[Funland] Vì sao Al Qedar lại đánh Mỹ?

sudichat2002

Xe container
Một bọn ngồi trên vàng nên làm gì có chuyện được yên ổn khi không có khả năng bảo vệ chỗ vàng đó.
Đúng là đời chả ai cho không cái gì các cụ nhể.
Còn nói gì thì nói, TG này vẫn cần có thủ lĩnh để làm đối trọng, vì thời nào quy mô nào thì cái tư duy bá chủ nó luôn có.
Cũng méo biết thằng bá chú khác ngoi lên nó có tốt đẹp hơn không.
Còn anh cả thì ngoài bình địa thiên hạ thì nó cũng phải đớp phải hít để nó củng cố vị thế của mình.
Mấy bọn Trung Đông đã nhiều dầu lại lắm đạo nên nó mới khổ như này.
Đàn em thì đông, phải có cái để nuôi chúng nó, nói chúng nó nghe, đe chúng nó sợ, thằng nào bắt nạt em tao là huy động a e sống mái, thằng nào lệch pha thì cho nếch... phải em em cũng thế, đời là kẻ mạnh ăn hiếp kẻ yếu...

Mr.Chem

Xe điện
Chắc tay thủ lĩnh biết ;))
Tự nhiên em nhớ cái cảnh cụ cháu ta chạy lên Đà Lạt giữa thời điểm cách ly thế này, tiếc là cụ cháu ta ko chụp chung tấm ảnh làm kỷ niệm nhẩy.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em tin rằng nếu bây giờ Mỹ mà thất thế thì VN mình liếm mít cho thằng hàng xóm ngay, sẽ quay lại thời cống nạp như hàng trăm năm trước
Từ thời Lê Lợi là VN hòa bình, độc lập, tự chủ với TQ đến 450 năm cụ ạ. Sau đó Pháp sang.
Còn từ Ngô Quyền trải qua Đinh, Lí, Trần cũng nghót nghét 400 năm.
Tự tin lên.

tomtomchát

Xe container
Muốn làm trưởng buồng thì phải gây sự với đại bàng 😂
Chính danh như Khửa bửa thì mới mơ trưởng buồng cụ ơi :))
Mấy cái nhà nc tự xưng vs tổ chức thánh chiến nó chỉ là tử vì đạo thôi, ông nào mục tiêu tối thượng cũng là về với đức Allah, màng gì danh lợi :))

tomtomchát

Xe container
Dân Hồi, nhất là Hồi cực đoan, có thành tựu KHKT hay Kinh tế đóng góp ccc gì cho sự phát triển của văn minh nhân loại cận hiện đại không cc nhỉ? Em mà cầm cân nẩy mực, em cứ thảm sát, diệt chủng hết
Hehe
Để e tát bọn Ai Oét vào nhá, nó nhờ Gúc dịch rồi nó cho mấy tay râu xồm đi tìm lão :))

Quân xe

Xe máy
Dân Hồi, nhất là Hồi cực đoan, có thành tựu KHKT hay Kinh tế đóng góp ccc gì cho sự phát triển của văn minh nhân loại cận hiện đại không cc nhỉ? Em mà cầm cân nẩy mực, em cứ thảm sát, diệt chủng hết
Hehe
không có hồi giáo thì phương tây không phát triển được bác. Hóa học, đại số đều có sự đóng góp mang tính quyết định của người hồi giáo vào phương tây. Cũng do người hồi có tư liệu cổ của ba tư, ai cập,... Sự lan truyền của làm giấy, thuốc súng từ trung quốc qua nữa. Cũng do sự giao tiếp của các đội quân thập tự chính và các chiến binh, học giả hồi giáo ở đất thánh jerusalem
người hồi có khi họ sạch sẽ hơn cả đấy ạ
taj mahal ở ấn độ

giả kim người hồi - khai sinh ra các thuật ngữ hóa học vẫn còn dùng tới ngày nay

Giả kim thuật của người Ả Rập[sửa | sửa mã nguồn]

Jabir ibn Hayyan (Geber)(khoảng 721 – 815)), được xem như cha đẻ của hóa học thời kỳ đầu
Vào thế kỷ thứ 8, sau khi người Ả Rập chinh phục Ai Cập, Syria và hàng loạt các quốc gia ở vùng Cận Đông thì trung tâm khoa học đã chuyển về Ả Rập. Vào đầu thế ký thứ 9, họ đã có giả kim thuật riêng và khác với giả kim thuật của người Hy Lạp.
Các nhà giả kim thuật Ả Rập không tiếp thu một cách đơn thuần thuyết Aristotle mà còn giải thích chúng theo ý họ và bổ sung các khái niệm mới. Họ giải thích sự xuất hiện của các kim loại trong thiên nhiên là do 2 chất ban đầu là lưu huỳnh và thủy ngân vì:
  • Thủy ngân có điểm đặc biệt là khả năng hòa tan các kim loại khác, kể cả vàng và đặc quánh lại tạo thành hỗn hống.
  • Lưu huỳnh có tính chất lý thú là khi kết hợp với chìthiếc nó sẽ cho các kim loại có vẻ sáng và màu sắc của bạc, kết hợp với đồng và sắt sẽ cho các kim loại đó màu sắc và vẻ sáng của vàng.
Theo ý kiến của các nhà giả kim thuật Ả Rập muốn điều chế vàng và bạc từ kim loại thường thì cần tỉ lệ kết hợp giữa thủy ngân và lưu huỳnh là đủ và hàng loạt cách điều chế vàng đã ra đời. Tuy nhiên tất cả đều thất bại.
Nhưng các nhà giả kim thuật Ả Rập không chỉ điều chế vàng mà còn nghiên cứu các chất và phương pháp điều chế các chất đó. Từ đó nhiều loại axít, base, khoáng chất đã được phát hiện. Đó là sự đóng góp vô cùng to lớn của các nhà giả kim thuật Ả Rập cho sự phát triển của hóa học.
Tra alchemy trong từ điển mở tiếng Việt Wiktionary
Chính người Ả Rập đã thêm vào từ chymeia, nghĩa là "hóa học", tiếp đầu ngữ al để thành alchymeia, nghĩa là "giả kim thuật". Tên gọi này tồn tại đến cuối thế kỷ 18

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Tự nhiên em nhớ cái cảnh cụ cháu ta chạy lên Đà Lạt giữa thời điểm cách ly thế này, tiếc là cụ cháu ta ko chụp chung tấm ảnh làm kỷ niệm nhẩy.
Úi...cụ lại làm cháu nhớ ...

Gấu cháu đang đòi làm lại sau dịch đây ;))

Chắc tại đoạn vào thành phố mưa to quá làm cụ cháu mình mỗi người một ngả :)

TU160M2

Xe tăng
Hehe
Từ khi truyền thông Mỹ lúc đánh Iraq đã vẽ nên Hồi giáo cực đoan quá khích để tạo dư luận ủng hộ cuộc chiến mới khiến thế giới có khái niệm Hồi giáo cực đoan đáng sợ, từ đó dẫn tới thành phần Hồi giáo chống và đánh Mỹ bất chấp mọi giá mọi cách xuất hiện, chứ ở góc độ khoa học với văn hoá khu vực Trung Đông họ đóng góp cho văn minh thế giới nhiều đấy cụ ạ.

tratida

Xe container

Zerodaide

Xe buýt
Em tin rằng nếu bây giờ Mỹ mà thất thế thì VN mình liếm mít cho thằng hàng xóm ngay, sẽ quay lại thời cống nạp như hàng trăm năm trước
Cụ có biết câu trứng chọi đá không? Lịch sử từ khi dựng nước của cha ông ta tới giờ thì thằng hàng xóm nó toàn choảng mình, mình chỉ chống lại chứ có choảng nó được đâu. Nhưng nó choảng thế mà chúng ta vẫn tồn tại được,chính là vì cái sự mềm dẽo của cha ông ta nên mới có nước Việt Nam ngày này chứ chả phải do cái thằng Mỹ nào cả. Sống trên đời phải biết mình là ai cụ ah, không phải cứ húng c.hó lên là oai đâu, cầy tơ bảy món ngay.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có biết câu trứng chọi đá không? Lịch sử từ khi dựng nước của cha ông ta tới giờ thì thằng hàng xóm nó toàn choảng mình, mình chỉ chống lại chứ có choảng nó được đâu. Nhưng nó choảng thế mà chúng ta vẫn tồn tại được,chính là vì cái sự mềm dẽo của cha ông ta nên mới có nước Việt Nam ngày này chứ chả phải do cái thằng Mỹ nào cả. Sống trên đời phải biết mình là ai cụ ah, không phải cứ húng c.hó lên là oai đâu, cầy tơ bảy món ngay.
E có nói đánh tq đâu, e còn thích bỏ mẹ quân đội đi ấy cơ.
Ý e là có thằng Mỹ nó làm trùm, đối trọng lớn của thằng Tq nên nó mới e dè với hàng xóm. Nếu thằng trùm nó mà tèo thì các con giời hàng xóm xung quanh chết mệt luôn

HoaMaudon

Xe tăng

RongPhuongBac

Xe điện
Mấy cụ anti Mẽo với đám đàn em chắc đợt này cả nhà cả họ kiên quyết chỉ tiêm vx khựa với ngồi chờ sputnikV cả lượt, cũng đỡ đc ít xuất cho người khác :))
Có yêu Mẽo thì vaccin Mẽo cũng tỏ ra hiếm lắm. Pfi có 1 triệu liều thôi, dành cho các bậc quốc thích, Modern thì 5 triệu liều sẽ dành làm mũi 2 thôi. Yêu mà không có tiền hay con em ông ngoại anh họ thì chả ai đếm xỉa gì đâu. :D

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nhiều đồng chí hồi sống theo kiểu bộ tộc, không thích lao động sản xuất, ghét học tập, chỉ thích phá kho thóc thằng nhà giầu. Ngoài đánh nhau các đồng chí không biết làm gì cho hết ngày. Thế nên không đánh Mỹ, Anh, LX, TQ thì cũng tự quay ra đánh lẫn nhau thôi.

HoangGlory

Xe buýt
Tất nhiên có thằng hậu thuẫn và xúi dai !

huyhung123

Xe điện
Em nghĩ nhận định của cụ bị truyền thông dẫn dắt rồi.
Đạo Hồi là 1 tôn giáo lớn, với hơn 1 tỉ dân theo đạo thì em nghĩ khôgn thể nói không có đóng góp gì cho nhân loại được.
Đế chế Ottoman đã từng phát triển vượt bậc, nắm giữ rất nhiều đất đai, vương quốc ở Châu Âu, họ đóng góp rất rất nhiều cho lịch sử nhân loại chứ. Ottoman tồn tại đến tận WW1 mới chấm dứt, bị chia 5 xẻ 7.
Một ví dụ nữa là Taliban, trong mắt truyền thông thế giới, họ là Hồi giáo cực đoan, nhưng mà cụ có thấy lạ là Taliban nó được rất đông dân chúng Afgha ủng hộ không? Phải có lí do chứ không đơn giản đâu ạ. Cụ đọc quyển Con đường Hồi giáo, tác giả có nói 1 ít đến đoạn này.
Taliban, Mujahidin, Al Qaeda hay tụi Hezbollah bị truyền thông TG coi là khủng bố, tuy nhiên tổ chức PLO của Yasser Arafat cũng từng bị coi là khủng bố, sau ông Arafat lại được giải Nobel dành cho ..hoà bình :) . Không nói đâu xa, ở 1 quốc gia Asean, dưới vĩ tuyến 17 hồi trước cũng nhiều khủng bố lắm mà.
Dân đạo Hồi thứ nhất là đông, thứ 2 là quá sùng đạo, rồi bản thân trong nội bộ đạo Hồi cũng có nhiều mâu thuẫn nội bộ thành ra bất ổn, nhưng bảo đạo này ko có đóng góp gì cho lịch sử loài người xem ra không đúng lắm.
Bọn Hồi, Thiên chúa và Do Thái nó lại bảo : tụi vô đạo ko có đóng góp gì cho TG, toàn đi xin vaccin, phải diệt hết :D thì cụ nghĩ sao
Cụ kia nói thời cận đại thôi mà cụ!

huyhung123

Xe điện
Có yêu Mẽo thì vaccin Mẽo cũng tỏ ra hiếm lắm. Pfi có 1 triệu liều thôi, dành cho các bậc quốc thích, Modern thì 5 triệu liều sẽ dành làm mũi 2 thôi. Yêu mà không có tiền hay con em ông ngoại anh họ thì chả ai đếm xỉa gì đâu. :D
Cụ nhầm chứ ở quê e có đợt tiêm Pfi bình thường. Giờ hết Pfi thì Astra vs Sino.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Em chỉ hỏi cụ đơn giản thôi thế chuyện gia đình cụ em là thằng giàu có nào đó vào làm cảnh sát nhé , em muốn xử sao thì xử được ko , em đấm gãy răng cụ rồi chia nhà cho em cụ còn cái chuồng gà chia cho cụ , cái vườn trồng cây nhà cụ thế nào là do em quyết còn cụ thì thi hành cấm cãi .
Nếu cụ chịu được thằng cảnh sát như vậy thì em ko ý kiến .
Riêng em thì chuyện gia đình tao tốt hay xấu tự giải quyết với nhau , chứ ko cần thằng ko phải là cảnh sát tự cho mình là cảnh vào giải quyết vấn đề gia đình của mình .
Em hiểu khác cụ một chút - Trong làng có thằng nghiện, cầm dao, cầm kiếm đi doạ dẫm, không cho gái làng mở mang đầu óc, cấm học, cấm làm chỉ ở nhà đẻ -
Dân ghét mà không dám nói, vì tối về sợ nó đâm sau lưng. Rồi anh em họ hàng lục đục với nhau vì tranh dành tài sản, quyền lực, họ trên chi dưới...( bản chất ngay trong đạo hồi đã phân chia các nhánh và mâu thuẫn với nhau, ngay dạo do thái và đạo hồi đều từ 1 ông tổ phân ra..) -
Chính vì thế mới có cánh sát Mỹ - chứ Mỹ nó chiếm đất, chiếm nhà, cướp tiền ai đâu; Riêng nó một mình ở châu Mỹ, cách trở cả đại dương bao la nó cần gì đâu;
Thằng có mỏ dầu khai thác mà không có nó tiêu dùng thì cũng móm! Nếu cứ sống mà dĩ hoà vi quý thì hay nhưng thức chất là rất dở;