[Funland] Ve ve ve hè về

Vầng e chơi đủ hết. Bắt ve Lý Nam Đế, cá chọi chợ hàng Da gần nhà thờ tin lành, trưa hè nắng vãi lệ vác vợt đi vớt cá 7 màu ở hồ Hale, lia ảnh, ném lon, bổ quay lòng đường, nhặt pháo xịt
Như ngôn ngữ tân thời thì cụ được gọi là "full options".
Dân Thủ đô thế này thì tốn gái lắm.

E ở Đền Lừ, nghe chúng nó kêu ầm ĩ rồi. Vào giữa mùa hè đêm ra hồ ĐL thì ong thủ luôn. Muốn đi thể dục cũng fai né cây ra ko nó đái ạ
Mợ có thể bật mí làm thế nào để tránh ve đái không ?
Em thấy hầu hết các cụ trên này cụ nào cũng được thưởng thức nước đái ve bất đắc dĩ. Có được bí quyết này thì các cụ ấy ơn mợ lắm đấy.

Nghỉ hè là trưa nào bọn trẻ con cũng trốn ngủ, rủ nhau đi bêu nắng, bắt cồ cộ, bọ đa, hái hoa phượng, hoặc bắt cua, tát cá,.... Cồ cộ có tiếng kêu rất đặc trưng, hay đậu trên cao, có khi săn cả buổi mới được một con, cả hội cứ lếch thếch vào sào chạy theo nó bay vù từ cây này sang cây khác :D.

Bọn em còn có món quạt trời, chính là con bọ đa, bắt được cắt bớt chân nó đi, lật túm hai cánh cứng lên, thế là nó xòe cánh lụa ra vỗ, thành cái quạt tự nhiên.

Xòe quạt kiểu như này

(Vẫn là ảnh chôm)
Trò chơi này nhà cháu ngày trước cũng chơi.
Còn trò bắt con cánh cam, bẻ chân rồi dính vào tấm bìa nhỏ để cho bay thấp thôi, không bay đi mất được.

E thì chỉ đi sờ ve ở quanh thân cây Phi Lao nên ko bị đuổi, còn ve gì để bị đuổi thì e ko biết =))
Vẫn là con ve thôi cụ.
Nhưng do làm các anh chị mất tập trung khi các anh chị ấy đang "sờ ve" của nhau nên bị các anh chị ấy đuổi.
Đôi khi nghịch còn lấy đồ của mấy đôi đang mải mê "sờ ve" giấu đi.
Haiz, một thời tuổi thơ nông nổi.

MuathuHN252

Xe lăn
Mợ có thể bật mí làm thế nào để tránh ve đái không ?
Em thấy hầu hết các cụ trên này cụ nào cũng được thưởng thức nước đái ve bất đắc dĩ. Có được bí quyết này thì các cụ ấy ơn mợ lắm đấy.
Ai chả được thưởng thức rồi, ý e là nếu khu đó ve kêu nhiều quá thì lúc đi bộ né các hàng cây ra đó cụ

Em nghe tiếng ve cách đây 3 hôm rồi, buổi sáng nắng lúc 9h sáng . Tự nhiên nghe Ve kêu cái giật cả mình, mùa hè nhanh thật, thời gian trôi qua quá nhanh chẳng đợi ai . Nghe tiếng ve tự nhiên lại nhớ thời đi học, nhớ trường nhớ lớp ghê luôn
Mợ xinh thế này thì mợ nhớ trường lớp một các anh cùng trường nhớ mợ mười, trăm luôn ấy chứ. :">

phuongmit

Xe cút kít
Như ngôn ngữ tân thời thì cụ được gọi là "full options".
Dân Thủ đô thế này thì tốn gái lắm.
Nhà phố cổ nhưng nghèo nên chật chội lắm cụ, k ăn thua, sau e thoát ly phố cổ về tập thể cũng k thấy tốn gái chắc do e tiết kiệm :)) thấy cụ còm con cánh cam, con này bắt dc thì buộc chỉ vào chân cho nó bay trong kiểm soát. Bọn này có đặc điểm là giả chết rất giỏi, nó có thể đứng hình mà mình động vào tưởng chết, ném đi thì nó bay vù đi luôn, rất điêu toa :))

Chỗ e xác ve cũng nhiều kinh mà ko có ạ thu gom hay mua bán gì nên cũng ko ai nhặt, sáng ra xác ve nhiều lắm
Ối, mợ để phí thế.
Giờ xác ve vẫn mua bán bình thường mà.
Mợ nhặt xong mang lên Thuốc Bắc đổi ra xiền rồi vào phố cổ nhâm nhi tách cafe. Nhã vô cùng.

Nhà phố cổ nhưng nghèo nên chật chội lắm cụ, k ăn thua, sau e thoát ly phố cổ về tập thể cũng k thấy tốn gái chắc do e tiết kiệm :)) thấy cụ còm con cánh cam, con này bắt dc thì buộc chỉ vào chân cho nó bay trong kiểm soát. Bọn này có đặc điểm là giả chết rất giỏi, nó có thể đứng hình mà mình động vào tưởng chết, ném đi thì nó bay vù đi luôn, rất điêu toa :))
Hồi xưa đấy thì nghèo nhiều, giàu có mấy đâu.
May cụ dùng tiết kiệm nên các cụ khác mới có thêm nhiều lựa chọn.:D
Chơi cánh cam em cũng chơi giống cụ, lấy chỉ buộc vào chân. Chỉ hồi đấy cũng hiếm, xin mẹ được 1 đoạn thôi.
Còn cả bọ xít nữa, cũng dính vào bìa cho bay. Bọ xít thì hôi thôi rồi, mà không cẩn thận cũng bị bọ xít đái.
Có cụ nào đã ăn món bọ xít chưa ? Em thì chưa dùng món này.

Ai chả được thưởng thức rồi, ý e là nếu khu đó ve kêu nhiều quá thì lúc đi bộ né các hàng cây ra đó cụ
Muốn mời mợ chén vodka nhỏ mà máy nó mắng. Nó bảo tối qua đã bét nhè rồi mà sáng sớm nay đã lại rượu chè.
Thôi thì mời mợ ly cà phê sáng view Hồ Tây.

MuathuHN252

Xe lăn

tranhien1979

Xe tăng
Hồi bé e hay đi bắt ve tầm xẩm tối bên Lý Nam Đế, đoạn doanh trại, cơm nước xong cỡ 7h lên đường. Ông già bảo tầm giờ đó nó chui từ tổ lên, lột xác bám thân cây để bay nên rình giờ đó đi. Hôm nào hên thì bắt dc luôn. K bắt dc thì phương án 2 là cầm bình nước đi đổ vào tổ cho nó chui lên rồi bắt, mang về nhà sáng hôm sau nó lột xác. Nhiều hôm tối bắt dc, nhốt trong hộp, gần đi ngủ lôi ra nghịch động vào bụng nó kêu điếc tai thế lại phải đem thả :)) xác hồi đó thì đi tầm giờ sáng bám nhiều thân cây và rơi dưới gốc cây nhưng k biết bán dc nên k nhặt
Cụ này chắc dân LNĐ đầu TP mới đi về phía chợ Hàng Da với hồ Ha Le. Cái đội đầu PĐP nó thường chơi về phía ngược lại hơn.

milevsko

Xe tăng
Nghỉ hè là trưa nào bọn trẻ con cũng trốn ngủ, rủ nhau đi bêu nắng, bắt cồ cộ, bọ đa, hái hoa phượng, hoặc bắt cua, tát cá,.... Cồ cộ có tiếng kêu rất đặc trưng, hay đậu trên cao, có khi săn cả buổi mới được một con, cả hội cứ lếch thếch vào sào chạy theo nó bay vù từ cây này sang cây khác :D.

Bọn em còn có món quạt trời, chính là con bọ đa, bắt được cắt bớt chân nó đi, lật túm hai cánh cứng lên, thế là nó xòe cánh lụa ra vỗ, thành cái quạt tự nhiên.

Xòe quạt kiểu như này

(Vẫn là ảnh chôm)
Bao nhiêu kỷ niệm tuổi thơ ào về cụ nhỉ, mình đã già thật rồi.
Tối em hay đi tập trong cv Thống Nhất, mấy hôm nay ve kêu inh ỏi, nhưng đội ngũ đi săn ve vẫn chưa xuất hiện. Thằng cháu em đi lính cùng đồng đội đi bắt ve về rang ăn, có đứa bị dị ứng mẩn ngứa toàn thân, kèm theo nôn mửa. Món ve này không phải ai cũng ăn được đâu.

KimQuang8888

Xe hơi
cháu chỉ k hiểu tại sao nó lại kêu vào mùa hè mà k phải mùa khác

conco1978

Xe tăng
Có cụ nào hồi bé đi bắt ve chơi không ?
View attachment 8514122

Hôm nay nghe thấy ve kêu, thấy trời nắng lên tự nhiên lại nhớ đến một thời bắt ve, chọi cá.
Cá chọi thì hình như có thớt rồi.
Hơi tâm tư chút nên hôm nay em mở thớt về mấy chú ve sầu.
View attachment 8514123
Hồi tiểu học vào mùa hè em toàn đi đổ nước vào tổ của ấu trùng ve sâu, bắt về nhà cho lên màn ngủ, sáng hôm sau đã thấy lột xác thành ve sầu rồi

sskkb

Xe tăng
View attachment 8514122

Hôm nay nghe thấy ve kêu, thấy trời nắng lên tự nhiên lại nhớ đến một thời bắt ve, chọi cá.
View attachment 8514123
Khu nhà em giữa lòng HN mà có đủ tiếng ve, ếch nhái và dế kêu :)) nên cũng ko quên thời xa xưa mấy

xedaprach

Xe điện
View attachment 8514122

View attachment 8514123
Có iêm, qua đi dạo quanh lăng, ve kêu râm ran mà tìm đỏ mắt chả thấy cái xác ve nào.