[Funland] Vinaphne .....ối giời ơi....

tran_aquan

Xe buýt
E cũng đang dùng VD89 từh ồi đầu đến giờ vẫn thấy ok, chả chê gì. Chỉ tiếc năm ngoái k kịp chuyển nâng lên gói VD149 để lấy data cho nhiều, giờ có 2G/ngày lắm khi đi xa là hết sạch :(

chieubuon

Xe tăng
Ai lại khuyên thế! Cụ ấy chọn MBF rồi! MBF sau vụ A.V.G thì còn cần thêm thời gian để trở lại!
Thì sau khi cụ ấy sang MBF thì cụ ấy sẽ không dùng dịch vụ viễn thông nữa mà cụ. Em khuyên là khuyên trước như thế

vuvanphong

Xe điện
Thì sau khi cụ ấy sang MBF thì cụ ấy sẽ không dùng dịch vụ viễn thông nữa mà cụ. Em khuyên là khuyên trước như thế
Có một bài test là quay lại dùng Bồ câu đưa thư, sẽ nhanh hơn việc dùng Internet đó!

Tất nhiên (nó là case tải dữ liệu, và gửi dữ liệu)

Kết quả bất ngờ khi chim bồ câu đối đầu với mạng Internet

Trên thực tế, để giải đáp câu hỏi trên, một thử nghiệm thú vị nhằm so sánh về tốc độ và thời gian truyền thông tin giữa chim bồ câu và mạng Internet từng được thực hiện vào năm 2009. Vào thời điểm đó, một công ty Nam Phi đã thử đo đạc thời gian và tốc độ truyền dữ liệu của một con chim bồ câu, vốn mang trên mình chiếc thẻ nhớ 4 GB, so tốc độ của dịch vụ ADSL của Telkom - một nhà mạng tại Nam Phi.

Chim bồ câu truyền dữ liệu nhanh hơn cả đường truyền Internet cáp quang - Ảnh 1.
Với tốc độ bay lên tới 125km/h, chim bồ câu mang trên mình thẻ nhớ đã đánh bại mạng Internet vào năm 2009 về tốc độ và thời gian truyền dữ liệu. Ảnh: Internet

Kết quả, một con chim bồ câu đã mất khoảng 1 giờ 8 phút để bay đến địa điểm cần chuyển dữ liệu, vốn cách vạch xuất phát khoảng 60 dặm. Nếu tính thêm 1 tiếng để chuyển 4GB dữ liệu từ thẻ nhớ sang máy tính, tổng thời gian cho toàn bộ quá trình chuyển dữ liệu bằng chim bồ câu chỉ tốn khoảng hơn 2 tiếng.

Trong cùng khoảng thời gian này, dịch vụ ADSL của Telkom mới chỉ gửi (hay upload) được 4% trên tổng số 4GB lượng dữ liệu tới một máy tính khác nằm cách đó 60 dặm. Trận thi đấu này khi đó đã nhanh chóng viral khắp internet, trở thành một trong những 'huyền thoại' thường được nhắc đến khi một ai đó chê trách về tốc độ mạng Internet.

Chim bồ câu và mạng Internet tiếp tục 'tái đấu' sau 14 năm

Đáng nói, màn đọ sức giữa chim bồ câu và mạng Internet không dừng lại ở đây. Theo đó, 14 năm kể từ trận đấu đầu tiên, một trận tái đấu tương tự đã được Youtuber công nghệ Jeff Geerling nổi tiếng thực hiện mới đây.

Trong lần thi đấu này, bồ câu vẫn không có gì khác biệt so với năm 2009, khi loài chim này vẫn chưa kịp tiến hóa để có tốc độ bay nhanh hơn. Trong khi đó, tốc độ truyền dẫn Internet, đặc biệt là của mạng cáp quang vào năm 2023 lại nhanh hơn rất nhiều lần so với ADSL của 2009.

Được biết, ‘thể thức’ thi đấu cũng tương tự như năm 2009, khi Youtuber Jeff Geerling đã gắn lên chân của chú chim bồ câu ba thanh USB SSD SanDisk Extreme PRO 1TB (mỗi chiếc nặng 5g) tới một địa điểm đã được định sẵn cách đó 1 dặm.

Chim bồ câu truyền dữ liệu nhanh hơn cả đường truyền Internet cáp quang - Ảnh 2.
Khoảnh khắc chú chim bồ câu Grey bay tới đích với 3 thanh USB dung lượng 1TB. (Ảnh chụp màn hình)

Đáng chú ý, kết quả của trận thi đấu này tiếp tục khiến nhiều người bất ngờ, khi tốc độ và thời gian truyền dữ liệu của mạng Internet cáp quang đã bị đánh bại bởi chim bồ câu. Theo đó, chú chim bồ câu chỉ mất khoảng một phút để đến đích. Ngay cả khi cộng thêm thời gian để sao chép 3TB dữ liệu từ thanh USB sang máy tính, thành tích của chim bồ câu vẫn vượt trội so với mạng Internet cáp quang, vốn chưa đủ nhanh để có thể truyền lượng lớn dữ liệu như vậy trong thời gian ngắn.

Bản thân trận tái đấu này cũng mang tới nhiều kết luận thú vị. Theo như biểu đồ đo đạc được Youtuber Jeff Geerling thực hiện, việc sử dụng chim bồ câu để chuyển dữ liệu có thể coi là một chiến lược hiệu quả trong khoảng cách từ 1 dặm tới 600 dặm. Tuy nhiên, khoảng cách xa hơn 600 dặm, mạng Internet cáp quang mới là người chiến thắng nếu xét về thời gian hoàn thành.

Chim bồ câu truyền dữ liệu nhanh hơn cả đường truyền Internet cáp quang - Ảnh 3.
Đồ thị so sánh thời gian và quãng đường để chim bồ câu (màu xanh), mạng Internet cáp quang (màu vàng) và Youtuber Jeff Geerling (màu đỏ) chuyển 3TB dữ liệu. Ảnh: Jeff Geerling

Tuy nhiên, thử nghiệm của Jeff Geerling chưa dừng lại ở đây. Youtuber này muốn đưa thêm một số thử thách khác vào cuộc để tăng gia vị cho cuộc đua. Vì vậy, Jeff Geerling đã quyết định tự mang trong mình 3 chiếc USB SSD chứa 3TB dữ liệu, sau đó di chuyển bằng máy bay từ Mỹ tới đích đến là một trung tâm dữ liệu ở Canada. Bản thân Jeff Geerling cũng đã upload lượng dữ liệu tương tự tới máy chủ tới trung tâm dữ liệu này nhằm đo đạc thời gian.

Biểu đồ đo đạc cho thấy, khi di chuyển bằng máy bay, Jeff Geerling tốn ít thời gian để truyền (hay mang) 3TB dữ liệu hơn so với chim bồ câu và mạng Internet cáp quang. Tuy nhiên, sự vượt trội này chỉ kéo dài đến ngưỡng 5000 dặm. Ở khoảng cách 5000 dặm trở đi, mạng Internet cáp quang tiếp tục là người chiến thắng cuối cùng nếu xét về thời gian cần thiết để chuyển 3TB dữ liệu.

Tham khảo Tomshardware

Nêu - nếu có thể: Các cụ hãy MUA CHIM.

đen_đá

Xe buýt
E cũng đang dùng VD89 từh ồi đầu đến giờ vẫn thấy ok, chả chê gì. Chỉ tiếc năm ngoái k kịp chuyển nâng lên gói VD149 để lấy data cho nhiều, giờ có 2G/ngày lắm khi đi xa là hết sạch :(
giờ có gói 159 mà cụ, còn đc kèm 1tk xem MyTV thì phải

asian4you

Xe tải
Đọc qua các bình luận của chủ top tôi thấy chủ top cũng là kiểu người ngang ngược và kém văn minh.

Thứ 1: Với tư cách là 1 ng dùng vinaphone tôi thấy nvcs khách hàng của Vinaphone ko bao giờ tự ý gọi điện mời gọi quảng cáo dùng gói nọ gói kia. Cái này cụ nào dùng Vinaphone xác nhận xem có đúng ko?

Thứ 2: Tất cả các cuộc gọi tới tổng đài cskh đều được ghi âm, mọi vấn đề sẽ được giải quyết đến khi nào khách hàng hài lòng thì thôi. Thậm chí còn có nút bấm 1-2 chọn hài lòng hay ko.

Thứ 3: Quy trình giải quyết và tư vấn của nhân viên cskh là dựa vào quy định hoặc thủ tục của nhà mạng Vinaphone- họ yêu cầu như nào thì mình phải nên nghe và hợp tác. Chứ k phải mình lấy tư cách là khách hàng muốn j họ phải làm theo- phục vụ cái ngang ương bướng của mình.

Thứ 4: Nếu sự việc chưa giải quyết xong qua nv cskh có thể khiếu nại yêu cầu cấp cao hơn và yêu cầu họ ghi note trong lúc đàm thoại 2 bên.

Thứ 5: Mới chỉ là kể lại mà thái độ cứ hằn học kiểu tỏ ra oan ức rồi cho mình là đúng như này thì khó làm việc. Nhất mà kiểu dùng ngôn từ rất kẻ cả bề trên.
Giờ là thời nào rồi chủ top. Kể cả Vinaphone có làm sai họ sẽ có cách kiểm tra chéo xem vấn đề nằm ở đâu.
Nghe phải nghe 2 tai, 2 phía chứ tôi k tin lời top cho lắm. Không bỗng dưng nhà mạng đơn phương khoá thuê bao của khách hàng nếu k phải do khách hàng vi phạm.
Túm lại. Tôi k đứng về phía chủ top trong câu chuyện này, cách diễn đạt lẫn cả thái độ cả ngôn từ cho thấy đây là kiểu rất ngang ngược và thiếu hợp tác.
Không tin các cụ cứ thử gọi Vinaphone cskh xem các bạn đó ăn nói có dễ nghe hay không. Tôi cũng từng bị dính vài lần dịch vụ Vinaphone rồi. Họ sẽ ktra chéo đến khi vđ được xử lí ổn thoả thì thôi, Cuối cùng là gọi cho khách hàng thông báo đã giải quyết hoặc luôn thông báo cho khách hàng về tiến độ giải quyết vấn đề.
Bóc phốt trước tiên hãy viết rõ ràng mạch lạc đi đã, viết k xong thì nói chuyện cái gì. Chê.
Gọi quảng cáo với mời gói này gói kia thì em không có bị , nhưng gọi nhắc với đăng ký gia hạn gói đang dùng thì có.

tieulyphidao

Xe tăng
Với kiểu trao đổi của cụ chủ thớt (10 còm thì đến 9 còm mắng nhiếc) thế này thì cụ chuyển sang nhà mạng khác (MBP) thì cũng khoảng 1 tháng là cụ lại mắng thậm tệ hơn và chuyển đi thôi. Nhưng không biết cụ chủ sẽ chuyển sang nhà mạng nào nữa ?

bimbim1976

Xe điện
Với kiểu trao đổi của cụ chủ thớt (10 còm thì đến 9 còm mắng nhiếc) thế này thì cụ chuyển sang nhà mạng khác (MBP) thì cũng khoảng 1 tháng là cụ lại mắng thậm tệ hơn và chuyển đi thôi. Nhưng không biết cụ chủ sẽ chuyển sang nhà mạng nào nữa ?
Chưa gì chủ top đã nói nhân viên cskh của Vinaphone láo toét (?). Không hiểu sao lại kết luận vậy khi k có file ghi âm hay bằng chứng gì.
Cuối cùng bị Vinaphone khoá luôn- suy ra có mà chủ top ăn nói chửi bậy văng tục ra chây lỳ k chịu hợp tác chứ sao nữa. Khách hàng kiểu này thì nhà mạng cũng tiễn vong đốt vía.
Bóc phốt gì mà ngay tiêu đề đã như ngáo ngơ rồi thì làm ăn gì .😁

poiuy

Xe cút kít
Vâng! Tôi hay đi tỉnh và dùng 1 số mobi từ 20 năm rồi bác. Chả mất sóng bao giờ. Nếu khu nào k có sóng tự nhảy sang ViNa. Nói chung là MBF vẫn là ổn nhất trong các nhà mạng hiện tại.
Chuyện MBF tự nhảy sang Vina chấm dứt mấy năm rồi mà cụ. Em dùng MBF mà. Nhưng gặp mạng TQ thì nó nhảy sang nhanh lắm. Em mất mớ tiền vì nó. Điên nhất là huỷ chuyển vùng quốc tế nó cứ báo chưa đăng ký nên không hủy được.

HH1993

Xe điện
T
Chuyện MBF tự nhảy sang Vina chấm dứt mấy năm rồi mà cụ. Em dùng MBF mà. Nhưng gặp mạng TQ thì nó nhảy sang nhanh lắm. Em mất mớ tiền vì nó. Điên nhất là huỷ chuyển vùng quốc tế nó cứ báo chưa đăng ký nên không hủy được.
Tôi k rõ ntn nhưng tôi gần nhất là đợt đầu năm đi Cao Bằng ...gặp người tình xưa...leo lên mốc 108 vẫn thấy máy báo Vinaphone... Tôi dùng samsung note 10+ à.
Thật sự xin lỗi bác vì nếu đưa ảnh lên sẽ bị cắt,cúp... Vì nó có thoi gbtin cá nhân ah.

poiuy

Xe cút kít
Gọi quảng cáo với mời gói này gói kia thì em không có bị , nhưng gọi nhắc với đăng ký gia hạn gói đang dùng thì có.
Đối với 1 số gói cước đã tuyệt chủng rồi thì việc nhắc gia hạn này lại rất có ích vì lỡ quên gia hạn mà bị mất gói thì rất là uổng.

poiuy

Xe cút kít
T

Tôi k rõ ntn nhưng tôi gần nhất là đợt đầu năm đi Cao Bằng ...gặp người tình xưa...leo lên mốc 108 vẫn thấy máy báo Vinaphone... Tôi dùng samsung note 10+ à.
Thật sự xin lỗi bác vì nếu đưa ảnh lên sẽ bị cắt,cúp... Vì nó có thoi gbtin cá nhân ah.
Em cũng vừa đi Thác Bản Giốc và Pác bó mà cụ. Em thì chuyên dùng iphone thôi và sim MBF của em trả trước. Ngồi cột mốc chân thác mà ĐT nó còn nhảy sang múi giờ TQ mới láo :D, còn sóng thì chữ Tàu.

khuyếnh

Xe buýt
Hôm nay bọn vịt theo doạ khoá chiều gọi đi đây
Em vừa bực mình với bọn Vịt đây. Em có 7 số VT đều đã chụp ảnh và sao cccd đầy đủ nhưng nó cứ nhắn tin phải ra quầy để xác nhận lại. Hôm qua em ra quầy vì mất cccd em xuất trình VNeID mức 2 nhưng nó không nhận cứ bắt phải có CCCD. Bực mình chửi nhau một hồi thì bảo về làm lại CCCD xong ra sẽ yêu cầu chuyển mạng hết. Chiều qua có em gọi bảo là nếu anh vẫn dùng thì thôi không phải ra quầy xác nhận nữa. Bọn em sợ số nào anh không dùng nữa nên phải xác nhận. Mẹ chúng nó tốt thế chứ, có 1 số đẹp một tý nó rình quên nạp tiền là nó cắt thu số ngay.

khuyếnh

Xe buýt
Khó ở chỗ cụ dùng lâu năm, anh em bè bạn quen số nên không bỏ được.
Thôi, cụ uống hụm nước cho hạ hỏa rồi kệ chúng nó đi ạ

Đội call center này như nhà cháu biết chỉ là đội làm thuê cho vina, mobi hay viettell thôi
Bây giờ được cái dùng Zalo, FB nhiều nên đổi số không sao cụ ạ.

HH1993

Xe điện
Em cũng vừa đi Thác Bản Giốc và Pác bó mà cụ. Em thì chuyên dùng iphone thôi và sim MBF của em trả trước. Ngồi cột mốc chân thác mà ĐT nó còn nhảy sang múi giờ TQ mới láo :D, còn sóng thì chữ Tàu.
Bác trêu tôi?

HH1993

Xe điện
Bây giờ được cái dùng Zalo, FB nhiều nên đổi số không sao cụ ạ.
Tùy người,tùy cv bác ah.
Thế nên cá nhân tôi vẫn cổ hủ,lạc hậu. Tin nhắn. Là sms,cuộc gọi phải là số thuê bao trên danh bạ mới nghe.

HH1993

Xe điện
Thật đấy cụ ạ. 2 năm nay em đều đi và đều bị như nhau. Năm ngoái còn bị mọi người bảo ĐT đểu, bị TQ cài virus. :))

Bản Giốc giờ đẹp lắm
Á đù...nói lại chút xíu... Ảnh thác Bản Giốc này ...hơi cũ. Thêm chút nữa vẫn khẳng định bác trêu tôi. Chả có chữ tàu mẹ nào trên đt smartphone ngoài Mbphone hay VN....còn xưa chút nó là mạng 4052....495....