vân Đồn mất khoảng 3h20' nên bảo chạy toàn tuyến 3 giờ em nghĩ cũng khó.

datinh

Xe container
tỉnh giầu thế sao không làm xừ sân bay đi lại cho nó nhàn :D

xukthal.

Xe lăn
Lợn Móng Cái - Gái Đầm Hà - Gà Tiên yên" mục thứ nhất và thứ hai em đã thử trong những lần đi , em hỏi khí không phải câu đó cũng tương tự câu " chè Thái, gái Tuyên" phải không các cụ, các mợ . Vợ chồng em lái xe cũng căng
Cụ đi với vk thì thử mục thứ 2 ntn? :-?? Hay mợ nhà quê ĐH đấy ;))

namvqh

Xe buýt
Cụ tính hơi nhầm rồi, tuyến này rồi kết nối với tuyến ven biển từ Hải Phòng xuống Nam Định, Ninh Bình là sức bật cho 2 tỉnh Thái Bình Nam ĐỊnh đấy cụ.Chứ tuyến từ Hải Phòng sang TB, NĐ gần như quá tải rồi.
Ý cụ họ bỏ tiền ra làm đường cao tốc phục vụ cho Thái Bình và Nam Định?

xukthal.

Xe lăn

datinh

Xe container
ờ nhả
hà nội có cái sb gia lâm. giờ bên nào quản lý chả biết. toàn để bay tập phành phạch.
giá mà cho mở khai thác bay cuốc ngắn , máy bay nhỏ thì đỡ phải ngồi vần vô lăng mấy tiếng đằng đẵng.
iem mơ ăn phở xong bắt xe ôm ra sb gia lâm. trèo lên tào bai vèo phát đã ra vân đồn.
thặc là tao nhã. đỡ phải vặn mấy trăm cây đường bộ. mà cũng mất phí bcm ra chứ có phải thích là đi đâu :D

mingjun

Xe tăng
vâng, để lần sau em sẽ theo lời cụ chỉ dẫn, sam em hỏi những 2tr/kg đắt quá ko dám ăn. Với cả thấy bảo ko hạp sẽ bị dị ứng phỏng ợ, con sá sùng ăn thấy bt mà cũng đắt gớm:D
Trứng sam sống cuốn lát lốt ăn ngon thì thôi rồi mà đúng ăn nhiều dễ dị ứng lắm. Sam sốt chua ngọt, nướng cũng ngon. Đợt tháng 6 vừa rồi em ăn làm gì đến giá đó đâu cụ. Mười mấy thằng thanh niên cuối 3 đầu 4 bọn em ngồi ăn tều cả mồm các loại hết chưa đến chục củ (rượu ngâm bọn em xách đi).
Sá sùng cụ không nên mua nếu không biết rõ chỗ chắc chắn uy tín vì hàng này khá đắt và kén khách, từ 3.5 đến 6 củ 1kg tùy size.

namvqh

Xe buýt
TB với NĐ họ đi qua mới thu được nhiều tiền cho tỉnh nhà chứ cụ? ;))
Dạ vâng, được thế thì tốt quá. Nhưng em nghĩ mục tiêu của Sun không phải thế, họ cần kết nối từ Hà Nội lên (đã xong đoạn cao tốc 5B - Vân Đồn) và từ Trung Quốc xuống (đoạn Vân Đồn - Móng Cái mà chúng ta đang chém gió ở đây) với Hạ Long.

Đường ven biển thì nó đã có quy hoạch, ngoài việc để phục vụ phát triển kinh tế - xã hội vùng ven biển thì nó cũng có mục tiêu là thực hiện chiến lược hướng ra biển, quốc phòng - an ninh và thích ứng biến đổi khí hậu (em đoán bừa thế). Trước sau thì cũng kết nối thông suốt đường ven biển qua tất cả các tỉnh, Sun làm cao tốc Vân Đồn - Móng Cái thì trước hết phục vụ lợi ích của họ, cũng phù hợp với lợi ích quốc gia thì OK quá. Còn chuyện lưu lượng tăng thêm từ hướng Thái Bình, Nam Định lên tận Móng Cái thì em nghĩ không nhiều đâu ạ.

Sfgs

Xe buýt
Dạ vâng, được thế thì tốt quá. Nhưng em nghĩ mục tiêu của Sun không phải thế, họ cần kết nối từ Hà Nội lên (đã xong đoạn cao tốc 5B - Vân Đồn) và từ Trung Quốc xuống (đoạn Vân Đồn - Móng Cái mà chúng ta đang chém gió ở đây) với Hạ Long.

Đường ven biển thì nó đã có quy hoạch, ngoài việc để phục vụ phát triển kinh tế - xã hội vùng ven biển thì nó cũng có mục tiêu là thực hiện chiến lược hướng ra biển, quốc phòng - an ninh và thích ứng biến đổi khí hậu (em đoán bừa thế). Trước sau thì cũng kết nối thông suốt đường ven biển qua tất cả các tỉnh, Sun làm cao tốc Vân Đồn - Móng Cái thì trước hết phục vụ lợi ích của họ, cũng phù hợp với lợi ích quốc gia thì OK quá. Còn chuyện lưu lượng tăng thêm từ hướng Thái Bình, Nam Định lên tận Móng Cái thì em nghĩ không nhiều đâu ạ.
Cụ không biết là quốc lộ 10 chỉ có 2 làn xe thôi cụ ạ. Quá tải rồi, xe container từ HP sang TB ND đi ngày đêm, đi đường 10 giờ nhiều tai nạn lắm. Sau này có đường ven biển thì giảm tải rất nhiều cho QL 10 đó cụ

xukthal.

Xe lăn
Cụ không biết là quốc lộ 10 chỉ có 2 làn xe thôi cụ ạ. Quá tải rồi, xe container từ HP sang TB ND đi ngày đêm, đi đường 10 giờ nhiều tai nạn lắm. Sau này có đường ven biển thì giảm tải rất nhiều cho QL 10 đó cụ
Chưa kể HP, QN đi các tỉnh miền trong đi ven biển đỡ đc bao nhiêu đường ý.