[Funland] Vợ dùng tiền tiết kiệm chơi chứng khoán và thua lỗ 1 tỷ

RFJ

Xe tải
híc,
nhà em toàn bộ tiền Vk giữ hết,
sổ TK cũng tên Vk hết,

Leanh65

Xe container
Về ý kiến này thì em thấy cũng không hẳn chính xác. Như gia đình em thì em thấy trao tiền cho vợ là sáng suốt vì vợ em khá tiết kiệm (không phải tằn tiện), nhờ đưa vợ mà giờ nhà mới có tí của ăn của để chuẩn bị sắm xế hộp. Trong nhà ai giữ tiền không quan trọng mà quan trọng là người đó có thích hợp để giữ hay không. Chứ mà như đưa tiền cho em thì bay nhanh lắm :(
Em thì không cho là đưa tiền vợ giữ là tối ưu. Pn thời nay không như ngày xưa. Em trước kia cũng như cụ, nhưng sau khi trả học phí ngu thì giờ em khác. Mà vợ em không phải máu mê kiếm tiền hay hoang đâu nhé , mà nó lại ở dạng khác còn tệ hơn ,làm sứt mẻ cả tình cảm vc.

blackpaint

Xe container
Thì cụ giữ tiền, cày lại thôi. Nhưng: phải thống nhất ko vợ nó làm bao nhiêu chơi bấy nhiêu thì toi

7usd

Xe điện
Thôi cờ bạc dù sao cũng đỡ cay hơn ngoại tình.

fanmu12345

Xe điện
Cụ nên tìm hiểu tham gia cùng vợ, vợ chồng đồng lòng tát biển đông cũng cạn. Vốn cụ còn 700tr cuối năm cô thương vợ chồng cụ x 10 tk cụ có 7 tỷ mua nhà hà nội có phải sướng k.
Hay là cụ chủ liều 1 phen, tất tay 700 củ còn lại vào PVS hoặc PVD marrgin 60%. Đến giờ này năm sau nó tăng gấp đôi, lúc ấy TS của cụ chủ lại thành 2 tỷ thì son :)):)):))

Nếu giảm, thì cụ chủ thì mất khoảng 300-400 thôi

phuongpt12

Xe tải
Hai vợ chồng trẻ mà khá giả quá, lướt đoạn đầu thấy xấu hổ nên k dám đọc hết!

MyMac

Xe điện
Con đàn bà mà dính vào cờ bạc đỏ đen là coi như vứt đi rồi.

laclongquan678

Xe tải
Chứng vs lô 2 món này same same dễ gây nghiện lắm.mà e thật...pn (e nói 1 số thui nhá )_Kẻo ở đây các mợ tổng sỉ vả cho toang cmnl :)
1 số pn e thấy 1 khi đã dính vào món cờ bạc,lô đề,hay chứng chẳng hạn. Thì ham hố và gỡ cực kinh luôn. Sát ván và xuống tiền rất lạnh lùng. Chấp tất.
Vậy nên... Khó để cho họ quay đầu lắm 😃
Đơn giản là e đã chứng kiến nhiều vụ vợ chồng chia tay về.món cờ bạc do pn gây ra roài

hp78

Xe điện
Chơi chứng khoán hay lô đề nếu đam mê rồi thì khó bỏ đấy ạ, nếu sống chung tiếp thì cụ chủ cũng nên xác định trước 1 ngày nào đó phải ra khỏi nhà vì nợ nần.

X30

Xe tăng
Em chia buồn cùng cụ, đầu năm al đến giờ TK em mất 48% rùi, em kệ lúc xuống lúc lên, nhất là giai đoạn Covid này.

Toilaai08

Xe tăng

fanmu12345

Xe điện
vợ thớt chỉ sai 1 điểm là không bàn bạc với chồng mà tự quyết chứ chả có gì đáng trách. Vào xới bạc ai biết trước được. Xét về góc độ tài chính thì cái trò mua đất vùng ven của thớt cũng tương tự chứ chả khác gì. H theo mình thớt và vợ cần ngồi xuống bàn bạc thống nhất quan điểm là nên làm gì trong tình huống này chứ không thì bay nốt số còn lại gần như chắc chắn. Vợ thớt sẽ lén vay sau lưng hoặc làm gì đó còn nguy hiểm hơn, còn không thì cảm giác cay gỡ nó sẽ hành cho cũng k yên đâu. Ưu điểm lớn của gia đình thớt là thu nhập đều và thớt tiết kiệm, vì vậy với số tiền còn lại cũng k có sợ gì mà k vay mua nhà, đáng ra phải vay để lấy cái nhà chắc chân từ đoạn1,6 củ rồi, chắc thớt tính cũng chắc cú quá! Khi đã đồng lòng vay mua nhà rồi thì cũng là động lực để vợ thớt cày cuốc và quên dần món kia. Có điều phải nhắc thớt là nếu vợ thớt thế mà mấy nữa chứng nó lên thì khéo phát bệnh ra vì tiếc đấy!!! :))
cụ nói chuẩn

Bopbi_hsgs

Xe container
À em nói nhầm tí. Trong năm có lúc lên lúc xuống nhưng tổng kết cuối năm tòàn tăng ạ. Còn lỡ bị sập thì đen quá, mà chắc không sập nổi mấy anh này dc đâu
Như cụ nói cty tốt như Vinamilk, hồi T10 năm ngoái CP hơn 130k, vừa r còn khoảng 80k, vậy liệu mấy tháng nữa có tăng đc 70% để đc như trc ko? Trong CK thì thua lỗ là chuyện bthg ;))

Jamebonds

Xe container
Chào cccm,
Em năm nay 33 tuổi. Vợ 32 tuổi cùng quê. Cả 2 vc đều làm việc ở HN (e thu nhập 25tr/tháng, vợ làm giao dịch viên ngân hàng 10tr/tháng). Mỗi năm 2 vc tiết kiệm dc 200tr/năm. Thu nhập này em nghĩ là ở mức cơ bản để sổng ở HN. 2 vc cưới năm 2015, nhưng trước đó cả 2 đều đi làm từ 2012. Tổng số tiền tiết kiệm dc 1,6 tỷ định chờ 2022 vay thêm khoảng 500-700tr mua nhà tầm gần 3 tỷ (em thích nhà đất). Vì em sinh ra từ nhà nông nên rất tiết kiệm. Các thông tin khác:
- Con cái: có 1 cháu trai 5 tuổi, 1 cháu gái 1 tuổi.
- Bên nội nhà em làm nông cũng không khá giả gì. Ông bà nội năm nay đã 60 tuổi, chỉ mong em cố gắng mua nhà và ổn định trên HN. Bà nội lên HN trông cháu từ 2015 cho 2 vc đi làm. Hàng tháng e có gửi tiền cho ông nội chi tiêu cuộc sống (mỗi tháng ~2tr) và gửi tiền bà trông cháu 3tr/ tháng (đề phòng sau này 2 ông bà về già ko phải lúc nào cũng hỏi xin con cháu).
- Nhà ngoại thì 2 ông công viên chức cơ bản có lương hưu, nhưng sk yếu.

Chuyện có lẽ sẽ như e dự liệu, thoát cảnh ở trọ và mua nhà khi con trai vào lớp 1 thuận tiện cho con cái học hành.
Nhưng đời không biết đâu mà lần. Toàn bộ sổ tk em để đứng tên vợ (vì nhân viên bank cần chỉ tiêu huy động). Hàng tháng có lương e chuyển luôn cho vợ và chẳng mảy may nghĩ gì. Vợ cũng đưa cho em giữ 900tr sổ tiết kiệm (nhưng sổ tk đứng tên vợ). Em quên một cái là vợ làm bank, có thể làm lại sổ bất cứ lúc nào.
Chả hiểu vợ em đua đòi theo ace trong cơ quan chơi ck từ tháng 6.2018. E cũng biết vợ có chơi ck, nhưng không quan tâm kỹ và bảo vợ chỉ chơi cho biết, mấy chục triệu thì dc. Nhưng tới 6.2019 e phát hiện tiền tk đã mất gần 900tr vào ck. Cùng lúc tháng 6 2019, e còn biết vợ bị 1 đứa Forex lừa mất 60tr nữa. Em thực sự sốc nặng.
E tìm hiểu thì thấy vợ ban đầu chơi có lãi một ít, lòng tham nổi lên đưa tiền vào. Nhưng sau đó thua lỗ. Rồi khi thua lỗ thì sợ e biết xót tiền vì tiền tk là mồi hôi nước mắt của cả 2 vc. Nên tiếp tục đưa tiền vào chơi tiếp và thua lỗ liên tục. Đến khi em phát hiện ra thì không cứu vãn được nữa. Em cũng không muốn làm to chuyện vì nó cũng không hay ho gì. Các cụ 2 bên biết chuyện lại đau xót và suy nghĩ ảnh hưởng tới tuổi già. Nên 2 vc nói chuyện riêng. Vợ em thừa nhận sai lầm và xin em thêm 1 năm để dùng số tiền còn lại (700tr) chơi chứng khoán tiếp và kéo lại số tiền đã mất. Em dứt khoát rút toàn bộ số tiền còn lại về đứng tên em. Em thì đau xót nhưng vợ có vẻ không mảy may. Không khóc cũng chẳng quỵ lụy. Sau đó 2 vc thống nhất cày cuốc tiếp vì con cái và cuộc sống sau này. Nhưng có vẻ vợ vẫn ngựa quen đường cũ. Em phát hiện hình như vợ vay 100tr và tiếp tục chơi ck sau lưng nhưng chưa xác thực được.

Em đưa chuyện lên đây nhờ các cụ tư vấn:
1. Em chưa giải thích được tại sao chơi ck mà lại thua lỗ tới 900tr. trong khi tiền vốn là 1ty6. Em nghĩ chứng khoán có thua lỗ cũng chỉ mấy chục %. Chứng khoán giảm giá mình vẫn bán được. Sao con số có thể lên 900tr dc (e có nghe nói về ck cơ sở, phái sinh, margin... nhưng thú thực chưa giải thích được).
2. Em vẫn cay cú vì bị vợ lừa dối. Cho giữ 900tr sổ tiết kiệm, nhưng lại biến nó thành sổ rỗng (vì toàn bộ sổ em giữ là vô giá trị, vợ âm thầm rút tiền sau lưng). Và vợ em cảm giác cũng không quá ăn năn hối lối. Các cụ nhận xét gì về việc này.
3. Làm sao kiểm soát vợ còn chơi chứng khoán hay forex. Tài khoản chứng khoán vợ mở ở VNDirect. Em thấy vợ mở rất nhiều tài khoản thanh toán ở ngân hàng. chắc là để chuyển tiền sang chứng khoán cho dễ. Liệu em có cách nào kiểm tra được tình trạng vợ còn chơi chứng khoán nữa hay không. Còn vay nợ những đâu để chơi. Và sau cùng, làm sao để thuyết phục vợ từ bỏ chơi chứng khoán (theo em biết món này có tới 90% người chơi là thua lỗ). Em không muốn gia đình tan vỡ. Em cũng không ham hố giàu xổi kiểu ck này.
4. Với số tiền còn lại 700tr, nếu có tích góp lại để được 2 tỷ thì phải mất tới 5 năm nữa. Các cụ cho lời khuyên sử dụng số tiền đó hiệu quả. Tiếp tục gửi tiết kiệm, sau đó vay thêm chờ mua nhà (phải mất 5 năm nữa). Hay đầu tư vào mảnh đất nào đó ở vùng ven HN kiếm lời và bán mua nhà sau. Vì số tiền đó chưa thể mua được nhà trên 2 tỷ ngay được.
5. Em thấy mình sai lầm khi quá tin tưởng trao hết tiền cho vợ. Cảm giác gần đến đích nhưng lại bị đâm sau lưng, rồi kéo tụt xuống làm em nhiều khi rất khó chịu.
Em biết mình quá ngu muội thì trao hết việc quản lý tiền bạc cho vợ. Các cụ có thêm lời khuyên nào để có thể quản lý tài chính của vợ-chồng hiệu quả nhất. Giả sử trường hợp xấu nhất là chia tay (em thực sự không muốn nó xảy ra, nhưng em học được phải có phòng bị sau vụ vợ lừa dối chơi ck sau lưng).

Em viết hơi dài chút nhưng đó là toàn bộ tâm can của em. Mong cccm có kinh nghiệm tư vấn giúp em 5 điều trên.
Em cảm ơn cccm nhiều !!!
Nên để lại ck, kéo nốt lần này cụ ạ. Giờ rút ra là chấp nhận mất hết.

JWalker

Xe buýt
Đưa 700 em bỏ vào tài khoản dạy cách chơi :) cam đoan không lỗ quá 30%. chơi rồi sẽ hiểu phải làm gì. Đầu tiên là cùng tư tưởng đã mới nói chuyện được. Không nghiêm trọng đến thế đâu. Chơi 2 năm cũng gọi là có kinh nghiệm rồi. Vẫn tiếp tục muốn theo đuổi là phụ nữ có ý chí. Xem mợ ấy chơi theo phương pháp nào và vào hàng gì.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vk có chí làm ăn, rất đáng quí, chỉ là năng lực còn hạn chế.
Chủ thớt bắt vk làm kiểm điểm bàn giao lại tk cho chủ thớt. Làm vậy giải quyết 3 vấn đề là:
1- Tiền về cho chủ thớt nắm đằng chuôi.
2- Cắt cơn nghiện của vk.
3- Chứng minh chù thớt tài ba hơn và sẽ gỡ lại 900 tr.

Đấy, làm đc thế chủ thớt mới là chúa tể nhé :))

cerato7749

Xe tăng
Ngày trước e cũng để vợ nắm tài chính nhưng từ ngày nó làm bốc hơi của e mấy trăm củ e cắt luôn tốt nhất éo tin bọn đàn bà cụ ag

Toilaai08

Xe tăng
Đưa 700 em bỏ vào tài khoản dạy cách chơi :) cam đoan không lỗ quá 30%. chơi rồi sẽ hiểu phải làm gì. Đầu tiên là cùng tư tưởng đã mới nói chuyện được. Không nghiêm trọng đến thế đâu. Chơi 2 năm cũng gọi là có kinh nghiệm rồi. Vẫn tiếp tục muốn theo đuổi là phụ nữ có ý chí. Xem mợ ấy chơi theo phương pháp nào và vào hàng gì.
Không lỗ 30% cũng cam kết ah cụ. ???
Lỗ 29% cũng bỏ mịa e dồi.

darthvader

Xe điện
Vốn có 1.6 tỷ mà lỗ mất 900 triệu là còn khéo chơi đấy. Cháu thật!

Mà tầm này, cụ cấm vợ chơi tiếp là sai rồi. Đang đáy!
:D Lại đi mò đáy và mất nốt 700 còn lại à ... 1 tỷ 6 mà vay margin thì khi sập hầm đi nhanh lắm. 700 giờ xuống Hà Nam khu vực gần Hà Nội xem có miếng đất nào hợp túi tiền quất phát. Dư luận râm ran sáp nhập này kia là có tiền.