VinaMazda-CN Ngọc Hồi: Thật đáng xấu hổ (Kinh nghiệm chung cho tất cả OFer)

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
E có sửa gì đâu, lần trước vào check và xóa lỗi túi khí nhân tiện kiểm tra luôn :D ặc ặc kiểm tra xong nhìn cái báo giá sửa chữa em ngất luôn :( chuồn về gara HTX tự sướng :))
Cái xe nguyên bản nó phải thế, lăn tăn gì :))

cuongelppa

Xe tải
các pac trong gara dc cái là chặt chém nhiệt tình khỏi phải nghĩ...

billnantes

Xe container
vào hãng thì chết rồi ,em có con Hyundai I30 mang vào hãng thay cái dây cô roa tổng nó bảo em 520k+100k công thay ,em ra nhà cụ Hùng cò hỏi mua hàng MOBIS y hệt trong hãng giá 190k ......rẻ hơn hẳn 300k (về đổ xăng còn hơn ).

HMG

Xe máy
"Cám ơn cụ. Khổ thân cụ quá. Muốn xài đồ/ dịch vụ chính hãng mà cũng ko yên thân.

Riêng em cảm nhận: Mazda Ngọc Hồi @ Mazda Biên Hoà - là 2 đại lý uỷ nhiệm của Mazda tại Vn. Có cơ sở vật chất kèm service và đội ngũ thợ... nhìn trông chuyên nghiệp nhất.

Đầy đủ máy móc kiểm tra, đo đếm - nhìn các trang thiết bị thì thấy rất ưng ý và hài lòng. VẤN ĐỀ CỐT LÕI VẪN LÀ: con người thì... rất khó nói.

Cụ chịu khó ra Mazda Biên Hoà nhé - đừng ra chỗ khác.

Còn nếu cụ muốn kiếm thợ Mazda trong SG thì nổi tiếng
bác Dũng Văn: 0918182449
chuyên ngành Mazda trong SG đấy ah. Cụ cứ alo tham khảo nhé.

Nhưng luôn luôn tìm kiếm nhiều nguồn thông tin, trong Nam,. ngoài Bắc trước khi thay parts. (Em cũng tìm hiểu nhiều rồi mới quyết định vào hãng đấy chứ - đắt hơn khoảng 10% là do họ xuất hoá đơn VAT cho khách. Vậy thôi! - e ko so giá với hàng chợ nhé!). "

Bác nói đúng, em đã đưa xe đến gara Văn Dũng ở Phạn Hữu Lầu Q7, chính tay bác Văn và bác Dũng mần xe em nên em cũng yên tâm. Hiện đã chỉnh xong mai em xuống lấy, $ không phải vấn đề lớn nhưng trả nhiều $ để được cái xe hỏng thì cực kỳ bực bội. Cảm ơn bác đã chia sẻ.

Chỉnh sửa cuối:

chuột 74

Xe điện
Nhiều khi bận ko đến ga ra dc,e toàn mua đồ rồi gọi thợ đến nhà lắp.vừa đỡ mất công đi lại,thợ làm ngoài giờ cũng vui vẻ vì có thêm thu nhập:)

mightyman198x

Xe tải
Các cụ vào comments toàn Xe Điện mới cả xe tải - lên lão cả rồi.

Các cụ cungx phải trả giá nhiều rồi mới lên trình được.

Em newbie mah. hihi.

Chuyện ko thành gà của ông này, sẽ là gà của ông khác -> ko tránh nổi.

Cám ơn các cụ làm cho topic này thêm xôm tụ.

lxe

Xe buýt
Đọc các bài của các cụ mà em hoang mang quá, nhà em đang muốn mang vợ 2 đi kiểm tra tổng thể mà thế này thì có khi để nhà nhờ thầy lang thôi, hu hu

phuongtv_76

Xe container
E ủng hộ cụ chủ, quyền lợi khách hàng bị lờ đi

VUDINHKY

Xe tải
Thanks cụ đã cho em một kinh nghiệm vô cùng quý khi đi bảo dưỡng và thay thế phụ tùng. Bình thường mình đến không mấy khi để ý, sau lần này nếu có bảo dưỡng thay thế gì thì phải đến tận nơi kiểm tra mới được.

Maz Tran

Xe tải
Thanks cụ đã cho em một kinh nghiệm vô cùng quý khi đi bảo dưỡng và thay thế phụ tùng. Bình thường mình đến không mấy khi để ý, sau lần này nếu có bảo dưỡng thay thế gì thì phải đến tận nơi kiểm tra mới được.
Nếu vậy thì lần sau a VUDINHKY k nên mang xe vào đó nữa nhá:D

lonely_heart

Xe tải
Theo em những bài thế này nên stick lên cho các ae vào tham khảo hoặc tổng kết vào 1 bài

minhduc0409

Xe đạp
Hix, từ trc đến h em toàn vào đấy bảo dưỡng vs thay đồ nhưng chả bao h để ý, chỉ ngồi chờ bao h bảo xong thì té thôi. đợt vừa rồi cũng đi bảo dưỡng hết 4 chai, lọc gió điều hòa, lọc gió động cơ, dầu... linh tinh. Đi lái thử xe bảo xe ko sao. nhưng e bảo cứ kiểm tra kỹ lại hộ em, sau khi kiểm tra thì bảo hỏng 1 bên chân máy, vs lại 2 cái càng gì ở chỗ 2 bánh sau bị hỏng (chỗ rotyn), phải đặt hàng 1 tuần mới có (xe em m3 2009 2.0s) e thấy hơi nghi nghi, hỏng sao e vẫn đi ngon lành đc :O Thú thật e cũng chẳng biết gì về xe cộ cả, định đi đến gara khác hỏi mà chả biết chỗ nào, các bác có chỗ nào uy tín giới thiệu em vs

Mazda2denden

Xe đạp
Hix, từ trc đến h em toàn vào đấy bảo dưỡng vs thay đồ nhưng chả bao h để ý, chỉ ngồi chờ bao h bảo xong thì té thôi. đợt vừa rồi cũng đi bảo dưỡng hết 4 chai, lọc gió điều hòa, lọc gió động cơ, dầu... linh tinh. Đi lái thử xe bảo xe ko sao. nhưng e bảo cứ kiểm tra kỹ lại hộ em, sau khi kiểm tra thì bảo hỏng 1 bên chân máy, vs lại 2 cái càng gì ở chỗ 2 bánh sau bị hỏng (chỗ rotyn), phải đặt hàng 1 tuần mới có (xe em m3 2009 2.0s) e thấy hơi nghi nghi, hỏng sao e vẫn đi ngon lành đc :O Thú thật e cũng chẳng biết gì về xe cộ cả, định đi đến gara khác hỏi mà chả biết chỗ nào, các bác có chỗ nào uy tín giới thiệu em vs
Sao Cụ không hỏi hỏng chân máy có hiện tượng gì, hỏng càng có hiện tượng gì mà lại bảo thay. Xe em cũng giống của Cụ toàn đi đường lởm thôi (Ninh Bình - Thanh Hóa) đã bị sao đâu. Mà giá cả như nó báo cũng chát thật. Bọn này ngày càng mất chất rồi.

Mazda2denden

Xe đạp
E chào các cụ,

Đầu tiên e phải xin lỗi vì vụ này xảy ra với em cũng được vài tuần rồi. Đáng ra phải đưa lên sớm cho nó nóng - các cụ còn có chỗ chém.
Nhưng do vì:
1. e bận.
2. e bận quá.
3. Quan trọng hơn cả, E sợ đưa lên ngay lập tức -> có thể lời lẽ, giọng văn sẽ ko được... bình tĩnh lắm -> giờ em mới dám post lên.

Em còn gà cà kê 1 chút các cụ thông cảm nhé,

Chả là do được cụ Chuongvit (chuyên gia về Pre của nhóm em - PreMM) thông báo có lịch khuyến... một số thứ của Vina Mazda, chi nhánh Ngọc Hồi như đính kèm -> nên đi vào hãng kiểm tra, thay dầu... xác định lại chính xác... tình trạng của V2 rùi tìm cách thay thế phụ tùng nếu cần.

Chương trình như sau:
1.

Do Vina-Mazda Showroom Giải Phóng thực hiện
2.

Vậy là em le te đi làm một số thứ như sau:
3.

Và đặc biệt được chiếu cố kiểm tra cực kỹ càng từ... móng chân lên đến chân tóc của V2 và nhận về một bảng... báo giá sửa chữa với tổng số làm em tí té ngửa: 25tr đồng.
4.

Sau khi nghiên cứu, đêm ko ăn, ngày ko ngủ, tư vấn đủ mọi nơi - mặc kệ... các cụ trong hội PreMM mắng tội... vào hãng cho nó... thịt.

Em vẫn quyết định đến Hãng vào một ngày đẹp trời, ngày cuối cùng của chiến dịch KM, với... một số tiền như trong bảng báo giá găm... túi quần (chuối 1 cái: bên Mazda Ngọc Hồi này ko có phương tiện để KH thanh toán thẻ -> làm gì cũng phải tiền mặt -> cực bất tiện. Các cụ nào là chủ Gara nên đầu tư nhé - a e tới ủng hộ vụ... sửa chữa or mua part -> tiền triệu là dễ dàng -> thanh toán thẻ rất tiện lợi - tiện cho KH, lợi cho các cụ)

8h13 phút sáng, em nhận 1 Lệnh sửa chữa vào đầu:

(muốn đến được chỗ này vào lúc 8h13 -> em đã phải xuất phát từ... 7h30 phút sáng - nhà e nó xa mà)

Dự kiến: 14:15 sẽ xong việc -> rất nhanh (nhưng luôn là... qua trưa)

Sau khi... ngồi chơi, đợi khoảng 1hr, đến 9h30 thấy thông báo là parts đã được mang về và chuẩn bị thay.

Em nổi hứng nghịch ngợm -> muốn chụp vài kiểu ảnh xem part hình dáng nó thế nào, number nó ra sao - để các a c e sau này có thể có chút thông tin để nhận diện nó.

Vậy là yêu cầu - chưa thay vội (xe đã bị tháo tung ra tất cả những thứ cần thay - chưa tháo chân máy). Ra chụp vài kiểu ảnh đã.

Ảnh các em parts như sau đây:

Sau khi chụp choẹt xong - em loay hoay... sờ mó... thì hoá ra lại có một vài... phát hiện lạ như sau:

1. Cặp càng A

2. 1 cái càng A

• Càng A số 1: Tem Thaco rách ko nhìn rõ (e cứ tạm gọi tem Thaco) -> có thể là hàng ăn cắp trong kho Thaco.
  • Càng A số 2: Ko có tem Nhập khẩu của Thaco, Part number sai so với Lệnh sửa chữa. Trên thân có xuất hiện những... ký hiệu lạ - giống hàng đã được nhập từ... nơi mà ai cũng biết đó là gì - Chợ Giời. hehe.

Tương tự với càng A

3. Cao su chân máy cũng có những hiện tượng:

• Không có tem nhập khẩu của Thaco
  • Part number sai so với lệnh sửa chữa
  • Trên thân có ký hiệu lạ

Còn lại có 1 số các phụ kiện khác cũng bị tình trạng tương tự. Em đã post ở ảnh trên, các cụ soi kỹ thấy ngay.

Một số chứng từ như sau:
1. Lệnh sửa chữa gốc - trước khi part về & phát hiện có sự lạ.

2. Phiếu xuất kho - chính là lệnh thay thế những part trong phiếu này

3. Cuối cùng; kết quả của quá trình sửa chữa và thay thế

Em không đồng ý thay những sản phẩm (theo em) không đạt tiêu chuẩn, không phải hàng chính phẩm.

-> rút gọn lại còn list như trên.

Kết luận cho sự việc này: sẽ do các cụ tự có ý kiến riêng của bản thân

Với em chỉ đơn giản là: thật đáng thất vọng cho cái gọi là - Dịch vụ Chính hãng Uỷ quyền.

Các cụ đi vào gara - cho dù chính hãng or ko, cho dù quen thân or ko - cũng cần phải rất cẩn thận @ gặp chút may mắn thì mới ko gặp phải những trường hợp như của em.

Cố làm trong hãng để lấy dịch vụ tốt nhất nhưng cũng không thể được.

Em đã gặp luôn cả Trưởng bộ phận dịch vụ và Phó giám đốc (phụ trách) của bên Ngọc Hồi nhưng câu trả lời thật... thêm thất vọng.

1. Bên Ngọc Hồi khẳng định là: 100% hàng chính phẩm, được nhập từ tổng kho... Không có chuyện câu kết tráo hàng ngoài...

Em có 1 đoạn ghi âm hẳn hoi cơ - nhưng loanh quanh vẫn chỉ là như thế. Không có gì hay ho cả -> e chắc sẽ ko up lên làm gì.

PS.: Em vẫn đặt Ngọc Hồi những parts còn lại (cái mà e đã từ chối ko thay), khoảng 20-25 ngày nữa - lại đi thay thế tiếp. Haha.

Lố bịch là thế đấy - ở Vn thì đành chịu thôi.

Có gì ko phải - các cụ lượng thứ nhé.

Em té.

Giá sao mà chát thế nhỉ, bữa trước em điện thoại xuống hỏi có Tămpong không thì bảo là phải thay cả giảm xóc, em ra ngoài thay 02 cái hết có 4 trăm thôi, chạy vẫn ngon

minhduc0409

Xe đạp
Sao Cụ không hỏi hỏng chân máy có hiện tượng gì, hỏng càng có hiện tượng gì mà lại bảo thay. Xe em cũng giống của Cụ toàn đi đường lởm thôi (Ninh Bình - Thanh Hóa) đã bị sao đâu. Mà giá cả như nó báo cũng chát thật. Bọn này ngày càng mất chất rồi.
Hỏng chân máy (là cái chân cao su cố định máy, có 4 cái e bị hỏng 1 cái - thấy bảo thế) nên máy kêu to cụ ah, e cũng ko rõ là máy có kêu to hay ko, thỉnh thoảng dừng xe nổ máy bật điều hòa thì máy có gằn lên 1 tý lại thôi còn nổ to hay ko thì e cũng chịu, e lên xe xe vẫn chạy là thấy ko sao, hix, cái này e ko biết, thú thực thì bảo hỏng gì e thay đấy thôi, chứ e cũng chịu, có điều xe em là xe đài loan, nên hôm đó phụ tùng ko có, bắt phải đặt hàng, nên em bảo để về xem lại. Cái càng gì gì e nói ở trên là càng chữ A đằng sau ạ, nếu mà cong vênh hay hỏng thì sao xe em vẫn chạy hùng hục đc ah, mà e thấy chả có gì khác thường khi lái cả, e vừa làm chuyến HN - Móng Cái xong, tuần trc đi Tam Đảo có thấy gì đâu :(

Thích Là Mần

Xe tải
Hóa ra Dịch vụ Mazda cũng chán, treo đầu dê bán thịt chó với lị toàn tư vấn thay tùm lum tòe loe cả.

minhhon212

Xe hơi
Website
hondatayho.com.vn
Ặc cụ một đằng tự mình đi mua hàng về thay lại đi so sánh với hãng. Thứ nhất cụ mua phụ tùng ngoài chợ nó đã rẻ hơn mua phụ tùng trong hãng roài( nó như việc cụ mua mớ rau ngoài đường với mớ rau trong siêu thị). Thứ hai khi cụ thay thế hàng trong hãng họ có bảo hành(tỏi) cơ sở vật chất thương hiệu lại đi so sánh với chợ. Bác có biết hai loại hàng giống nhau y chang từ kiểu giáng đến chất lượng nhưng một cái nhập chui với một chiếc nhập có qua kiểm định thì nó đã chịu một khoản phí chưa kể thuế nhập đẩy giá lên. Vậy theo các cụ chúng ta có lên tẩy chay hàng của anh Trung Của không ạ.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Ặc cụ một đằng tự mình đi mua hàng về thay lại đi so sánh với hãng. Thứ nhất cụ mua phụ tùng ngoài chợ nó đã rẻ hơn mua phụ tùng trong hãng roài( nó như việc cụ mua mớ rau ngoài đường với mớ rau trong siêu thị). Thứ hai khi cụ thay thế hàng trong hãng họ có bảo hành(tỏi) cơ sở vật chất thương hiệu lại đi so sánh với chợ. Bác có biết hai loại hàng giống nhau y chang từ kiểu giáng đến chất lượng nhưng một cái nhập chui với một chiếc nhập có qua kiểm định thì nó đã chịu một khoản phí chưa kể thuế nhập đẩy giá lên. Vậy theo các cụ chúng ta có lên tẩy chay hàng của anh Trung Của không ạ.
Cụ nói cũng có lý, nhưng mà em không thế từ chối được sự cám dỗ chết người này :P