[Funland] Vì sao người ta tự hào là "Người Hà Nội"?

liencentury

Xe đạp
Website
www.kenwood.com
Khi còn nhỏ, tôi thấy bà nội có những người bạn tới chơi nhà. Các ông, bà đều ăn nói rất nhẹ nhàng, từ tốn lắm. Bà tôi bảo: Người Hà Nội gốc đấy cháu. Lúc đó cũng không hiểu Hà Nội gốc là gì.

Lớn lên chút nữa, khi vào đại học và có vài anh đến cưa cẩm, tôi thấy các cô, bác trong nhà soi dữ lắm, vì "Gái Hà Nội" mà, không lấy trai ngoại tỉnh, đặc biệt là mấy anh Thanh Hóa, Nghệ An...Cũng may là mẹ tôi vốn không quan trọng mấy cái này, nên sau này tôi lấy một người chồng không phải người HN cũng không có vấn đề gì. Tôi buồn cười, không hiểu người ta cứ tự hào gì ở dân Hà Nội nhỉ?

Giờ đây đi làm, và đi công tác ở nhiều tỉnh thành, đi đến đâu, ngừoi ta cũng hay hỏi một câu cửa miệng: Cháu/em/chị quê gốc ở đâu nhỉ? Và khi tôi trả lời tôi là người Hà Nội thì thấy mọi người xuýt xoa: Nghe danh người Hà Nội đã lâu, giờ mới được gặp. Tôi hỏi lại: Vậy bác nghe về người Hà Nội thế nào hả bác, thì họ trả lời: Người Hà Nội lạnh lùng, thâm trầm và thanh lịch lắm...

Cá nhân tôi thì thấy: Một người đẹp vì nhân cách, chứ không vì nợi họ sinh ra. Dù ở tình thành nào thì nhân cách đẹp vẫn là một người đẹp. Có nhiều người cứ cậy sinh ra ở HN mà tính cách kiêu căng, chảnh chọe thì Hà Nội cũng chả làm gì.

Cá nhân các cụ thấy thế nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Xe em

Xe buýt
thế mợ có tự hào là người Việt nam không ợ??

Sunflower76

Đi bộ
Em cũng từng sống một thời gian ngắn với người HN gốc. Giọng nam thì trầm ấm và cách cư xử cũng rất lịch thiệp... E rất thích nhưng bây giờ em ít được gặp những người như thế dù ở HN cũng khớ khớ...

xetai14

Xe hơi
Văn hóa hà nội hay hà nội gốc chỉ còn dĩ vãng thôi

VCHDHN

Xe container
Qua mấy dòng tự sự em đoán mợ chủ năm nay cũng gần 5 xịch roài nhỉ, vì cái tầm biết được cả bạn của bà nội đến chơi...
Nếu thật vậy thì mợ cũng trải nghiệm quá đủ, để đừng đặt ra những câu hỏi đại loại như thế. Vùng miền nào cũng có niềm tự hào riêng...và hơn nữa nơi sinh ra và nơi sống cũng là yếu tố quyết định nhân cách.

liencentury

Xe đạp
Website
www.kenwood.com
Qua mấy dòng tự sự em đoán mợ chủ năm nay cũng gần 5 xịch roài nhỉ, vì cái tầm biết được cả bạn của bà nội đến chơi...
Nếu thật vậy thì mợ cũng trải nghiệm quá đủ, để đừng đặt ra những câu hỏi đại loại như thế. Vùng miền nào cũng có niềm tự hào riêng...và hơn nữa nơi sinh ra và nơi sống cũng là yếu tố quyết định nhân cách.
Bác đừng dìm hàng em thế, em mới U30 ^^

Furious

Xe điện
Em thì chả hay hồi tưởng cái dĩ vãng, chỉ thấy bây giờ ra đường toàn gặp anh hùng anh bá đến nỗi đâu đâu cũng thấy 141 đứng trấn áp. Có lẽ cái từ "Hà Nội gốc" giờ nó biến tướng nhiều rồi.

chinhatm

Xe container
Khi còn nhỏ, tôi thấy bà nội có những người bạn tới chơi nhà. Các ông, bà đều ăn nói rất nhẹ nhàng, từ tốn lắm. Bà tôi bảo: Người Hà Nội gốc đấy cháu. Lúc đó cũng không hiểu Hà Nội gốc là gì.

Lớn lên chút nữa, khi vào đại học và có vài anh đến cưa cẩm, tôi thấy các cô, bác trong nhà soi dữ lắm, vì "Gái Hà Nội" mà, không lấy trai ngoại tỉnh, đặc biệt là mấy anh Thanh Hóa, Nghệ An...Cũng may là mẹ tôi vốn không quan trọng mấy cái này, nên sau này tôi lấy một người chồng không phải người HN cũng không có vấn đề gì. Tôi buồn cười, không hiểu người ta cứ tự hào gì ở dân Hà Nội nhỉ?

Giờ đây đi làm, và đi công tác ở nhiều tỉnh thành, đi đến đâu, ngừoi ta cũng hay hỏi một câu cửa miệng: Cháu/em/chị quê gốc ở đâu nhỉ? Và khi tôi trả lời tôi là người Hà Nội thì thấy mọi người xuýt xoa: Nghe danh người Hà Nội đã lâu, giờ mới được gặp. Tôi hỏi lại: Vậy bác nghe về người Hà Nội thế nào hả bác, thì họ trả lời: Người Hà Nội lạnh lùng, thâm trầm và thanh lịch lắm...

Cá nhân tôi thì thấy: Một người đẹp vì nhân cách, chứ không vì nợi họ sinh ra. Dù ở tình thành nào thì nhân cách đẹp vẫn là một người đẹp. Có nhiều người cứ cậy sinh ra ở HN mà tính cách kiêu căng, chảnh chọe thì Hà Nội cũng chả làm gì.

Bác đã hiểu thế rồi thì còn thắc mắc làm gì?
Phân biệt địa phương, người địa phương này so bì với địa phương khác, người làng này chê bôi người làng khác... là sản phẩm của nền văn hóa lúa nước. Tất nhiên nó cũng chẳng phải xấu, nhưng nó chẳng có ý nghĩa gì trong một xã hội công nghiệp. Thực ra nó là tàn dư của nếp sống tiểu nông đã ăn sâu vào máu của những người nông dân di cư ra thành thị

mercedes30k0694

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội đó niềm tin yêu HY VỌNG

thanhtuan.mee

Xe hơi
Em thì chả biết thế nào, nhớ hồi gì nhắn tin cho 1 cô gái ở tỉnh khác. Cô ấy cho em 1 câu khiến em ngớ cả người, đại loại như là "Người Hà Nội sống giả dối, không thật lòng".
Không biết các cụ khác có nghĩ thế không ạ.

VCHDHN

Xe container
Ngoại tỉnh vào ồ ạt làm mất chất người Hà Nội quá. Đồng hóa ngược rồi.
Yếu tố ngoại lai vào nhiều bao giờ cũng xung đột và không có lợi cho hệ sinh thái. Lừa mấy lần mở topic về vấn đề này đều bị xóa.
Em không thích Lừa cùng 2 cái từ bôi đậm vì nếu chỉ đọc riêng cái dòng gạch chân, rất dẽ hiểu là đang bàn về thế giớ động vật.

hungold

Xe buýt
Em thấy mợ chủ nói, cĩng đáng để chúng ta suy ngẫm lắm chứ. Chúng ta không nên đưa cái gọi là "Vùng miền" vào đây. Tại sao lại có từ "Người Hà Nội" Em cũng đã từng được nghe các cụ xưa, và nhiều người, đặc biệt là cả trên tivi nói về "Người Hà Nội" nói đến là phải nói về sự thanh lịch là đầu tiên. Mặc dù không biết trong lòng họ nghĩ gì, tốt hay xấu. Nhưng phong cách sống, xã giao.... Thì chúng ta cần phải xuy ngẫm. Không cớ gì người xưa họ lại đặt cho cái câu ấy. Mặc dù em không phải "Người Hà Nội", nhưng em vẫn rất ngưỡng mộ họ, và luôn lấy đó làm khuôn mẫu để tự mình học hỏi.

cưỡi chổi

Xì hơi lốp
HN thì kệ Hn chứ, gì mà căng :))
người HN gốc giờ còn mấy đâu

kduc

Xe container
Ngoại tỉnh vào ồ ạt làm mất chất người Hà Nội quá. Đồng hóa ngược rồi.
Yếu tố ngoại lai vào nhiều bao giờ cũng xung đột và không có lợi cho hệ sinh thái. Lừa mấy lần mở topic về vấn đề này đều bị xóa.
Com nhanh ko mốc xóa mất. Cá nhân e thấy chỉ nên tự hào vì cái gì tiến bộ hơn, mẽo mà nó ko có yếu tố ngoại lai, đa chủng tộc thì bây h chắc cũng chỉ như Xomali thôi.

mxm

Xe hơi
Đơn giản là thẩm du thì bao giờ cũng xướng cụ ạ.

liencentury

Xe đạp
Website
www.kenwood.com
Em thì chả biết thế nào, nhớ hồi gì nhắn tin cho 1 cô gái ở tỉnh khác. Cô ấy cho em 1 câu khiến em ngớ cả người, đại loại như là "Người Hà Nội sống giả dối, không thật lòng".
Không biết các cụ khác có nghĩ thế không ạ.
Cái này em nghĩ cô gái bạn cụ hiểu sai ý. Người Bắc nói chung thì hay khách sáo, tức là dù họ không thích thì ngoài mặt họ vẫn cố gắng tỏ ra lịch thiệp để cư xử. Ăn gì không ngon, không hợp, nhưng vì không muốn người đối diện buồn nên họ đều khen ngon. Cái này không nên quy là giảdoisos. CHỉ là họ không muốn người khác buồn thôi. Còn người Nam thì họ đơn giản hơn, yêu ghét rõ ràng, thích hay không họ hay nói thẳng. Mỗi đức tính đều có cái hay, cái dở, nên áp dụng tùy hoàn cảnh cụ ạ.

hungold

Xe buýt
Đúng vậy ạ. Nói đến "Người Hà Nội" là nói đến sự thanh lịch, chứ không vì một cá nhân nào đó ko tốt mà đánh giá cả một cái chung. và ở đây một số các cụ cũng không nên đưa cái gọi là phân biệt vùng miền vào, mình cần học tập sự văn minh, thanh lịch... để xã hội ngày càng tốt đẹp hơn đúng không ạ.
Mặc dù em không phải là người Hà Nội, nhưng em luôn ngưỡng mộ họ, đặc biệt là các bà, các cụ ở thế hệ đi trước.

volanggo

Xe tăng
Lại chuyện của em, Năm trước ra Eximbank 19 Trần Hưng Đạo là cái thẻ, đưa chứng minh cho cô bé NV, em NVcoi qua cái rồi nó ngạc nhiên hỏi anh là người dân tộc thiểu số...em cũng uh..ah, rồi em mới hỏi lại em NV "Em có thấy anh khác gì không" em NV nói không ah,như mọi người, tại vì nay em gặp người dân tộc thiểu số lần đầu tiên.