[Funland] Với tỷ lệ xe máy còn cao hơn Việt Nam, tại sao Đài Loan không cấm xe máy

NNS

Xe ngựa
Mua cả cái ô tô thì vô tư, nhưng hàng ngày cứ giã thẳng vào túi tiền sẽ khác ngay - kể cả xe máy ;))
ko giã đc đâu cụ ạ, xe máy ko quản lí nguyễn Tài Thu như ô tô đc, thu vào mắt.
nên để cấm đc xe máy thì phải có phương tiện thay thế hòm hòm đã, chứ hn, sg đã thất bại sau nhiều kế sách như tăng thuế, tăng tiền biển, mỗi người chỉ đc đk 1 xe máy, nào đk xe máy phải có bằng lái, thậm chí cấm đăng kí xe máy các quận vvv và đều đã thất bại thảm hại, cấm đăng kí xe nội thành thì có ngay dịch vụ đăng kí hộ của các anh các chị ngoại thành vvv, kết quả là chả bớt đc xe mẹ nào mà quản lí xe cộ chính chủ với ko chính chủ còn loạn cào cào hơn

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
ko giã đc đâu cụ ạ, xe máy ko quản lí nguyễn Tài Thu như ô tô đc, thu vào mắt.
nên để cấm đc xe máy thì phải có phương tiện thay thế hòm hòm đã, chứ hn, sg đã thất bại sau nhiều kế sách như tăng thuế, tăng tiền biển, mỗi người chỉ đc đk 1 xe máy, nào đk xe máy phải có bằng lái, thậm chí cấm đăng kí xe máy các quận vvv và đều đã thất bại thảm hại, cấm đăng kí xe nội thành thì có ngay dịch vụ đăng kí hộ của các anh các chị ngoại thành vvv, kết quả là chả bớt đc xe mẹ nào mà quản lí xe cộ chính chủ với ko chính chủ còn loạn cào cào hơn
Chỉ là muốn thu hay không thôi cụ, vì tận thu là khả năng siêu đẳng sẵn có của chính quyền mà :D
Em ví dụ mấy tuyến phố đi bộ chính quyền HN hô phát đi bộ luôn đấy, cần đội mũ bảo hiểm thì ra quyết định thằng nào ko đội tao phạt tung đ ít (giờ nghe đâu 500K rồi) ...

kinhcan24

Xe đạp
ngồi mò bản đồ, nhận thấy mật độ đường của đài bắc cũng tương tự HCM, tuy nhiên hầu hết các con đường nhỏ đều là đường 1 chiều, để điều này khả thi ở HCM thì cần loại bỏ hẻm cụt , tăng quy hoạch kiểu bàn cờ

Kurumasuki

Xe container
Hóng tàu điện ngầm xem bao giờ xong
Từ giờ đến lúc ấy thì cứ mõm thoải mái

NNS

Xe ngựa
Chỉ là muốn thu hay không thôi cụ, vì tận thu là khả năng siêu đẳng sẵn có của chính quyền mà :D
Em ví dụ mấy tuyến phố đi bộ chính quyền HN hô phát đi bộ luôn đấy, cần đội mũ bảo hiểm thì ra quyết định thằng nào ko đội tao phạt tung đ ít (giờ nghe đâu 500K rồi) ...
thu phí xe máy, cũng đã thử rồi đó cụ, mấy năm xưa em nhớ mấy bà tổ dân phố nhà em còn đến tận nhà thu, dán cho cái tem éo gì mỏng te.... và cũng dẹp rồi :))

M3E92

Xe điện
Do quản lí và hạ tầng yếu kém nhưng vẫn muốn 1 cớ gì đó

Xây thêm chung cư ở nội đô, xây cao cao mãi.
Đến lúc dân ng ta chán sẽ tự động rời đi nơi khác thôi. Và đường sẽ thoáng

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
thu phí xe máy, cũng đã thử rồi đó cụ, mấy năm xưa em nhớ mấy bà tổ dân phố nhà em còn đến tận nhà thu, dán cho cái tem éo gì mỏng te.... và cũng dẹp rồi :))
À, thu kiểu ấy thì bị bẹp là đúng, chỉ cần chính quyền cho phép em thu phí ô tô xe máy vào nội đô, em sẽ vẽ cho chuẩn từng mi li mét luôn kakaka

printer05

Xe điện
Phương tiện công cộng mà tốt như Tokyo cùng với đường dành cho người đi bộ mà tốt thì em cũng không muốn đi xe máy.

theanh235

Xe buýt
Tối hôm t5 tuần trc em đi 2 lượt đường Cộng Hòa trong HCM mà tắc đúng 1h20' liền. Sự chân thực đc thể hiện rõ như sau:
- Làn bên kia đường lúc em đi cũng đông nhưng chỉ bị tắc làn oto. Làn trong cùng xe máy chỉ bị ùn chứ vẫn nhích lên đi đc.
- Đến lúc quay về đi làn bên này thì tắc cmn hết cả đường luôn. Nguyên nhân vì làn xe máy đang đi tự nhiên chui đâu ra 1 con xe rác với 3 con oto lấn mn hết sang làn xe máy. Đúng kiểu "bố éo đi đc nên bố cũng chặn chúng mày lại chơi". Xe máy hết lối đi thế là lại phải tràn lên vỉa hè. Mà vỉa hè cũng lại toàn đậu xe với nhiều cây thế là 4 cái oto lấn làn nó tạo thành 4 cái nút thắt cổ chai. Bịt hết cả đường đi của xe máy lại.
Đi qua 3 cái oto cá nhân thì mỗi xe lại chỉ có 1 người lái. Làm dân chật vật lách qua ai cũng phải quay lại chửi. Nên em nghĩ oto cá nhân mới là phương tiện gây tắc đường bởi chiếm quá nhiều diện tích mặt đường so với khả năng chuyên chở. Đã cấm thì phải cấm tất phương tiện cá nhân nói chung. Chứ chỉ cấm mỗi xe máy trong khi phương tiện công cộng kém cỏi như h/tại thì giao thông chỉ tổ càng nát thêm vì oto thôi.
em đồng ý với cụ. Đi qua Đoạn ngã tư sở em đếm 7 làn oto 1 bên. Đã cấm là cấm hết cả oto cá nhân và xe máy cá nhân trong nội đô. Shipper, taxi dc thi tuyển & khám sức khỏe thường xuyên. Đầu tư mạnh vào giao thông công cộng. Quy hoặc đường theo kiểu bàn cờ chứ k chỉ mở rộng các đường cũ

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa

vovinhan

Xe máy
Cứ đổ cho xe máy làm tắc đường, nhưng em thấy ô tô mới làm tắc đường. Nếu ô tô nào cũng 4 người trở lên thì rõ ràng ít tắc hơn xe máy, nhưng ra đường toàn thấy 1 ông 1 xe, nên bít hết cả đường, vì ô tô to hơn xe máy rất nhiều, đường Vn thì bé.
Nên theo em, đã cấm thì cấm hết luôn. Cấm cả ô tô, cả xe máy. Chỉ dùng phương tiện công cộng và xe đạp thôi. Đỡ tắc, và cũng đỡ ô nhiễm môi trường.

phihanhgia

Xe điện
VN về mặt thể chế 9 chị gần giống Tung của nên tổng thể qc cao cấp sẽ ưu tiên bắt chước Tung của hơn các quốc gia khác. Ít nhất là cho đến khi (a) Tung của thất bại hoặc (b) không đủ nguồn lực để bắt chước họ được.

Với cách tiếp cận này sẽ đỡ phải suy nghĩ, qc có nhiều thời gian hơn để toan tính những chuyện khác.

Cấm xe máy không liên quan nhiều đến kẹt xe, tắc đường. Tuy nhiên, ít xe máy sẽ làm bộ mặt đô thị trở nên "phồn vinh, hào nhoáng" hơn, với ô tô bạt ngàn. QC thích điều này.

Muốn hạn chế ùn tắc đô thị siêu lớn (quy mô trên 10 triệu dân), cần ưu tiên đầu tư mạnh mẽ cho mạng lưới Metro, mỗi năm đặt mục tiêu tối thiểu phải hoàn thành 5-10km đường Metro chẳng hạn (tức là đầu tư khoảng 1-2 tỷ đô mỗi năm cho hệ thống tàu điện ngầm tại mỗi đô thị siêu lớn). Sau 10-20 năm với mạng lưới 100-200km Metro hoàn thành ở các đại đô thị, sẽ giúp giảm rất đáng kể (30%-50%) phương tiện cá nhân.
QC quản lý không hoàn thành mục tiêu này thì nghỉ, bất kể lý do là gì.

Còn muốn có những TP mới quy hoạch tốt bên cạnh các tp cũ, cũng cần một nguồn vốn dồi dào cả 100 tỷ đô mới thực hiện được.

lta500

Xe buýt
Cấm ô tô làm gì, cứ thu thuế vào nội đô cả ô tô lẫn xe máy thật cao vào cho em là ổn ngay ;))
Thế cụ ở trong nội đô lại vẫn phải đóng thuế vào nội đô thì cụ có sướng không;))

Dân Tổ

Xe container
Thế cụ ở trong nội đô lại vẫn phải đóng thuế vào nội đô thì cụ có sướng không;))
Đến London vs NewYork nó còn chả thu phí người sống trong Zone1 hoặc Manhattan, cụ lại cứ dọa cụ ấy :D

lta500

Xe buýt
Đến London vs NewYork nó còn chả thu phí người sống trong Zone1 hoặc Manhattan, cụ lại cứ dọa cụ ấy :D
cụ ấy có xe máy, ô tô thì cũng phải đóng thuế vào nội đô chứ cụ.

Rivers

Xe container
Lý do mình cấm xe máy ko hoàn toàn liên quan đến tắc đường, do đặc thù VN trình độ và ý thức thấp cộng buôn bán mặt phố, xe máy là phương tiên cơ động dẫn đến sự bát nháo ko kiểm soát được, phố phường nhếch nhác, ý thức càng ngày càng xuống.
Người ta cấm để thành phố nó nề nếp văn minh hơn.
Cứ đổ hết lên đầu thằng dân ngu là ổn nhất nhỉ.