Vinfast mà chơi nhớn dư lày thì khả năng cao là thành công :D (Em chém tý)

poiuy

Xe cút kít
Thế cụ lại giải thích giúp em. Khi người ta dùng đc cs nhỏ thì lý do gì để họ vẫn dùng 1 cái xác nặng như cũ? cụ giả sử thì cũng nên giả sử nó thật 1 tí chứ. :)) thêm 1 cái cụ phân biệt ntn là công với công suất.
Công A=F*s ( F là lực tác dụng, s là quãng đường)
Nếu F lớn và cùng 1 quãng đường di chuyển thì công sẽ lớn.
Công suất cơ học P= A/t ( A là công ở trên, t là thời gian thực hiện công A đó)
Cái xác nặng là do quả pin là chính. Vậy vẫn quả pin đó xác nhẹ đi được bao nhiêu? Nếu làm xác nhẹ đi thì động cơ dù to hay nhỏ vẫn làm cái xác nhẹ đi như nhau được. Xác nhẹ đi trên thực tế là cái xe bé hơn, thuộc phân khúc thấp hơn.
Tóm lại 2 cái động cơ công suất khácc nhau sinh ra công giống nhau thì tiêu thụ điện cũng gần giống nhau. Làm cái động cơ công suất nhỏ hơn không làm tăng thời lượng sử dụng pin lên đáng kể.

kenny.cfyc

Xe tải
E nghĩ là việc này là của tương lai. Các cụ cũng ko cần phải dè bửu quá làm gì. Nếu VF còn tồn tại, vẫn còn chủ là người Việt (ko bị bán mình cho nc ngoài) và hoàn thiện kỹ thuật, chất lượng thì việc NN sử dụng trong tương lai là chắc. Hiện tại có thể cũng nằm trong tính toán thử nghiệm, e thấy đợt trc khi Biden sang thì có 1 lô VF9 cho BTL cảnh vệ dùng.
Việc này cũng đâu có khác gì các nước khác đâu:
Như TQ mới mấy năm gần đây mới dùng dòng Hongqi thửa riêng cho lđ, còn máy bay cũng mới ra nên vẫn phải dùng con Boeing 747 của đối thủ.
Nga thì trc Putin cũng dùng Mer, mấy năm gần đây mới dùng con Aurus Senat thửa riêng
Hay 1 nc có nền công nghiệp ô tô khá phát triển như HQ thì e nhớ đợt APEC 2017 ở Đà Nẵng vẫn vác Mer sang cho TT đi, ko biết giờ đã dùng Genesis hàng nhà chưa.

lta500

Xe buýt
Cái xác nặng là do quả pin là chính. Vậy vẫn quả pin đó xác nhẹ đi được bao nhiêu? Nếu làm xác nhẹ đi thì động cơ dù to hay nhỏ vẫn làm cái xác nhẹ đi như nhau được. Xác nhẹ đi trên thực tế là cái xe bé hơn, thuộc phân khúc thấp hơn.
Tóm lại 2 cái động cơ công suất khácc nhau sinh ra công giống nhau thì tiêu thụ điện cũng gần giống nhau. Làm cái động cơ công suất nhỏ hơn không làm tăng thời lượng sử dụng pin lên đáng kể.
Cụ so sánh thông số VF8 với KIA EV6 nhé. 2 còn cùng phân khúc, con EV6 tiêu chuẩn động cơ công suất nhỏ hơn so với VF8 và trọng lượng của nó cũng nhỏ hơn tầm hơn 5 tạ (2.6 tấn -1,98 tấn). Vậy công suất động cơ nhỏ thì có ảnh hưởng tới khối lượng không?
Tất nhiên em chưa có xe điện nên thông tin cũng chỉ thảm khảo thôi. Nhưng chắc chắn là CS động cơ có ảnh hưởng tới khối lượng xe.

poiuy

Xe cút kít
Cụ so sánh thông số VF8 với KIA EV6 nhé. 2 còn cùng phân khúc, con EV6 tiêu chuẩn động cơ công suất nhỏ hơn so với VF8 và trọng lượng của nó cũng nhỏ hơn tầm hơn 5 tạ (2.6 tấn -1,98 tấn). Vậy công suất động cơ nhỏ thì có ảnh hưởng tới khối lượng không?
Tất nhiên em chưa có xe điện nên thông tin cũng chỉ thảm khảo thôi. Nhưng chắc chắn là CS động cơ có ảnh hưởng tới khối lượng xe.
Công suất động cơ nhỏ hơn không ảnh hưởng nhiều đến KL cụ nhé, do nhà thiết kế họ tính toán theo cách của họ thôi. Còn cụ thể tại sao 2 con kia khối lượng khác nhau thì cụ xem thiết kế của chúng chi tiết thế nào thì mới rõ được. Ngay VF8 phiên bản sắp tới cũng sẽ trang bị bộ pin tiên tiến hơn nên nhẹ hơn hàng trăm kg so với phiên bản cũ kìa.
Tra nhanh: EV6: 4.680 x 1.880 x 1.550 (mm)
VF8: 4.750 x 1.934 x 1.667 (mm)
Riêng khoản kích thước thế này chênh nhau vài tạ không lạ.

Đi Jây

Xe tăng
Công suất động cơ nhỏ hơn không ảnh hưởng nhiều đến KL cụ nhé, do nhà thiết kế họ tính toán theo cách của họ thôi. Còn cụ thể tại sao 2 con kia khối lượng khác nhau thì cụ xem thiết kế của chúng chi tiết thế nào thì mới rõ được. Ngay VF8 phiên bản sắp tới cũng sẽ trang bị bộ pin tiên tiến hơn nên nhẹ hơn hàng trăm kg so với phiên bản cũ kìa.
Tra nhanh: EV6: 4.680 x 1.880 x 1.550 (mm)
VF8: 4.750 x 1.934 x 1.667 (mm)
Riêng khoản kích thước thế này chênh nhau vài tạ không lạ.
Chiều dài, rộng, cao hơn kém nhau 1 vài phần trăm nên thể tích cũng xấp xỉ nhau. Nếu công nghệ vật liệu cũng gần ngang trình với nhau thì đáng lẽ trọng lượng cũng phải gần như nhau.

Nhưng VF8 nặng 2640kg, tức là nặng hơn 33% so với 1985kg của EV6.
Riêng pin VF8 là 625kg nặng hơn 30% so với quả pin 477kg trên EV6.
Vậy là vật liệu của 2 xe khác xa nhau.
EV6 pin nhỏ hơn, nhưng xác xe nhẹ hơn, thế nên nó có quãng đường đi dài hơn.

Nhìn rộng ra, VF8 ko chỉ nặng hơn EV6 mà nặng hơn nhiều xe thuần điện khác nữa.
Các xe điện thường nặng hơn xe xăng cùng kích cỡ, vì phải đèo thêm quả pin, nhưng cũng loanh quanh 2 tấn, riêng VF8 nặng hơn 30%. Xem ra VF cần cải tiến công nghệ khung vỏ.

Tin vui là EV8 bản mới thay pin sẽ nhẹ bớt 85kg, xác xe giảm đc 100kg.
Pin gọn hơn làm khoảng sáng gầm tăng đc 35mm (142+35=179mm).

Nhưng khoảng cách với các xe điện khác có vẻ chưa rút ngắn đc mấy.

Đi Jây

Xe tăng
Động cơ điện có vài chục kg thôi. Ko ảnh hưởng đến trọng lượng xe nhiều.
Chủ yếu là pin, cỡ độ 400 đến 600kg.

Xe càng nặng thì càng cần công suất lớn, để còn tăng tốc cho mượt. Chứ yếu quá thì xe xăng nó lại cho hít khói thì nhục.

cap3hk

Xe tăng
Cụ giải thích giúp em xem tại sao công suất gấp đôi mà lại không tốn điện đáng kể. Động cơ ô tô điện có gì đặc biệt ạ?
Cái này khéo cụ ý đúng đấy. Rất có thể là tùy công nghệ nữa cụ ạ. Em mới đọc về 1 siêu xe chạy điện. Động cơ có 30kg x4 cái lắp thẳng vào 4 bánh. Sinh công suất tận 1300Hp. Điện thì không rõ khối pin bao nhiêu nhưng quãng đường 800km ++. Mà dạng siêu xe gầm thấp thì em nghĩ tổng khối lượng xe họ cũng làm nhẹ

cap3hk

Xe tăng
Bọn Canada nó bảo VF8 dùng ắc quy chì hay sao mà nặng thảm hại thế . Con VF7 ko công bố trọng lượng luôn , có thể bị TQ nó bán cho cấu hình hoá thạch nên mới vô địch về trọng lượng bản thân
Thì bọn Tàu nó ra pin mới là a mình lụm kho pin cũ về lắp thôi. Giống động cơ lux a , lux Sa dọn kho bmw đời 2010 về, hết kho thì nghỉ làm xe xăng :))

namphong12

Xe lăn
Cái này khéo cụ ý đúng đấy. Rất có thể là tùy công nghệ nữa cụ ạ. Em mới đọc về 1 siêu xe chạy điện. Động cơ có 30kg x4 cái lắp thẳng vào 4 bánh. Sinh công suất tận 1300Hp. Điện thì không rõ khối pin bao nhiêu nhưng quãng đường 800km ++. Mà dạng siêu xe gầm thấp thì em nghĩ tổng khối lượng xe họ cũng làm nhẹ
Là cái này.
Từ trường hướng trục và từ trường hướng tâm.

vua_luoi

Xe điện
Ý tưởng của cụ cũng hay
Nhưng làm ra cái xe để nguyên thủ sử dụng được cũng không hề đơn giản.
Như hãng Hồng Kỳ để ra cái xe chạy ở Thổ đu mình hôm qua mất nhiều năm nghiên cứu - thay đổi - ứng dụng.
Xe điện chưa đến Phủ chủ tịch mà đèn đóm báo lỗi lập lòe thì khỏi ra thị trường
Techcombank còn bay bằng mb DIY kia kìa

Gừng

Xe container

Junying1607

Xe buýt
Thì bọn Tàu nó ra pin mới là a mình lụm kho pin cũ về lắp thôi. Giống động cơ lux a , lux Sa dọn kho bmw đời 2010 về, hết kho thì nghỉ làm xe xăng :))
Chém bậy chém bạ. 2010 có N20 rồi hả ?????