Việt Nam, 12 ngày, hiển thị và cảm nghĩ

ThomasThang

Xe điện
Cây cầu này thật tình thì em quên là nó nằm đâu, có ai biết xin chỉ dùm cháu cho nó nhớ. Chỉ mãi ngắm nhìn rừng dừa bát ngát quên chụp lý trình, cháu xin lỗi

Em ghi lộn tháng 9. Đó là ngày cuối tháng 8, 2012​

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Ảnh kụ chụp đẹp lắm. Kụ đang ở VN rồi ahf. Nhìn tên kụ lại nhớ đến nv thomas more trong phim. Chúc kụ thượng lộ bình an.

ThomasThang

Xe điện
Ảnh kụ chụp đẹp lắm. Kụ đang ở VN rồi ahf. Nhìn tên kụ lại nhớ đến nv thomas more trong phim. Chúc kụ thượng lộ bình an.
Dạ cảm ơn cụ. Em đang nghía cái con heo đất xem tháng 3 này em có qua HN duoc ko, chắc là được, ko thì cũng chỉ lùi lại tí thôi.
em thêm hình và 1 video em quay phà qua sông Cổ Chiên, 1 trong 9 nhánh Cửu Long. Nay thì Cửu Long đã thành Thất Long, chỉ còn 7 nhánh đến biển.

Và youtube

[YOUTUBE]ClccfMSedc8[/YOUTUBE]

nếu ko xem duoc thì nhờ các kụ click vào link thôi:

http://www.youtube.com/watch?v=ClccfMSedc8

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Cụ Thomas có chuyến đi thật hay, cung đường của cụ em cũng đi nhiều nhưng nhìn ảnh cụ chụp vẫn thấy lạ. Đất nước mình đẹp lắm cụ ạ, bạn em ở Mỹ về em toàn đưa đi vào rừng, núi chơi, chúng nó khoái lắm!

kentdju

Xe điện
Ảnh đẹp, văn hay - Thanks cụ chủ nhiều.

ThomasThang

Xe điện
Cụ Thomas có chuyến đi thật hay, cung đường của cụ em cũng đi nhiều nhưng nhìn ảnh cụ chụp vẫn thấy lạ. Đất nước mình đẹp lắm cụ ạ, bạn em ở Mỹ về em toàn đưa đi vào rừng, núi chơi, chúng nó khoái lắm!
bac khongthuphi nói "... vào rừng núi chơi..." là vào rừng núi chơi lành mạnh chứ, phải ko? Xac định dùm cho em yên tâm.

e thêm hình bac xem có nhận ra địa phận chụp ko

Cái chồ này gần như đi lạc vì chưa ai đi qua lần nào, tài xe mù u, chỉ đặt tin tưởng mù quán vào Google Map trong iPad mà đi. Rốt cuộc cũng thoát, ra được đường chính về Cần Thơ

Cầu Chợ Lách em đã đi qua khi xưa (xưa lắm)

Bờ dửa đặc trưng là "bờ sông" quen thuộc khắp các sông lớn rạch nhỏ vùng này. Đường dậu đó ko phải là bờ sông thật sự, là nơi nước chạm đất. Đừa chống sạt lở rất tốt, cách bờ đất nổi chừng 5 đến 20 thước, ghe tàu đi qua gây sóng thường xuyên, nếu ko có dừa thì có lẽ chỉ 1 ngày là tiêu tan bờ đê.
Em đây đã từng có thời gian đi tàu đò từ Cần Thơ về Vị Thanh qua Kiên Giang để đi U-Minh thường xuyên, suốt ngày chỉ thấy bờ dừa này.

Đưong ven tránh thành phố Mỹ Tho để đi thẳng đến cầu Rạch Miễu (xin xem video)

Hình sau này là cắt từ trong video truoc ra nên khá mờ. Là đoạn đường trong tình Bến Tre sắp lên cầu Hàm Luông

khongthuphi

Xe điện
bac khongthuphi nói "... vào rừng núi chơi..." là vào rừng núi chơi lành mạnh chứ, phải ko? Xac định dùm cho em yên tâm.
Đi chơi mạnh nhưng chưa lành lắm cụ ạ!
Tụi em chất đồ và "hàng" lên xe, đi du lịch " bụi" Tây nguyên, Đà Lạt vui lắm! Lúc nào cụ về VN em bật mí cho.

Chivas_xlt

Xe hơi
E thích mấy kiểu chụ cụ chủ thớt chụp đẹp wa

laicanthan

Xe container
Em rót rượu mời cụ chủ rồi ,em xin phép ngồi xem ảnh của cụ với ạ

ThomasThang

Xe điện
Ngủ 1 đêm tại Cần Thơ, sáng sau ra đây làm mỗi người 1 bụng. Xưa là nhà lồng Chợ Cần Thơ, nay là 1 nhà hàng. Nhìn ra sông Cần Thơ

Ngoại cảnh thì như thế này. Nhìn lên thựong nguồn song Cần Thơ.

Mặt trước thì như thế này

Ra ngoài bờ kè thì như thế này. Hướng nhìn ra vàm - hay ngã ba sông - nơi song Cần Thơ đỗ ra song Hậu. Tàu loại này gọi là giỏ lãi (vỏ lãi), xưa làm đò dọc đi đến Rach Giá, bến là Rạch Sỏi, hay về tận Cà Mau chỉ bằng sông rạch và nhất là hệ thống (mạng) đường kinh các chúa Nguyễn đã cho đào cách đây trên 200 năm. Từ đây đến Cà Mau sẽ 2 ngày, Rạch Sỏi thì 1 ngày, lựa con nước mà đi vì khi triều lên xuống các sông rạch hay kinh có thể bị nước ngược, nuơc thấp còn bị nạn lục bình v.v... rất vất vả. Em có quá trình trải nghiệm với tình hình nay khi xưa. Ê lắm các cụ ạh

ThomasThang

Xe điện
Tiếp đi cụ, em hóng.
Chời! thấy đứa con nít, đẹp muốn xỉu, chấp tay hóng hình thế này ai mà cầm lòng cho đặng. Giờ các cụ vui chơi chè chén là giờ em ngủ, nhưng phải cố gắng thôi, lấy tăm chống mắt trả nhời. Thế thì:

tiếp theo các hình trên, sau khi phè xong buổi sáng thì về trả phòng lên xe. Trước khi bái bai mấy cái giường em ôm máy chạy vội lên sân thượng nghía Cần Thơ 360 độ 1 phát cho hả dạ mới chịu cất bước đi. Chả nhẽ tình ta chỉ có thê thôi...

Mấy ngày hôm nay nghe các nhà banks như hơi có... vấn đề, liếc bên cạnh thấy đám mây đen kéo đến tòa nhà Sacombank, em tự nghĩ, "chà, mây đen bao phủ ngân hàng", điềm gì đây ta!? bèn nháy 1 phát ghi nhận thời sự.

Chùa Miên​

Nhìn lại 1 lần ghi vào ký ức xóm dửa ven sông Cần Thơ. Ngày nào ta sẽ thấy lại mi?

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Lên đường về TP HCM.

Hình này ghi chú sai. (Ghi tháng cũng sai, đó là cuối thàng 8.2012).
Đúng là, đây là đường thành phố đi về hướng đông, qua cầu sông Cần Thơ nhìn thấy trong các hình post trước. Cầu có thể nhìn thấy trong xa của hình.

là sông này. Hình cũng ghi chú sai, hình qua cửa phải của xe, xe chạy về phía trái hình, nhìn lên thượng nguồn sông Cần Thơ, sông chảy bên mạng Đông của phần lớn thành phố.

Đi trên đoạn cầu bắt qua nhánh Nam của sông Hậu, qua Cồn Ấu là 1 cù lao lớn giữa giòng Hậu Giang

khoinguyen

Xe điện
Ảnh cụ đẹp quá!

bigradeon

Xe tải
Ảnh đẹp quá bác ơi! Bác đừng để ý đến chú thích hay câu chữ, bác xa nhà lâu nên mấy cái đó không quan trọng, quan trọng là cái tình trong mấy tấm hình của bác với quê hưong thôi.

Bác nói đúng về mấy cái cầu ở miền Tây, nhà có thóc người ta mới cho mượn gạo. Không ai cho không ai cái gì, nó cho mình mượn tiền nhưng mình cũng phải trả tiền thiết kế, kỹ sư chưa kể phải cho nó nhiều ưu đãi trong các hợp đồng khác, thậm chí nhượng bộ trong một số việc cũng như mượn thì phải trả lãi

lamtts

Xe đạp
Cụ có chuyến đi xuyên Việt hay quá và ảnh rất đẹp!

ThomasThang

Xe điện
Cầu Cần Thơ là cây cầu nhảy cóc. Đoạn đầu đáp lên Cù Lao Ấu giữa giòng Hậu Giang. Đây là hình khi xuống chổ đó. Sau là đó nhịp dài giây vang (hay van, hay văng e cũng chả biết) qua giòng chính của Sông Hậu, chảy phía Bắc cù lao.

Đi hướng Bắc