[Funland] Vợ em muốn 1,5 tỷ mới ở cùng bố mẹ chồng

xukthal.

Xe lăn
1 tỷ dưỡi ý để mà nuôi bé đường thì đảm bảo đc 1 bé khó chê vào đâu đc, nhẹ đầu ;))

beomap2

Xe container
Vợ muốn nhà chồng cho chồng 1,5 tỷ để cho mát mặt chồng với đàng nhà vợ, nhưng bên nhà chồng chưa có ngay thì chồng cũng chỉ cần nói: bố mẹ anh chưa có 1,5 tỷ, phải để các cụ có thời gian cân đối, không cần nặng nề quá làm căng thẳng thêm, tự cụ chủ hoắng lên chứ vợ cũng có bắt các cụ bên chồng phải có 1,5 tỷ ngay đâu. Nói chung việc nhà thì tự giải quyết, mang lên đây bàn cho nát ra thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Accent3590

Xe tải
Em thì vợ chồng chả quan tâm ông bà nội ngoại có hay không. Mà cũng hơn chục năm lấy nhau chưa nhận của ô bà nôi hay ngoại bất cứ xu nào. Lễ tết mà có thì biếu cả hai bên. Nên nói gì vợ nghe răm rắp

number9

Xe máy
Công nhận, gato với cụ chủ thớt quá. Nhà bố mẹ đẻ thì có hẳn được 15 tỉ để mua 100m2 đất rồi xây chung cư mini, chưa kể đất đai, nhà cửa, tài sản khác.

Nhà vợ còn giàu hơn nhà cụ chủ, tức là còn nhiều tiền hơn nữa.

Hai vợ chồng kinh doanh, buôn đất cũng toàn là lời.

Gato quá. Dưng mà chuyện vợ cụ thì em cũng khó có ý kiến. Rõ ràng vợ cụ muốn vậy là không hợp lý, nhưng giờ không lẽ bỏ vợ, sao được? Thôi thì cụ ráng kiếm 1.5 tỉ cho vợ đi, vui vẻ cả hai.

phusi

Xe tải
Toàn thấy tỉ, tỉ. Chóng hết cả mặt =))

john.wick

Xe tải
Số là em có lấy vợ con nhà điều kiện, khá là được chiều, nên tính cô ấy khá là ngang. Bọn em lấy nhau được 4 năm, đã có 1 con trai 1,5 tuổi. Bọn em kinh doanh online nên thu nhập khá và có nhiều dự định phát triển + mở rộng thêm. Thế nhưng..

Hôm nay em và vợ mâu thuẫn căng thẳng trong việc tiền nong. Do nhà vợ em khá là điều kiện, ông bố vợ giỏi làm ăn nên có mấy cái nhà vừa ở vừa cho thuê ở tỉnh, hồi cách đây 2 năm có bán 1 cái và cho vợ em 1,5 tỷ gửi tiết kiệm, sau khi hết kỳ hạn, sẵn có mấy miếng đất ven thành phố tiềm năng nên em và vợ mua đầu tư và hiện đã tăng giá khá là ok.

Từ sau chuyện đó trở đi, vợ em đôi khi hay nhắc lại chuyện ông ngoại cho tiền để kinh doanh, còn nhà nội chưa thấy cho đồng nào.

Kể thêm một tý với các cụ là nhà em ở HN thì cũng bình thường, bố mẹ em cũng có vài cái nhà, nhỏ thôi để cho thuê, nhưng gần đây do vợ chồng em (đang thuê nhà ở riêng) có em bé, và ông bà cũng muốn ở gần con cháu nên quyết định bán hết các căn nhà hiện có và dồn tiền lại làm 1 căn chung cư to khoảng 7 tầng-100m2 sàn, ông bà sẽ ở t6, còn cho vợ chồng em ở t7, khép kín hết, ở dưới thì cho thuê dòng tiền, thậm chí còn để hẳn mặt tiền t1 cho vợ chồng em kinh doanh. Em là con trai cả, còn 1 cô em gái lấy chồng đã ở tây rồi, nên em nghĩ ông bà tính như vậy cũng ổn (em năm nay 33, ông bà đều 60 cả rồi).

Nhưng vợ em thì không muốn như vậy, do em đã nói ở trên là ông bà ngoại đã cho 1,5 tỷ rồi nên vợ em muốn bên nội cũng phải cho 1,5 tỷ để theo như ý của vợ em là công bằng, sẽ lấy tiền đó đi mua đất, rồi có so sánh với bạn bè là "bạn em được bố mẹ chồng cho tiền mua đất, mua nhà riêng, rồi người kia thì được bên nội vay cả tiền mua biệt thự cho"... "em chỉ ở chung với bố mẹ chồng khi được cho 1.5 tỷ, vì nếu ko cho 1,5 tỷ thì khác gì nhà ngoại bán con gái"...

Bố mẹ em nói là có nhiều nhà nhưng đều là thế chấp cái này, lấy tiền xây cái kia, rồi cho thuê, dần dần hơn chục năm mới trả được hết, nên nói là nhiều tiền thì ko hẳn, chỉ là có đồng nào thì đem đi trả ngân hàng thôi. Nhưng có được đồng nào thì đều hỗ trợ vợ chồng em, lúc thì mua ô tô, mẹ đưa thêm 100tr, bán đất đưa thêm 300tr, rồi trả một phần tiền nhà bọn em đang thuê + học phí cu con là 8triệu/ tháng. Nói để các cụ thấy là tuy ở riêng nhưng bố mẹ em luôn để tâm để ý đến con cháu.

Hôm nay khả năng nhà em bán đc 2 căn dồn được một khoản để mua hẳn căn nhà to mà bố mẹ em mong muốn, nhưng để ở được thì tiền đất + xây phải tầm ko dưới 15 tỷ. Số tiền bố mẹ em bán mấy căn kia gộp lại thì chưa đủ, chắc chắn phải vay thêm ngân hàng và lại cho thuê để trả nợ. Vâng, ông bà 60t lại chấp nhận trả nợ thêm vài năm để được sống gần con cháu. Em thương bố mẹ, nhưng vợ em lại muốn được thêm 1,5 tỷ, còn ko thì nhất quyết ko ở cùng. Em có nói là "nhà anh không được dư dả như nhà em, chả lẽ a lại hỏi xin 1,5 tỷ để bố mẹ mắc nợ thêm à?"

Theo các cụ, các mợ phải làm thế nào ạ? Em buồn và đau đầu quá. Cảm ơn cccm đã đọc!
cái gì thế này
sặc mùi tiền từ ngoài cửa

Mr Chun

Xe tăng
Bố mẹ cụ chắc cũng chắc gạch lắm
Nhiều nhà thì bán đi, cho vk ck con trai ăn chung cư.
còn để vk như thế thì bản lĩnh cụ kém, HÈN

Xe nội lước

Xe container
Kinh doanh bằng tiền vốn nhà vợ cho. Tiền học của con, tiền mua xe thì bố mẹ cụ cho hoặc hỗ trợ thêm.

Đọc đến đấy thì em có cảm giác cụ chủ thớt chẳng làm ra đồng nào, nên vợ nó khinh.

Kinh doanh online chắc vợ cầm chịch, cầm đồng vốn, quyết định hết. Còn chồng chắc chỉ đi ship hàng theo lệnh điều động của vợ thôi.

Kiểu làm việc đó rất mệt (làm gần như từ sáng đến đêm), nhưng ai nhìn vào cũng có thể nói mình là thằng đàn ông bám vào váy vợ mới có miếng ăn. Tiêu gì cũng phải ngửa tay xin vợ.

Cụ nên bàn giao việc kinh doanh lại cho vợ, ra ngoài tìm việc mà làm. Mỗi tháng cụ về đưa vợ 1 khoản gọi là tiền ăn, tiền thuê nhà, tiền học của con.

Hết giờ làm của cụ, cụ có quyền đi làm vài quại bia hay ly cafe, không ai dám nói gì. Về nhà giúp vợ làm việc nhà, chăm con 1 tí gọi là.

Sống như thế, vợ nó không dám khinh đâu.
Cụ nói đúng ý em. Nhưng là em thì thêm cái vb từ chối ts vụ 1,5 tỹ cho nhanh..nhất định éo chi , éo đáp ứng cái yêu sách của quân nó kể cả túi có 15 tỹ . Ở thì ở , éo ở thì tao trả cả tiền lẫn hàng .. vì éo ở khi không đc 1,5 tỹ đối ứng có nghĩa hàng cũng hạng phế phẩm.
À mà còn phẩm cụ thớt sao nữa. Nếu cụ ấy tiếc tiền tiếc tài thì chấp nhận vậy..và dù sao chuyện mới là 1 tai.

Xe nội lước

Xe container
Nếu chú thực sự là 1 thằng đàn ông, cầm 1.5 tỷ nhà ngoại thẳng tiến trả ông bà. Lý do là do vợ so đo với nội nên ko muốn lấy nữa. Thế cho ló nhanh
Chuẩn cụ. Miễn thái độ khi nói đúng phận đúng mức là ok.

xukthal.

Xe lăn
Cụ nói đúng ý em. Nhưng là em thì thêm cái vb từ chối ts vụ 1,5 tỹ cho nhanh..nhất định éo chi , éo đáp ứng cái yêu sách của quân nó kể cả túi có 15 tỹ . Ở thì ở , éo ở thì tao trả cả tiền lẫn hàng .. vì éo ở khi không đc 1,5 tỹ đối ứng có nghĩa hàng cũng hạng phế phẩm.
À mà còn phẩm cụ thớt sao nữa. Nếu cụ ấy tiếc tiền tiếc tài thì chấp nhận vậy..và dù sao chuyện mới là 1 tai.
1,5 tỷ ý là nhà người ta cho con gái chứ có ông rể nào đụng đc vào đấy xu nào đâu :)) Thế nên lời khuyên cho cc chồng là nhà ngoại cho gì cứ từ chối nhận kiểu nhẹ nhàng và cho gấu nó muốn lấy kệ nó :D Mình tỏ thái độ ko quan tâm và ko cần cho có cớ để lên mặt vì dù có nhận mình cũng ko rút ra đi nhậu đi hát đc phỏng? =))

xukthal.

Xe lăn
Nếu chú thực sự là 1 thằng đàn ông, cầm 1.5 tỷ nhà ngoại thẳng tiến trả ông bà. Lý do là do vợ so đo với nội nên ko muốn lấy nữa. Thế cho ló nhanh
Chuẩn cụ. Miễn thái độ khi nói đúng phận đúng mức là ok.
2 anh ghép lại nên hòn núi cao :-bd
Trả lại với thái độ lễ phép nhưng cương quyết ;))

Xe nội lước

Xe container
1,5 tỷ ý là nhà người ta cho con gái chứ có ông rể nào đụng đc vào đấy xu nào đâu :)) Thế nên lời khuyên cho cc chồng là nhà ngoại cho gì cứ từ chối nhận kiểu nhẹ nhàng và cho gấu nó muốn lấy kệ nó :D Mình tỏ thái độ ko quan tâm và ko cần cho có cớ để lên mặt vì dù có nhận mình cũng ko rút ra đi nhậu đi hát đc phỏng? =))
Hớ hớ . Cụ còn trẻ mà thật tinh thông ní nuận và cả thực tiễn. Chuẫn.

Sheva007

Xe tải
Số là em có lấy vợ con nhà điều kiện, khá là được chiều, nên tính cô ấy khá là ngang. Bọn em lấy nhau được 4 năm, đã có 1 con trai 1,5 tuổi. Bọn em kinh doanh online nên thu nhập khá và có nhiều dự định phát triển + mở rộng thêm. Thế nhưng..

Hôm nay em và vợ mâu thuẫn căng thẳng trong việc tiền nong. Do nhà vợ em khá là điều kiện, ông bố vợ giỏi làm ăn nên có mấy cái nhà vừa ở vừa cho thuê ở tỉnh, hồi cách đây 2 năm có bán 1 cái và cho vợ em 1,5 tỷ gửi tiết kiệm, sau khi hết kỳ hạn, sẵn có mấy miếng đất ven thành phố tiềm năng nên em và vợ mua đầu tư và hiện đã tăng giá khá là ok.

Từ sau chuyện đó trở đi, vợ em đôi khi hay nhắc lại chuyện ông ngoại cho tiền để kinh doanh, còn nhà nội chưa thấy cho đồng nào.

Kể thêm một tý với các cụ là nhà em ở HN thì cũng bình thường, bố mẹ em cũng có vài cái nhà, nhỏ thôi để cho thuê, nhưng gần đây do vợ chồng em (đang thuê nhà ở riêng) có em bé, và ông bà cũng muốn ở gần con cháu nên quyết định bán hết các căn nhà hiện có và dồn tiền lại làm 1 căn chung cư to khoảng 7 tầng-100m2 sàn, ông bà sẽ ở t6, còn cho vợ chồng em ở t7, khép kín hết, ở dưới thì cho thuê dòng tiền, thậm chí còn để hẳn mặt tiền t1 cho vợ chồng em kinh doanh. Em là con trai cả, còn 1 cô em gái lấy chồng đã ở tây rồi, nên em nghĩ ông bà tính như vậy cũng ổn (em năm nay 33, ông bà đều 60 cả rồi).

Nhưng vợ em thì không muốn như vậy, do em đã nói ở trên là ông bà ngoại đã cho 1,5 tỷ rồi nên vợ em muốn bên nội cũng phải cho 1,5 tỷ để theo như ý của vợ em là công bằng, sẽ lấy tiền đó đi mua đất, rồi có so sánh với bạn bè là "bạn em được bố mẹ chồng cho tiền mua đất, mua nhà riêng, rồi người kia thì được bên nội vay cả tiền mua biệt thự cho"... "em chỉ ở chung với bố mẹ chồng khi được cho 1.5 tỷ, vì nếu ko cho 1,5 tỷ thì khác gì nhà ngoại bán con gái"...

Bố mẹ em nói là có nhiều nhà nhưng đều là thế chấp cái này, lấy tiền xây cái kia, rồi cho thuê, dần dần hơn chục năm mới trả được hết, nên nói là nhiều tiền thì ko hẳn, chỉ là có đồng nào thì đem đi trả ngân hàng thôi. Nhưng có được đồng nào thì đều hỗ trợ vợ chồng em, lúc thì mua ô tô, mẹ đưa thêm 100tr, bán đất đưa thêm 300tr, rồi trả một phần tiền nhà bọn em đang thuê + học phí cu con là 8triệu/ tháng. Nói để các cụ thấy là tuy ở riêng nhưng bố mẹ em luôn để tâm để ý đến con cháu.

Hôm nay khả năng nhà em bán đc 2 căn dồn được một khoản để mua hẳn căn nhà to mà bố mẹ em mong muốn, nhưng để ở được thì tiền đất + xây phải tầm ko dưới 15 tỷ. Số tiền bố mẹ em bán mấy căn kia gộp lại thì chưa đủ, chắc chắn phải vay thêm ngân hàng và lại cho thuê để trả nợ. Vâng, ông bà 60t lại chấp nhận trả nợ thêm vài năm để được sống gần con cháu. Em thương bố mẹ, nhưng vợ em lại muốn được thêm 1,5 tỷ, còn ko thì nhất quyết ko ở cùng. Em có nói là "nhà anh không được dư dả như nhà em, chả lẽ a lại hỏi xin 1,5 tỷ để bố mẹ mắc nợ thêm à?"

Theo các cụ, các mợ phải làm thế nào ạ? Em buồn và đau đầu quá. Cảm ơn cccm đã đọc!
Khuyên cụ : Cầm tiền ngay sang trả nhà vợ, ra hẳn ngân hàng cột điện mà vay cũng được. Mà thế quái nào nhà cụ có độc 1 mình là con trai, mà đến tuổi này không tự chủ đi, sao vẫn “ bố mẹ em tính thế cũng đúng abcxyz”. Ở nhà cụ không có tiếng nói gì à?
Em ở quê, nhà nông thôn nhưng nhà vợ có điều kiện mà ông bà lại không có con trai, nhưng chưa bao giờ em nhận 1 nghìn nào nhà vợ, kể cả gọi hoài gọi mãi em cũng từ chối. Ông bà có kinh tế, các con không phải lo lắng tiền cho ông bà đã tốt lắm rồi, lấy gì tiền của ông bà. Còn mọi vấn đề bên ngoại, em vẫn lo chu đáo hết, vẫn tròn bổn phận như 1 người con trai của ông bà, sau này ông bà về già cũng vậy. Bù lại vợ em phải tập thói quen mới, từ bỏ thói quen tiểu thư khi về nhà chồng, cuộc sống thôn quê không giống phố xá, vất vả sướng khổ cùng chồng thì ở không thì giải tán. Dù vất vả nhưng em vẫn mua đất xây nhà đầy đủ như bao người ( quê em đất cũng không hề rẻ ạ) , nhưng bù lại “ nhà là phải có nóc” cụ ạ.
Công việc, tiền nong tốt nhất là không dính líu nhà ngoại trong trường hợp này. Và 1 điều nữa, dù hơi cực đoan và cách nhìn chủ quan của em, với người vợ của cụ, cụ có lẽ sẽ bạc tóc sớm.

psy

Xe buýt
Xét về nguồn lực, bài toán đầu tư thế này hợp lý cả về tiền bạc và văn hóa. Nhưng yếu tố luôn xuất hiện để cản trở là xu thế khẳng định bản thân của người trẻ và ham muốn kiểm soát ở người già. Đây là chức năng tâm lý cơ bản, chả xấu hay tốt, mà là đạt tới cân bằng để không lãng phí nguồn lực mới là khó, và phải có tâm thức học hỏi thì mới khả thi được. Em u60, đang hô hào tụi F1 sống chung đây, vì em cho là nói sớm, để bố mẹ và con cái học cách chung sống trong tương lai, chứ thời gian đã qua của gia đình nhỏ (bố mẹ trẻ và con cái bé, sống phụ thuộc) không phản ánh được mối quan hệ trong gia đình lớn (bố mẹ già và con cái trẻ, ít phụ thuộc, xuất hiện các thành viên mới) trong giai đoạn tới của gia đình em

Nhimtiu

Xe container
1 tỷ dưỡi ý để mà nuôi bé đường thì đảm bảo đc 1 bé khó chê vào đâu đc, nhẹ đầu ;))
Cụ nhầm nhọt thía lào chứ 1.5 tỏi thì cụ Thắng_Sơn Tây phải nuôi đx khoảng 5 bé đường suốt ngày nhảy múa thay váy xống cho cụ ý ngắm chưa kể cuối tháng còn mang xiền về cho cụ ý nữa cơ cụ Xuk ạ. :))

Nhimtiu

Xe container
Chuẩn CMNR. Kiểu con dâu bất nhân, coi bố mẹ chồng ( dù bốcó cho tiền) Đếch bằng người dưng (ko bằng đưa trong hội ăn bún măm tôm, vì cũng chả mời , biếu bố mẹ c được cái gì…)
thằng đàn ông lại nghe theo đứa coi thường bố mẹ mình để sống trÁI mong muốn của bậc sinh thành thì cũng chẳng ra gì… đáng khinh cả đôi. .. Cái sự đời nghĩ nó chán
Chuẩn khỏi chỉnh cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
cái gì thế này
sặc mùi tiền từ ngoài cửa
Em thật vc em mà có con dâu con rể kiểu này thì chúng mày lẻ lượn hết mịa nó đi, tao nuôi chúng mày đã đếm ngày nào chưa mà giờ tính tiền với bạc? Ôm lấy hết mà ăn đi chứ xuống lỗ thì có mang đi đx đâu. Haize nghĩ đời nó tệ mà thôi cũng kệ cụ ạ. Em đi ship nốt chuyến hàng sớm rồi em về hóng cccm vật nhau tiếp ợ. :(