[Funland] Vụ bắn chết người ở Thái Nguyên

Vâng, đời có vay có trả, các cụ nói nghĩ rất thấm. Trước trẻ người non dạ cứ nghĩ nó vay thì phải trả mình, ăn mồ hôi nước mắt của mình thì phải chơi lại.....nhưng sâu xa nó không trả thì đời sẽ trả lại cho mình cả vốn lãn lãi, đôi khi rất hậu hĩnh luôn.
Đồng ý với cụ!

Khongmatnick23

Xe tải
Em thấy hàng xóm chạy loạn nên mà thủ phạm kg bắn nhầm ai… các cụ tự hiểu!

minhmo

Xe cút kít
Con em nhà chú bị vỡ nợ mà cụ, du lịch chết mấy năm rồi. Kể ra nó cứ đàng hoàng xin giãn nợ thì cụ ấy ko cay.
Nó không vỡ nợ cụ ạ, mà nó rắp tâm lừa em.;) Du lịch đến giữa năm 2020 mới bị ảnh hưởng. Từ lúc đó em không đòi nữa.

Thà chạm mặt nói vs nhau tử tế 1 lời thì chủ nợ cũng ko muốn làm khó con nợ làm gì, vì họ thua lỗ, có tiền đâu mà trả?
Nhưng ghét nhất cái kiểu khi mượn thì thẽ thọt ngọt nhạt, có phương án mượn mà ko có phương án trả, giở bài bây ko muốn trả trong khi vẫn có khả năng trả nợ....
Trước đó em nhất quyết không cho vay tiền, mà chỉ cho cách vay ngân hàng. Giới thiệu những mối quen ngân hàng giúp, mà vẫn không vay được.
Sau này nó nói toẹt ra là cái sổ đỏ nhà của bố mẹ không vay được, do sổ một đằng, đất một nẻo. Chi tiết này em biết nhưng không nghĩ sổ đỏ như vậy, vì đất ở quê làm sổ từ năm 1993:D
Thời điểm đó nó vẫn làm ra vẻ đang khẩn trương lo thủ tục vay, thế là em mắc bẫy.:))

Em tưởng chỉ em mới hay bị bọn vay nó quịt, hóa ra lão cũng thế à :)
Nhưng em nghiệm thấy một điều, những đứa quịt nợ em chưa thấy đứa nào ngóc đầu lên được.
Em còn ba lần phải vác tiền đi trả nợ đậy mấy đứa anh, em con nhà chú bác ruột. Bọn nó tỉ tê mượn bố em sổ đỏ đi cắm ngân hàng, dù vay không nhiều, nhưng đến kỳ không trả được ngân hàng họ tới nhà bố mẹ em nã.:D
Ông bà là nhà giáo về hưu nên rất sợ mang tiếng. Thế là em lại trả nợ đậy. Sau này lấy sổ về em thu luôn cất kỹ.;)

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Trước đó em nhất quyết không cho vay tiền, mà chỉ cho cách vay ngân hàng. Giới thiệu những mối quen ngân hàng giúp, mà vẫn không vay được.
Sau này nó nói toẹt ra là cái sổ đỏ nhà của bố mẹ không vay được, do sổ một đằng, đất một nẻo. Chi tiết này em biết nhưng không nghĩ sổ đỏ như vậy, vì đất ở quê làm sổ từ năm 1993:D
Thời điểm đó nó vẫn làm ra vẻ đang khẩn trương lo thủ tục vay, thế là em mắc bẫy.:))
Ở quê mà cũng thế à bác, thế nhà ở trên đất của ai, họ ko đòi đất à. Còn đất của mình thì ai ở.

Em còn ba lần phải vác tiền đi trả nợ đậy mấy đứa anh, em con nhà chú bác ruột. Bọn nó tỉ tê mượn bố em sổ đỏ đi cắm ngân hàng, dù vay không nhiều, nhưng đến kỳ không trả được ngân hàng họ tới nhà bố mẹ em nã.:D
Ông bà là nhà giáo về hưu nên rất sợ mang tiếng. Thế là em lại trả nợ đậy. Sau này lấy sổ về em thu luôn cất kỹ.;)
Chính chủ ko ký mà vẫn vay đc à bác

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng rơi vào tình huống này vài lần nên cảm thông với hung thủ.
Đơn cử lần nhà em bán nhà để mua chung cư. Người đăng ký mua hộ cực giầu có nói chưa nộp tiền ngay được. Để vào cty họ. Ai dè, cầm luôn cả tỷ đi cho vay nặng lại rồi quay ra bảo bị vỡ nỡ vài chục tỷ ko trả tiền cho nhà em mua nhà.
Lúc đó phải đi ở nhờ rất khổ sở trong khi họ vẫn có vài cái nhà mặt đường và 3 xe ô tô. Năn nỉ, van nài đủ kiểu vẫn ko trả. Sau bà mẹ còn trịch thượng ban ơn: “mỗi tháng đến đây trả cho 10tr, không lấy thì thôi”.
Cay quá em phải nhờ xã hội đến nói chuyện. Mất 30% và cạch mặt luôn mặc dù trước đó như ruột thịt.
Nghe cụ kể mà em cũng sôi máu, nhiều đứa nó tró má thế cụ nhỉ, may phúc ko gặp ông ở thái nguyên.

fireman

Xe tăng
Đúng là sân si quá cụ nhỉ.Đáng nhẽ lúc đó phải chạy lại bên ông bố, tìm mọi cách đưa đi viện ngay chứ. Đằng này cả mẹ lẫn con cứ chạy loanh quanh gào thét chả biết làm gì.
Thằng con và bà vợ chạy tới xem biết là ko cứu dc mới chạy loanh quanh thế chứ.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
vậy là đã rõ rồi các bác ạ . sử dụng súng quân dụng bắn nhé chứ kg phải là súng tự chế gì cả . còn súng quân dụng loại gì thì kg rõ . có thể là CKC hoặc k44 mosin nagant ?? .. nhưng chắc chắn là súng quân dụng rồi
K44 mosin nagant thì chuẩn Vasily Zaitsev cmnr

minhmo

Xe cút kít
Ở quê mà cũng thế à bác, thế nhà ở trên đất của ai, họ ko đòi đất à. Còn đất của mình thì ai ở.

Chính chủ ko ký mà vẫn vay đc à bác
+ Vẫn là đất của ông chú em, nhưng ngày trước đường đi không tiện, nên chú em đổi đất cho bác em lấy lối đi khác tiện hơn. Tuy nhiên cái đường mới này không được thể hiện trên sổ từ năm 1993. Còn đường trong sổ đỏ thì bác em lại xây nhà lên rồi, nên hiện trạng miếng đất với sổ là không có đường đi. :))
Ngân hàng họ ngắm hiện trạng xong kết luận là không cho vay. Bây giờ muốn đính chính lại mất thời gian lắm.
+ Bố em đi ký vay hộ mà.:D Cụ cũng dễ tính lại thương các cháu. Chúng nó cũng không có ý định lừa, tuy nhiên lúc bí thì không trả được thôi.=))
Những năm 2000 cứ vác sổ tới làm đồ thế chấp, trích cho cán bộ tín dụng % là vay thôi.

Susu77

Xe tăng
Nghe cụ kể mà em cũng sôi máu, nhiều đứa nó tró má thế cụ nhỉ, may phúc ko gặp ông ở thái nguyên.
Vâng cụ, gần chục năm rồi nhưng vẫn nhớ cảm giác cay đắng. Tiền là một việc mà bị thân quen lừa dối nó rất đau. Gần 3 năm em mới đòi được. Họ giầu nhưng ko thèm trả tiền cho mình mà còn kiểu ban ơn bố thí.

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Thế này là thế nào nhỉ, vận động nộp súng xong nó ko nộp cũng kệ :-??
hài ở đoạn này đấy bác >:) >:) >:) >:)

fireman

Xe tăng
Em thấy trên mạng có cái này

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
+ Vẫn là đất của ông chú em, nhưng ngày trước đường đi không tiện, nên chú em đổi đất cho bác em lấy lối đi khác tiện hơn. Tuy nhiên cái đường mới này không được thể hiện trên sổ từ năm 1993. Còn đường trong sổ đỏ thì bác em lại xây nhà lên rồi, nên hiện trạng miếng đất với sổ là không có đường đi. :))
Ngân hàng họ ngắm hiện trạng xong kết luận là không cho vay. Bây giờ muốn đính chính lại mất thời gian lắm.
+ Bố em đi ký vay hộ mà.:D Cụ cũng dễ tính lại thương các cháu. Chúng nó cũng không có ý định lừa, tuy nhiên lúc bí thì không trả được thôi.=))
Những năm 2000 cứ vác sổ tới làm đồ thế chấp, trích cho cán bộ tín dụng % là vay thôi.
À năm 2000 vay nước bọt còn được. Thời đấy lừa đảo ko phải là tội phạm mà là 1 nghề, thối nát lắm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ em hồi còn sống cũng có cho vài người ae trong họ vay mấy chỉ vàng, giờ em nhắc mà họ cứ nhơn nhơn ra. Vừa cay đắng vừa thương mẹ em ở chín suối :(
Hồi sói em còn sống, kd cũng cho một mớ khách hàng nợ, em gần như ko đòi được ai, tính ra cũng còn rất nhiều... Ngay cả thằng cổ đông của sói em, cũng tự đi thu được mớ, thu cả phần của bên nhà em, hixx.
Mấy người đó, em gọi điện trốn ko nghe máy, chán lắm, mà nợ của người đã mất, hixx.
Em cho là những người như thế làm ăn chả được, chả phát được...

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, gần chục năm rồi nhưng vẫn nhớ cảm giác cay đắng. Tiền là một việc mà bị thân quen lừa dối nó rất đau. Gần 3 năm em mới đòi được. Họ giầu nhưng ko thèm trả tiền cho mình mà còn kiểu ban ơn bố thí.
Thời gọi là thời 'mở cửa', khốn nạn nhất, như nhà quê lên tỉnh. Đỉnh của nó là chứng khoán 2007.