Thảo luận Vì sao Vinfast

Trạng thái
Thớt đang đóng

nissantiida

Xe điện
Cụ tự nói chính mình à? Tôi ở nước ngoài mấy chục năm còn chả có cái suy nghĩ như này? Tây lông thì nó có gì hơn người VN mình? Tôi nói con người nhé. Tôi chưa thấy 1 người Đức nào chê bai hay sỉ nhục dân Vn mình vì xuất xứ nghèo cả. Kể cả theo suy nghĩ của tôi nếu có thì cũng chỉ là bọn đầu đất, suy nghĩ cực đoan, thiếu văn minh.

Còn lại người Vn ở nước ngoài tôi thấy thành công vãi ra. Con cái thì học hành cao hơn cả dân bản xứ. Xe đẹp chạy nhiều vô kể. Nhà riêng, căn hộ mua,.. chả thiếu.
Làm ra tiền còn giúp đỡ cho gia đình, người thân ở Vn, số nhiều còn đầu tư về cho đất nước,
Cụ cứ bỏ tay khỏi quần và ra khỏi ao làng đi ạ. Nghe cụ nói như đứa trẻ còn đang đi học. Hài hước quá đi. Không thì cụ cũng thuộc thành phần loser của xã hội. Thành phần mà tự xấu hổ và nhục với chính bản thân mình. Và cái này không liên quan đến TÂY, TÀU hay Việt cụ ạ.

:)) :))
Hơn nhau ở thành quả làm được cái gì mà ng khác k làm được. Con người Việt ở tây cũng chỉ là ăn ké thành quả của tây lông tạo ra thôi. Có ông chủ hãng ô tô hay thương hiệu quốc tế nào người Việt chưa? Cái này VN phải chạy theo tây tàu rồi. Biết mình kém mà phấn đấu chứ cụ. Có chăng thì động viên nhau chắc dân mình cũng có same potential, cần thêm thời gian thôi.

Chỉnh sửa cuối:

HDHD.

[Tịch thu bằng lái]
Hơn nhau ở thành quả làm được cái gì mà ng khác k làm được. Con người Việt ở tây cũng chỉ là ăn ké thành quả của tây lông tạo ra thôi. Có ông chủ hãng ô tô hay thương hiệu quốc tế nào người Việt chưa? Cái này VN phải chạy theo tây tàu rồi. Biết mình kém mà phấn đấu chứ cụ. Có chăng thì động viên nhau chắc dân mình cũng có same potential, cần thêm thời gian thôi.
Nói như cụ thế thì anh Vượng cũng ăn ké thành quả tây lông (Ú cờ rai nà) mấy chục năm rồi mới về Vn chứ khác gì đâu? Sao trong nước 80tr người còn chẳng có mấy chủ hãng ô tô hay thương hiệu quốc tế nào mà cụ đòi ở nước ngoài với lẻ tẻ vài triệu người? Còn tỉ phú gốc Việt thì thiếu gì đâu cụ?
Vn mình còn nghèo cái đó ai chả biết cụ? Nhưng sao mà phải như này?

1. Các cụ tự ti và xấu hổ vì mình là người Việt Nam. Các cụ nuôi cái cảm xúc xấu hổ không biết trốn vào đâu khi bị so sánh với người nước ngoài: mặt cúi gằm và hai ngón chân cái di di nát cả đất dưới chân. Một nỗi nhục nhã vì xuất xứ nghèo hèn của dân tộc.
Nước ngoài như những thằng đế quốc cũng đi ăn cướp, giết người vể chứ có gì đâu?
#-o

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Nói như cụ thế thì anh Vượng cũng ăn ké thành quả tây lông (Ú cờ rai nà) mấy chục năm rồi mới về Vn chứ khác gì đâu? Sao trong nước 80tr người còn chẳng có mấy chủ hãng ô tô hay thương hiệu quốc tế nào mà cụ đòi ở nước ngoài với lẻ tẻ vài triệu người? Còn tỉ phú gốc Việt thì thiếu gì đâu cụ?

Nước ngoài như những thằng đế quốc cũng đi ăn cướp, giết người vể chứ có gì đâu?
#-o
Thì mới nói kỳ vọng tương lai chứ ng Việt còn phải phấn đấu chán, đừng lấy thành tích học tập ra hù cụ ạ!

HDHD.

[Tịch thu bằng lái]
Thì mới nói kỳ vọng tương lai chứ ng Việt còn phải phấn đấu chán, đừng lấy thành tích học tập ra hù cụ ạ!
Ai lấy ra hù? Cái đó cho thấy người Viêt mình cũng thông minh, chiụ học chẳng kém mà còn hơn Tây.
Cái tốt không dc phép nêu? Ai mới là tự nhục hã cụ?
~:>

nissantiida

Xe điện
Ai lấy ra hù? Cái đó cho thấy người Viêt mình cũng thông minh, chiụ học chẳng kém mà còn hơn Tây.
Cái tốt không dc phép nêu? Ai mới là tự nhục hã cụ?
~:>
Hơn nhau hay không nó thể hiện ở thành quả. Cứ làm được đi đã rồi gáy cũng chưa muộn.
Cụ cứ thể hiện ý kiến để trao đổi, ai bảo cụ không được phép? Nhưng cách đi từ kq học tập đến người Việt không thua kém là chưa hợp lý. Kq học tập chỉ mới nói kỳ vọng tương lai chưa có real evidence.

FUKCLU3

Xe tải

#-o
Nói như cụ thì nguyên châu Âu cũng ăn ké thành công của họ Nhà Trần Đông A nhỉ. Chứ không thì cả châu Âu giờ toàn style mặt bự như chảo rang và chỉ cưỡi ngựa, làm gì có ô tô mà chạy. Cụ chớ tưởng nghìn năm là gì to tát. Cụ cứ nhìn tình cảnh người da đỏ ở Mỹ hiện nay sống chủ yếu trong các khu bảo tồn giống loài thay vì là chủ nhân của Bắc Mỹ như 300 năm trước thì có thể hiểu châu Âu may mắn như nào khi tổ tiên của cụ 3 lần đânh bại nhà Nguyên, khởi đầu cho sự suy tàn của đế chế đó. Cụ không định nói là người da đỏ thấp kém chứ?
Còn về Vinfast?
1. Chất lượng của nó thì sờ sò ra đó. Ai rảnh đi dắt mũi tôi. Dẫn chứng thì tôi đã dẫn hàng đống clip cụ thể mô tả đến từng con ốc. Mới đây Tipcar làm clip để song song 2 xe BMW và Lux trong từng khung hình. Cụ không phủ nhận được nhỉ? Thậm chí xe Vinfast còn tích hợp được các công nghệ đỉnh cao của hãng khác để tối ưu hoá như hộp số ZF mà các cụ (chỗ này cụ không có nói, nhưng team anti của cụ, người có chất lượng còm tệ hơn, thì lùa Vinfast vào rổ đồ phế thải sau khi cụ kích đểu là xe xài hàng Tàu, thử xe ở Tàu) gọi xách mé là 5 cha 3 mẹ. 50 cha 70 mẹ mà ngon thì lại là quá tốt, cụ ạ. Dẫn chứng và lập luận của tôi nó hạn chế vậy thôi cụ.
2. Nếu chất lượng nó đã thế, nếu giá bán nó như thế mà không quá rẻ so với đầu vào thì chỉ có thể BMW quá đắt so với đầu vào vì cùng sản xuất linh kiện tại Tàu, như chính cụ bêu, nhỉ? Trong cả 2 trường hợp thì hoặc là cụ đang tận hưởng khuyến mãi của người anh em doanh nghiệp Việt Nam, hoặc cụ tránh bị lợi dụng cắt cổ bởi người Đức lịch thiệp, nhỉ? Tiền chênh lệch kiểu đó Đức nó nuôi được cả châu Phi chứ riêng gì cụ.
3. Đầu tư về chất lượng khung gầm, chất lượng máy móc, vận hành thì chỉ khi đi mới thấy. Như tiếng đóng cửa phải mạnh tay hơn hãng khác vì đơn giản là tôn dày, gioăng dày, kín khí hơn mà Vinfast tốn nhiều tiền hơn Toy để có cú đóng cửa mà không phập phồng sợ cửa méo như xe Nhật xe Hàn TẠI VN thì các cụ lại chế giễu là hàng dùi đục.
Tóm lại không ưa thì dưa có giòi cụ nhỉ? Đặc tính dân tộc đấy. Chết đến đít không bỏ nhỉ?
À nhân tiện nói về NVNONN, không phải ai cũng được như cụ mô tả đâu. Tuy không vui nhưng thật.
Xin nói trước tôi không có ý hạ thấp người có thực trong ví dụ kèm theo, mà chỉ là để cụ bớt ảo tưởng 1 chút:
.
Nào, bây giờ thì ai thực sự có vấn đề, nhỉ?

Keep

Xe điện
Thế nào là dèm pha? Ai định nghĩa dc hay là cụ định nghĩa? Còn tôi sống và trưởng thành ở 1 nước dc quyền tự do nói lên suy nghĩ của mình thì tôi nói. Đó là quyền lợi của tôi. Tôi nói lên suy nghĩ thật sự về 1 con XE HƠI là dèm pha hàng Việt? Thế còn tôi ca ngợi những hãng như THACO, Thành Công, Bitis, Trung Nguyên, Viettel thì là cái gì?
Tôi đến giờ vẫn hỏi các cụ là tôi nói sai gì và chưa ai dẫn chứng dc cơ mà? Toàn là tôi chỉ ra cái sai trong kiến thức của các cụ về con xe này mà?
Hay là tôi phải bợ đít, giấu sai, giấu dốt, bất chấp bằng mọi cách đưa ra giải thích, lấp liếm, vu khống, bịa đặt, chửi đổng, công kích cá nhân, chụp mũ như cụ hay các cụ seeder cho Vin mới là yêu gia đình, đất nước, đồng bào?

Tôi tưởng chúng ta đã đủ trưởng thành và suy luận văn minh, sáng suốt để tách dc các việc với nhau?
Tranh luận mà không dùng dc kiến thức, suy nghĩ, tư duy mà phải lắt léo, đá đểu, lôi kéo, mang những thứ không liên quan vào nó nhục nhã lắm cụ à.
Những cụ seeder vì miếng cơm, manh áo tôi còn hiểu," cụ Keep nhỉ? "

Nhưng còn cụ? Nguyên do là gì hay chính cụ bị đội kia dắt mũi mà chưa nhận ra?

^:)^^:)^
Tôi chỉ tư vấn cho khách cái gì khách cần, tôi ko phải dắt mũi ai cả, tôi vẫn tư vấn cho khách của tôi cần gì, thích gì tùy nhu cầu và khả năng. Ông có ở VN quái đâu mà ch.õ mõ.m vào làm gì, c.út đi về thế giới của ông đi. Ti tiện!

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Tôi chỉ tư vấn cho khách cái gì khách cần, tôi ko phải dắt mũi ai cả, tôi vẫn tư vấn cho khách của tôi cần gì, thích gì tùy nhu cầu và khả năng. Ông có ở VN quái đâu mà xxx vào làm gì, yyy về thế giới của ông đi. Ti tiện!
Bình tĩnh cụ ơi! :))

Blacksoulstone

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ bình tĩnh
Chuẩn ạ... Cứ bình tĩnh các cụ... Em còn chưa được ngồi thử xe Vin lần nào... Có cụ Vin nào đi bay cần gửi xe qua đên pm em cái để em ngồi ké một lần ạ !

minhhainhim

Xe buýt
Cứ bình tĩnh thôi các cụ. Chủ đề chính là cái xe, cứ bàn cái xe đi đã. Các chủ đề khác như lòng yêu nước, niềm tự hào hay tự nhục, tự nọ tự kia tính sau đi, vì tất cả cũng chỉ là hoặc hô khẩu hiệu, hoặc câu chửi đổng, nó chả có ý nghĩa gì trong tranh luận về một sản phẩm của thị trường cả.
Em cứ ném ý kiến vào để tạm gọi là định hướng tranh luận đi thế này:
Có thể thấy là đang chia 2 phe phỏng ạ, tạm gọi là phe AK và phe M16 đi, cho trực quan, mặc dù tên gọi chỉ mang tính minh họa chứ ko có ý nghĩa gì cả.
Giờ đường ray chính để tranh luận:
Cái xe tốt hay không. OK phe M16 bảo cái xe tốt, mời đưa ra dẫn chứng. Phe AK bảo cái xe ko tốt, mời phản biện. Tất cả dựa trên các yếu tố có thực của cái xe như thông số, các trải nghiệm khách quan, các thiếu sót hoặc sự cố đã xảy ra...
Tạm thế các cụ nhé. Hai người lính bắn nhau ngoài chiến trường, sử dụng vũ khí và kỹ năng của mình để diệt nhau, chứ có ai đứng mạt sát nhau là tao yêu nước tao hơn mày yêu nước mày bao giờ đâu.

Keep

Xe điện
Em bận phục vụ bao khách chưa xong, hơi đâu mà dắt mũi ai, thế mà nó lôi e vào làm gì ko biết. Cái thói Ti tiện ấy chết mất xác bên kia vẫn ko hết cơ.

minhhainhim

Xe buýt
Thớt này để giải trí thì chất như nước cất rồi.
Ý cụ hoàn toàn có lý.
Và dĩ nhiên Vinfast có cái lý của họ khi kinh doanh. Bằng chứng là họ bán được nhiều xe đấy chứ nhỉ.
Và người mua xe hoặc chưa mua như cụ đều có cái lý của mình.
Miễn là có lý. Nói phải củ cải cũng nghe.
Và dẫu trăm cái lý cũng cần tí cái tình thì mới tồn tại được.
Còn 4 tuần nữa là Tết rồi các cụ nhỉ...
Ai cũng đều có lý mà cụ, nói gì đến chiến lược bán hàng của Vin.
Ví dụ như nhà em, con em gái em nó vừa lấy xe, và nó chọn Fadil, vì mục đích sử dụng của nó chỉ là 1 mình nó đi chợ, đón con đón cái, loanh quanh thành phố. Và nó nói lý do chọn Fadil cũng thật đơn giản: Khuyến mại nhiều, tính ra rẻ hơn các xe khác. Thế thôi, đơn giản hết sức, vì túi tiền mình có hạn. Vì có thể, trong phân khúc ấy, Fadil là lựa chọn hợp lý nhất để mua. Và cũng có thể, Fadil nhiều người mua rồi, hỏi được nhiều kinh nghiệm hơn, dễ chọn hơn. Hôm nào e sẽ mượn nó vài hôm để trải nghiệm xem thế nào.
Còn em, giờ em đang phải ngắm đến xe 7 chỗ để đổi xe, vì sedan 4 chỗ ko chứa nổi cả nhà nữa, e có nhiều lựa chọn hơn. Vì sao e lăn tăn, vì SA trong những người em quen, ít người dùng, e chưa có nhiều kinh nghiệm về nó, vì trong phân khúc đó, nhiều rất nhiều lựa chọn. Cụ thể e đặt lên bàn cân 3 em, SA, CX8 và Everest. Ví dụ như, em hỏi đủ kinh nghiệm của những người tin tưởng, mà 3 con chất lượng ngang nhau, thì vì chút lòng yêu nước hay cái gì đó cao siêu hơn, có thể em sẽ chọn SA.
Vậy thôi cụ, mọi thứ với từng người đôi khi nó đơn giản như vậy thôi. Đơn giản cho dễ sống. Lý cũng đủ cả, tình cũng nhiều chứ.
4 tuần nữa là tết rồi, chúc cụ và gia đình đón tết vui vẻ, chúc năm mới nhiều thắng lợi mới.

Porsche911GTS

Xe tải
Porsche Cars North America 980 Hammond Drive Suite

HDHD.

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chỉ tư vấn cho khách cái gì khách cần, tôi ko phải dắt mũi ai cả, tôi vẫn tư vấn cho khách của tôi cần gì, thích gì tùy nhu cầu và khả năng. Ông có ở VN quái đâu mà ch.õ mõ.m vào làm gì, c.út đi về thế giới của ông đi. Ti tiện!
Ấy ấy seeder bán xe 4 bánh sang chảnh, xịn sò mà sao như bà bán cá thế này cụ. Hạ hoả, hạ hoả đi.
>:)>:)

HDHD.

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bình tĩnh thôi các cụ. Chủ đề chính là cái xe, cứ bàn cái xe đi đã. Các chủ đề khác như lòng yêu nước, niềm tự hào hay tự nhục, tự nọ tự kia tính sau đi, vì tất cả cũng chỉ là hoặc hô khẩu hiệu, hoặc câu chửi đổng, nó chả có ý nghĩa gì trong tranh luận về một sản phẩm của thị trường cả.
Em cứ ném ý kiến vào để tạm gọi là định hướng tranh luận đi thế này:
Có thể thấy là đang chia 2 phe phỏng ạ, tạm gọi là phe AK và phe M16 đi, cho trực quan, mặc dù tên gọi chỉ mang tính minh họa chứ ko có ý nghĩa gì cả.
Giờ đường ray chính để tranh luận:
Cái xe tốt hay không. OK phe M16 bảo cái xe tốt, mời đưa ra dẫn chứng. Phe AK bảo cái xe ko tốt, mời phản biện. Tất cả dựa trên các yếu tố có thực của cái xe như thông số, các trải nghiệm khách quan, các thiếu sót hoặc sự cố đã xảy ra...
Tạm thế các cụ nhé. Hai người lính bắn nhau ngoài chiến trường, sử dụng vũ khí và kỹ năng của mình để diệt nhau, chứ có ai đứng mạt sát nhau là tao yêu nước tao hơn mày yêu nước mày bao giờ đâu.
Ấy, sao cụ càng nói, càng phân tích lại càng giống em rồi? Cụ là clone ai hay thuộc phe thù địch, 3///?
Trong này các cụ ấy đi theo đội tuyên truyền có nói về xe đâu cụ?
Dù gì cũng cụng ly với cụ. Welcome to box Vinfast.
\m/\m/

Keep

Xe điện
Ấy ấy seeder bán xe 4 bánh sang chảnh, xịn sò mà sao như bà bán cá thế này cụ. Hạ hoả, hạ hoả đi.
>:)>:)
Thím ơi, thím đừng gọi tôi nữa, tôi sợ lắm thím ạ. Cái ngữ đàn bà như thím tôi sợ, thật sự sợ! Thím tha cho tôi được ko

HDHD.

[Tịch thu bằng lái]
Nói như cụ thì nguyên châu Âu cũng ăn ké thành công của họ Nhà Trần Đông A nhỉ. Chứ không thì cả châu Âu giờ toàn style mặt bự như chảo rang và chỉ cưỡi ngựa, làm gì có ô tô mà chạy. Cụ chớ tưởng nghìn năm là gì to tát. Cụ cứ nhìn tình cảnh người da đỏ ở Mỹ hiện nay sống chủ yếu trong các khu bảo tồn giống loài thay vì là chủ nhân của Bắc Mỹ như 300 năm trước thì có thể hiểu châu Âu may mắn như nào khi tổ tiên của cụ 3 lần đânh bại nhà Nguyên, khởi đầu cho sự suy tàn của đế chế đó. Cụ không định nói là người da đỏ thấp kém chứ?
Còn về Vinfast?
1. Chất lượng của nó thì sờ sò ra đó. Ai rảnh đi dắt mũi tôi. Dẫn chứng thì tôi đã dẫn hàng đống clip cụ thể mô tả đến từng con ốc. Mới đây Tipcar làm clip để song song 2 xe BMW và Lux trong từng khung hình. Cụ không phủ nhận được nhỉ? Thậm chí xe Vinfast còn tích hợp được các công nghệ đỉnh cao của hãng khác để tối ưu hoá như hộp số ZF mà các cụ (chỗ này cụ không có nói, nhưng team anti của cụ, người có chất lượng còm tệ hơn, thì lùa Vinfast vào rổ đồ phế thải sau khi cụ kích đểu là xe xài hàng Tàu, thử xe ở Tàu) gọi xách mé là 5 cha 3 mẹ. 50 cha 70 mẹ mà ngon thì lại là quá tốt, cụ ạ. Dẫn chứng và lập luận của tôi nó hạn chế vậy thôi cụ.
2. Nếu chất lượng nó đã thế, nếu giá bán nó như thế mà không quá rẻ so với đầu vào thì chỉ có thể BMW quá đắt so với đầu vào vì cùng sản xuất linh kiện tại Tàu, như chính cụ bêu, nhỉ? Trong cả 2 trường hợp thì hoặc là cụ đang tận hưởng khuyến mãi của người anh em doanh nghiệp Việt Nam, hoặc cụ tránh bị lợi dụng cắt cổ bởi người Đức lịch thiệp, nhỉ? Tiền chênh lệch kiểu đó Đức nó nuôi được cả châu Phi chứ riêng gì cụ.
3. Đầu tư về chất lượng khung gầm, chất lượng máy móc, vận hành thì chỉ khi đi mới thấy. Như tiếng đóng cửa phải mạnh tay hơn hãng khác vì đơn giản là tôn dày, gioăng dày, kín khí hơn mà Vinfast tốn nhiều tiền hơn Toy để có cú đóng cửa mà không phập phồng sợ cửa méo như xe Nhật xe Hàn TẠI VN thì các cụ lại chế giễu là hàng dùi đục.
Tóm lại không ưa thì dưa có giòi cụ nhỉ? Đặc tính dân tộc đấy. Chết đến đít không bỏ nhỉ?
À nhân tiện nói về NVNONN, không phải ai cũng được như cụ mô tả đâu. Tuy không vui nhưng thật.
Xin nói trước tôi không có ý hạ thấp người có thực trong ví dụ kèm theo, mà chỉ là để cụ bớt ảo tưởng 1 chút:

Nào, bây giờ thì ai thực sự có vấn đề, nhỉ?
Oh, chờ mãi giờ mới có tí comment cụ liên quan đến cái xe 4 bánh. em mạn phép trả lời cụ.

1. Cái hộp số ZF thì nó là tốt, có gì mà đỉnh cao hay đỉnh thấp cụ? Con xe nó có phải chỉ có cái hộp số không đâu? Sao cụ cứ bị ám ảnh cái đồ Tàu là không tốt nhỉ? Tôi đã nói cụ là có tàu this, Tàu that, Tàu mà dc BMW kiểm tra chuẩn chất lượng cho in logo thì có vấn đề gì? Còn ai nói khác thì cụ trả lời người ta, đó không phải là tôi.

2. BMW thì nó là xe đắt, ở đâu cũng vậy nhưng ở VN tôi thấy là extreme đắt. Còn lý do thì chắc nhiều, có phần chắc cũng từ hội seeder.
Tôi là người tiêu dùng và tôi luôn đứng về phía người tiêu dùng. Không BMW, không VF, không thằng nào sx cả.

3. Tôi cũng chưa nói nó là con xe kém hay gì. Nó có ưu và khuyết. Bao gồm nhiều lỗi và đc nhiều người confirm. Đương nhiên chẳng có con xe nào hoàn hảo. Nó chỉ là con xe và chúng ta hoàn toàn dc chê và đánh giá. Thằng nào cũng vậy, hãng nào cũng vậy. Không phải ca tụng nó lên mây xanh hay lôi mãnh liệt vào khi so sánh. Nó ngu là ta dc chửi. Nó chống chế là ta dc đấm (qua mạng). Hãng nào cũng thế.
Tôi thì cả nhà fan Mercedes. Mấy chục năm nay từ ba má, tôi, anh tôi đều đi Mer. Thậm chí anh tôi còn có cả 1 con Mer Oldtimer.
Tuy nhiên vẫn cứ chửi những lỗi mà nó có. Đơn giản.
:)):))

HDHD.

[Tịch thu bằng lái]
Thím ơi, thím đừng gọi tôi nữa, tôi sợ lắm thím ạ. Cái ngữ đàn bà như thím tôi sợ, thật sự sợ! Thím tha cho tôi được ko
Em phải yêu cụ lắm mới gọi đấy nhé. Cụ xem có ai dc em tag hẳn tên như cụ không? Gọi mà cụ vẫn vào chữi là em mừng rồi. 1 ngày gọi không thấy cụ đâu thì em buồn vì cụ không còn bán xe giúp đất nước nữa mà đủ tiền ăn chơi, hưởng thụ ở nhà rồi.
@};-

Keep

Xe điện
Em phải yêu cụ lắm mới gọi đấy nhé. Cụ xem có ai dc em tag hẳn tên như cụ không? Gọi mà cụ vẫn vào chữi là em mừng rồi. 1 ngày gọi không thấy cụ đâu thì em buồn vì cụ không còn bán xe giúp đất nước nữa mà đủ tiền ăn chơi, hưởng thụ ở nhà rồi.
@};-
Em bận phục vụ các cụ khác chứ rảnh mà nghe lải nhải cái ngữ đàn bà như thím đâu lêu lêu lêu
6

Trạng thái
Thớt đang đóng