[Funland] Vĩnh Xuân Quyền - Khảo cứu

jackiehoang

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là học phải đi đôi với hành , nhưng theo cách cua cụ chắc chả ai dám dậy học trò=))
em không bảo " táng nhau " là ra đường táng ạ, ý em là giữa các môn sinh vs nhau đấu tập ấy. Tập võ mà cả năm lên lớp chỉ múa quyền thì ra đường bị nó đánh cho thêm nhục môn phái, ngày trước em tập cứ xong khởi động - tập thẻ lực - ôn quyền - học đòn mới là đến màn táng nhau, thằng nào cũng khoái màn cuối nhất. Táng nhau nhiều thành ra lì đòn, ra đường có va chạm bị đòn cũng chả thấy đau. Trừ khi là ăn củ đậu bay ợ.

meoxu

Xe tải
Em tưởng Vịnh xuân quyền là thiếu lâm bắc phái chứ nhỉ. Đặc điểm là chuyên đánh đòn ngắn và ra đòn liên tục, nhanh mạnh và chặn phá thế tấn cong của đối phương ngay từ khi chưa ra đòn. Diệp Vấn là sư phụ của Lý tiểu long là truyền nhân chân truyền cuối cùng, sau đó Lý Tiểu Long phát triển thêm thành Tiệt quyền đạo
Cụ nhầm nhọt sao ý, VX là từ thiếu lâm nam phái nhé. Võ khựa chia ra 2 miền nam bắc, bắc hợp với những người to cây khỏe mạnh, nam hợp với tạng người minhon. Diệp Vấn đâu phải đời sau cùng, same same thời đó còn có anh em Nguyễn Kỳ Sơn, Nguyễn Tế Công, mà cụ Tế Công chính là người đã mang VX sang Việt Nam, là sư tổ VX Việt Nam

meoxu

Xe tải
Chuyện này chỉ xẩy ra với môm sinh ưu tú với thầy chứ với môn sinh thường thì không có chuyện đó với thời điểm này , vì đối kháng rất nguy hiểm
Có lẽ hơi đặt nặng vấn đề chứ em thấy chả nguy hiểm gì, học thì rõ hiểm ác, đánh ngược khớp, tam hợp, lục hợp ... nhưng lúc vào vòng có đánh đúng được quái đâu

nguyenle318

Xe hơi
Cụ nhầm nhọt sao ý, VX là từ thiếu lâm nam phái nhé. Võ khựa chia ra 2 miền nam bắc, bắc hợp với những người to cây khỏe mạnh, nam hợp với tạng người minhon. Diệp Vấn đâu phải đời sau cùng, same same thời đó còn có anh em Nguyễn Kỳ Sơn, Nguyễn Tế Công, mà cụ Tế Công chính là người đã mang VX sang Việt Nam, là sư tổ VX Việt Nam
e chả hiểu gì cứ ngồi hóng các cụ thôi

Best Fox

Xe tải
Bác mèo xù chắc là dân VXQ thứ thiệt rồi!

nguyenle318

Xe hơi

nguyenle318

Xe hơi
Có lẽ hơi đặt nặng vấn đề chứ em thấy chả nguy hiểm gì, học thì rõ hiểm ác, đánh ngược khớp, tam hợp, lục hợp ... nhưng lúc vào vòng có đánh đúng được quái đâu
e ngoại đạo ko hiểu thế nào, nhưng nghe các cụ bàn hay hay em cũng search được mấy cái clip, song thấy nó cứ ẻo lả thế nào. đã đành theo lý thuyết là lạt mềm buộc chặt, hoặc lấy nhu chế cương, nhưng e ko hiểu rõ thực tế thì ntn cụ nào biết khai sáng em với ạ

MAVI

Xe tăng
Ai cũng biết lý thuyết là VXQ có thể lấy nhu thắng cương, đánh thực khác với biểu diễn... Tuy nhiên nhìn qua nhiều clip thấy VXQ khó có cơ thắng khi thực chiến với nhiều môn phái khác.

thtvuf

Xe điện
không học mà chém thì cũng không chuẩn đâu ợ, môn gì cũng vậy,cứ học tốt đi đã, mọi con đường rồi lại về ROME. :)

MAVI

Xe tăng
không học mà chém thì cũng không chuẩn đâu ợ, môn gì cũng vậy,cứ học tốt đi đã, mọi con đường rồi lại về ROME. :)
Học xong rồi lại bảo phải học 1 vài chục năm chém mới chuẩn :P

duong.nx

Xe tải
Em viết vài dòng từ góc nhìn ngoại đạo:

Nếu tập như chơi 1 môn thể thao cho khỏe người thì môn nào cũng đc. Và nếu có duyên thì như cụ thtvuf nói ở trên "mọi con đường rồi lại về ROME" - tập đến cảnh giới thì các môn võ nhưu nhau.

Nếu tập như 1 phương tiện bảo vệ bản thân (hay tấn công) thì tập Pencak Silat. Đây là môn thực chiến, không hoa mỹ mà tập trung vào hiệu quả chiến đấu: nhanh, gọn, hiệu quả...

Em chém có sai thì các cụ ném đá ạ.

meoxu

Xe tải
Bác mèo xù chắc là dân VXQ thứ thiệt rồi!
Dạ em cũng có một thời gian tập dài dài cho đến 2 năm trở lại đây thì em chuyển môn khác ạ
e ngoại đạo ko hiểu thế nào, nhưng nghe các cụ bàn hay hay em cũng search được mấy cái clip, song thấy nó cứ ẻo lả thế nào. đã đành theo lý thuyết là lạt mềm buộc chặt, hoặc lấy nhu chế cương, nhưng e ko hiểu rõ thực tế thì ntn cụ nào biết khai sáng em với ạ
Nhìn vậy thôi ạ, lúc vào đòn nó cũng chẳng ẻo lả đâu, nhưng khổ cái là lý thuyết và tập luyện thì hay đúng là nhu chế cương, tứ lạng bát thiên cân, nhưng ứng dụng thì ko khả thi. Em ví dụ đỡ đòn đấm VX chủ yếu sẽ ko đỡ bằng cách đối lực (gạt tay đối phương) mà là theo lực gồm các bước sau, chạm tay từ xa, nghe lực và xoay thân để đưa lực đối phương ra bên cạnh, cách này có lợi là đối phương sẽ ko có cảm giác bị chống đối mà vẫn hút theo đòn của chính bản thân mình và ko có phản ứng chống lại. NHƯNG để làm được đủ các yếu tố tinh tế đấy (tiếp, chạm từ xa, nghe lực, hướng lực) trong hoàn cảnh thực mỗi cú đấm nhanh chưa đến 1s, hoặc kiểu đấm giật tay của boxing, em thấy quá khó, hoặc ít ra quá khó với đại đa số người tập, cá nhân xuất chúng em ko bàn tới. Cũng chính vì thế em mới chuyển môn khác :D

Chỉnh sửa cuối: