[Thảo luận] Vui buồn ngã tư - Cảnh sát Giao thông kể chuyện

xeboxit

Xe hơi
Nóng thế này nếu mình vi phạm cũng nên ủng hộ các chú ấy cốc bia cho mát. Sai thì phải nhận cãi chầy cãi cối làm gì.
Bác nào chửi thì ra đứng đường trời này 43-45 độ xem thế nào? Em thấy cũng khổ mấy xxx, còn sếp thì ngồi trong xe mát lạnh thi thoảng mới chạy ra thôi
Kụ tưởng dễ mà được ra đứng đường thế àh....em có thằng bạn chạy ra chốt Phát Vân, đoạn vào thành phố sau lưng bến xe nước ngầm cách đây 2 năm là 700 triệu...

Vulcan V70

Xe trâu
Cháu có 1 người họ hàng xa là CSGT, mấy năm trước được phân công về chốt ngã tư gần nhà (Vị trí rất thơm ngon) mà bác ấy từ chối giẫy lên đòi đổi chỗ khác. Hỏi ra mới biết rằng gần nhà thì nhiều người quen khó làm việc.

chaybo

Xe điện
Chuẩn cái giề??? Làm như thế này là đi ngược lại với sự phát triển của xã hội.
Chuẩn nhất là trả lương XXX thật xứng đáng với ngành nghề của họ với xã hội
Bem ngay chú nào ăn hối lộ, không có thuyên chuyển công tác gì cả là em khẳng định sẽ trong sạch ngay.
Cụ nói vẫn chưa chuẩn. Trả lương cho C.A xứng đáng là rất khó. Các cụ C.A kêu thật nhiều mới xứng đáng, các cụ đóng thuế thì lại bẩu...in ít đi thì mới xứng đáng......hề hề......
Mờ trả lương cao thì ...... họ lại lo đi tiêu sài số lương ấy.....lấy thời gian đâu mà làm việc?????? Không tiêu đi, lâu ngày đống tiền lương nó làm đổ nhà thì seo???
Hì Hì...... Cùn với cụ 1 tý.

bobibo

Xe máy
Mới đọc bài trên Vietnamnet có một ví dụ rất hay:
http://www.tuanvietnam.net/2010-06-08-anh-ve-bo-giao-duc-theo-duong-day-nao-
"Khi những tờ giấy trong phòng bị gió thổi bay lung tung, việc đầu tiên, chúng ta phải làm gì? Đi nhặt những tờ giấy bị bay hay đóng của sổ? Đây là một bài tập tư duy đơn giản."

Hình dung việc tiêu cực của xxx bây giờ như là những tờ giấy bay lung tung khỏi trật tự là luật pháp. Chúng ta phải làm gì? Nhiều bác đề xuất như phải đi đúng luật, dùng mẹo đối phó với xxx..., những cái đó như nhặt những tờ giấy lẻ tẻ trong đống giấy bay tung toé. Chúng ta có dùng mẹo gì thì cũng sẽ luôn ở thế bị động, bản chất của gió là thổi, nghị định 34 cũng như một luồng gió mát giúp các tờ giấy bao cao hơn, bay xa hơn. Có bác nói để cho con cái sau này chúng nó nhặt, khả năng lớn là chúng nó sẽ không làm được gì mà chỉ tìm cách nương theo đống giấy ngày càng hổ lốn đấy để mà sống. Em cũng không muốn con mình đi nhặt giấy mà mong muốn thế hệ chúng nó có thể làm việc khác trong một nền tảng xã hội bình đẳng và công bằng.
Thế nên kiểu gì thì chúng ta cũng phải nhặt giấy, nhưng mà trước khi nhặt thì phải đóng cửa sổ, vậy đóng bằng cách nào?

Động lực của việc tiêu cực của xxx là gì? Ai cũng đồng ý là để lấy tiền cho vào túi mình. Và thực chất là vào túi các anh đứng ở đó thì ít mà các túi khác to hơn thì nhiều. Cũng đừng nên trách các anh ấy quá, nhiều anh cũng "bản chất thì tốt mà xã hội đưa đẩy". Thử hỏi các bác ở vị trí đó thì các bác có làm được gì không, cam chắc là các bác cũng chẳng làm được gì nhiều.
Vậy làm thế nào để ngăn chặn được động lực tiêu cực trên? Xin thưa với các bác là cực kỳ đơn giản. Và cũng không cần các bác phải dũng cảm và khoẻ mạnh để lật thuyền. Giải pháp này hoàn toàn do các bác quyết định, không phải phụ thuộc ai cả, chỉ có là các bác có nhận thức ra được và muốn làm hay không thôi.
Từ bây giờ cứ công an thổi là các bác nộp phạt, không cần cãi cọ nhiều mệt người. Nhưng phải đảm bảo chắc là tiền của mình vào kho bạc, nghĩa là phải thấy cái dấu đỏ kho bạc. Đừng có lười hay viện cớ này nọ mà nhờ người khác đi nộp hộ, nếu nộp hộ thì cũng bắt phải đưa về cái dấu đỏ ấy. Và tuyệt đối đừng đưa đồng nào cho xxx.

Các bác thử làm bài toán được và mất nếu làm như vậy.
Thứ nhất là bài toán kinh tế, các bác thử thống kê mỗi tháng mình bị thổi phạt bao nhiêu lần, tổng thiệt hại là bao nhiêu. Ví dụ nhiều là 3 lần, mỗi lần trung bình nếu các bác đưa xxx thì cứ cho là 250K, còn nộp phạt thì là 500K, như vậy thiệt hại về kinh tế mỗi tháng là 750K. Bây giờ so với thu nhập của mình. Giả sử thu nhập các bác là trên 7,5 triệu, 750K so với 7,5 triệu có phải là số tiền lớn không và có lớn không so với giá trị xe của các bác? Còn nếu thu nhập là 3 triệu thì đúng là lớn thật nhưng trong trường hợp đấy thì khuyên các bác không nên đi ôtô.
Thứ 2 là bài toán về thời gian. Cái này thì xin thưa luôn là ở Việt nam không ai quá bận rộn đến mức để không có thời gian đi nộp phạt cả, nếu có thì cũng chỉ là nguỵ biện. Thử hỏi Bill Gates có bận bằng các bác không và có bao giờ Bill Gates đưa tiền cho xxx vì bận rộn quá không? Mỗi tháng các bác nộp phạt 3 lần, cứ cho mỗi lần 3 tiếng, tổng cộng là 9 tiếng. Bây giờ thử tính xem mỗi tháng bao nhiêu tiếng các bác ngồi quán bia hơi, đi buôn dưa lê, xem TV, cãi nhau với xxx hay lên diễn đàn tán phét....
Có bác sẽ nói rằng, mình có làm như thế thì thằng hàng xóm nó vẫn đưa tiền cho xxx, chẳng được việc gì. Xin thưa là được một việc rất lớn là bằng số tiền và thời gian đó các bác mua được lòng tự trọng của bản thân. Biết là mình đang làm một việc đúng đắn. Tất nhiên là không ai biết là số tiền đấy sau khi vào kho bạc thì sẽ đi đâu, nhưng có một việc chắc chắn là để vào túi thì sẽ khó khăn hơn nhiều.
Và nếu có nhiều người ủng hộ các bác? Sẽ là một tương lai xán lạn. Các bác sẽ được lấn, đè vạch, đỗ xe thoải mái mà chẳng mất đồng nào. Ng.u gì mà ra đứng dưới nắng mưa mà không được gì. Lúc đó muốn có xxx ra đứng đường, sẽ phải trả cho các anh ấy lương cao (hy vọng tiền ở kho bạc chưa bốc hơi hết), và cũng chỉ các xxx tốt và tâm huyết mới chấp nhận. Lúc đó các bác sẽ nhìn các anh ấy bằng con mắt trìu mến chứ không phải con mắt hình viên đạn và nhăm nhăm bỏ chạy như bây giờ.

Tuy nhiên là cái gì cũng không nên cứng nhắc quá. Ví dụ các bác chở người đi bệnh viện mà xxx làm khó dễ, em ủng hộ hai tay các bác đưa tiền. Hay là nếu các bác bị thổi oan quá thì cãi cho cật lực vào. Còn không thì cứ cười toác miệng cầm biên lai nộp phạt cho xxx nó tức. Có buồn thì cũng đi xa xa rồi hãy buồn hay lên of than thở sau.

Mong các bác đồng tình và hiểu rằng. Làm như vậy không phải vì xã hội hay vì ai đó mà là vì chính mình. Xxx lấy tiền là một hành động ăn cắp tiền của xã hội, các bác đưa tiền là đồng loã và ủng hộ hành động đấy.
Bài viết hôm trước ở thớt bên kia, copy lại nếu bác nào chưa đọc muốn đọc, sorry các bác đọc rồi.

thanhkung

Xe máy
Nhà mình diễm phúc có một anh CSGT tham gia diễn đàn. Hy vọng đồng chí Cá vàng theo dõi tâm sự anh em trên này, ghi nhận những bất hợp lý, ngõ hầu có đc những ý kiến tích cực cho anh em trong ngành đồng chí để làm sao các đồng chí hoàn thành nhiệm vụ, tận tụy phục vụ nhân dân

ZAD Viet

Xe điện
Ôi thôi, các cụ ơi, bị cả xxx vào đây nằm vùng rồi. Chán chuyện
Ở đâu chẳng có người tốt, kẻ xấu. Nhưng tỉ lệ xấu nhiều hơn tốt thì người ta sẽ vơ tất vào 1 nắm.
Mà các cụ cũng pải hiểu cho các "chú" xxx đấy chứ, đôi khi có muốn làm sai đâu.
Nhưng bị "quan trên trông xuống" Không làm "xiền" thì lấy gì ra mà nộp.
Nhà dột thì phải dột từ nóc xuống chứ; các cụ thấy có đúng không.
Ước gì mình được làm hoàng đế.
Lúc đó, các cụ chỉ vui choi thoải mái nhé.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bài viết hôm trước ở thớt bên kia, copy lại nếu bác nào chưa đọc muốn đọc, sorry các bác đọc rồi.
Cụ nói không sai, nhưng em muốn bổ sung 1 điểm liên quan đến Sir Bill Gates:

Bạn em ở Maryland, đi ra sân bay đón em rể dừng xe quá 30s bị phạt mấy chục đô, 1 tấm vé phạt in biển số xe và số tiền phạt + thời hạn phải nộp! Xin xỏ kiểu gì cũng không được mặc dù chỉ có 30s thôi!!!:41: xxx Mỹ! Xin xỏ thôi nhé, thò cash ra theo kiểu VN là ra tòa vì tội hối lộ ngay lập tức!!! :41::41::41: xxx Mỹ!

Tuy nhiên, cách ban em nộp phạt thế này: Tối đó hắn mở Laptop ra, nối mạng, dùng account cá nhân transfer số tiền phạt vào account của nhà nước! Tất cả công đoạn nộp phạt tại nhà đó mất khoảng 3-5 phút (kể cả thời gian start up Laptop)! :41::41::41: US Government!!!

Bill Gates cũng là US citizen, chắc cũng nộp phạt theo cách đó!

Em thì chỉ là nhân viên thôi. Thời gian của em so với của Bill Gates chỉ như là hạt muối giữa Đại Dương. Tuy nhiên, em thì như này:

Chở vợ về quê chơi bị phạt ở QL48 Nghĩa Đàn (Nghệ An) vì lốp xe không đúng đăng kiểm. Em cầm tờ biên bản nội dung phạt 700k, hẹn 15 ngày sau có mặt tại phòng CSGT Nghệ An ở TP Vinh giải quyết!
Cụ tính hộ em xem hôm đó em phải ra HN ngay, 15 ngày sau em phải chạy vào Vinh để giải quyết! Và nếu có thể "giải quyết" ngay tại chỗ, thậm chí là gấp đôi tiền nộp kho bạc theo đúng quy định thì em nên chọn thế nào???

Em tin rằng nếu ở VN được nộp phạt khi vi phạm kiểu Mỹ thì em và ít nhất là 90% các cụ đi 2B sẽ nộp vào nhà nước! Xin xỏ hối lộ để mất ít hơn nộp kho bạc là nhục nhã và sẽ rất ít người làm! Đã thế còn phải nói lời cảm ơn trong khi chỉ muốn đấm cho mấy phát! :(

getztam

Xe buýt
Nếu 80% xxx có bằng đại học thì VHGT sẽ giống như câu chuyện trên

Giá kể mọi CSGT đều công bằng, phạt thẳng băng mọi cá nhân tổ chức vi phạm.
Giá kể mọi CSGT đều tập trung vào nhiệm vụ chính là hướng dẫn người dân giao thông...
Giá kể mọi CSGT đều không rình bắt, không dùng thủ đoạn bẫy nhân dân lao động cần lao...
Giá kể mọi CSGT đều không nhận tiền hối lộ...
Giá kể mọi CSGT đều ....
Haiz!!!. Cuộc sống đôi khi khó khăn hơn chúng ta tưởng!

oto.giacmoxa

Xe điện
Ôi thôi, các cụ ơi, bị cả xxx vào đây nằm vùng rồi. Chán chuyện

Chán cái giề, cụ lại sợ bóng sợ gió rồi, xxx chỉ có thể phạt trên đường thôi, xxx vào OF lái xe nếu phạm lỗi thì đều bị phạt như các Ofer khác, ở OF luật là luật không "làm luật" gì hết nhé.

Tôi chỉ chán là cá vàng lặn mất roài, ông lão đánh cá lại trở về máng lợn thôi....ơi cá vàng nối lên cho tôi hỏi

bobibo

Xe máy

Bạn em ở Maryland, đi ra sân bay đón em rể dừng xe quá 30s bị phạt mấy chục đô, 1 tấm vé phạt in biển số xe và số tiền phạt + thời hạn phải nộp! Xin xỏ kiểu gì cũng không được mặc dù chỉ có 30s thôi!!!:41: xxx Mỹ! Xin xỏ thôi nhé, thò cash ra theo kiểu VN là ra tòa vì tội hối lộ ngay lập tức!!! :41::41::41: xxx Mỹ!

Tuy nhiên, cách ban em nộp phạt thế này: Tối đó hắn mở Laptop ra, nối mạng, dùng account cá nhân transfer số tiền phạt vào account của nhà nước! Tất cả công đoạn nộp phạt tại nhà đó mất khoảng 3-5 phút (kể cả thời gian start up Laptop)! :41::41::41: US Government!!!

Bill Gates cũng là US citizen, chắc cũng nộp phạt theo cách đó!

Em thì chỉ là nhân viên thôi. Thời gian của em so với của Bill Gates chỉ như là hạt muối giữa Đại Dương. Tuy nhiên, em thì như này:

Chở vợ về quê chơi bị phạt ở QL48 Nghĩa Đàn (Nghệ An) vì lốp xe không đúng đăng kiểm. Em cầm tờ biên bản nội dung phạt 700k, hẹn 15 ngày sau có mặt tại phòng CSGT Nghệ An ở TP Vinh giải quyết!
Cụ tính hộ em xem hôm đó em phải ra HN ngay, 15 ngày sau em phải chạy vào Vinh để giải quyết! Và nếu có thể "giải quyết" ngay tại chỗ, thậm chí là gấp đôi tiền nộp kho bạc theo đúng quy định thì em nên chọn thế nào???

Em tin rằng nếu ở VN được nộp phạt khi vi phạm kiểu Mỹ thì em và ít nhất là 90% các cụ đi 2B sẽ nộp vào nhà nước! Xin xỏ hối lộ để mất ít hơn nộp kho bạc là nhục nhã và sẽ rất ít người làm! Đã thế còn phải nói lời cảm ơn trong khi chỉ muốn đấm cho mấy phát! :(
Chuyện về quê của cụ rồi cũng quy ra tiền được cả, đúng không ạ.
Cụ đã đọc mấy thớt tai nạn kia chưa, em bé 2 tuổi, bà mẹ mới sinh... Còn nhiều chuyện khác không quy được ra tiền. Việc về Vinh sau 15 ngày là việc nhỏ nhất cụ có thể làm để những mất mát kia không bị uổng phí đấy cụ ạ.
Không phải đạo đức giả với cụ, tớ cũng là người vô cảm. Nhưng đôi lúc không thể vô cảm được nữa.

dht

Xe điện
Vâng thưa cụ, em chả sợ con cá vàng nào cả, vì em chưa mất đồng tiền phạt nào cho cá vàng hết. ...
15 năm nay em tham gia giao thông đường bộ chưa hề bị mất tiền phạt, mà trong thời gian này em va chạm với cá vàng cũng kha khá,
Nể và phục bác quá. Bác rông dài làm gì mà nên kể kinh nghiệm làm thế nào mà cãi thắng được CSGT?

Em có người nhà làm CSGT mà phải mất khá nhiều tiền cho CSGT đới, chả cãi được và chả thèm cãi... Người ấy nói là "thôi thì miếng ăn của anh em..."

dht

Xe điện

(
Em cứ nghĩ là bạn cụ dùng account Bill Gates transfer số tiền phạt vào account của nhà nước mới giỏi chứ như vậy em cũng làm được :))

Ngoc Phan XLS

Xe container
Chuyện về quê của cụ rồi cũng quy ra tiền được cả, đúng không ạ.
Cụ đã đọc mấy thớt tai nạn kia chưa, em bé 2 tuổi, bà mẹ mới sinh... Còn nhiều chuyện khác không quy được ra tiền. Việc về Vinh sau 15 ngày là việc nhỏ nhất cụ có thể làm để những mất mát kia không bị uổng phí đấy cụ ạ.
Không phải đạo đức giả với cụ, tớ cũng là người vô cảm. Nhưng đôi lúc không thể vô cảm được nữa.
Dạ cũng là tiền ạ!
Em cầm biên bản về Vinh. Nhờ một ông anh ở đó đi làm thủ tục nộp phạt Kho bạc giúp em rồi gửi giấy tờ ra HN ạ!
May cho em là còn có người để nhờ. Nhưng không phải lúc nào và chỗ nào cũng có thể nhờ được như thế!
Trong việc này em muốn nói là "chúng nó không cho mình làm người lương thiện" -> Chí Phèo không phải lúc nào cũng sai hoàn toàn cụ ạ!

Em nghĩ cụ nói thì dễ, đến lúc làm thật em không tin là dễ như cụ nói!
Em hỏi cụ là nếu tất cả làm theo ý cụ là có đi xa hàng nghìn km để nộp tiền kho bạc với mục đích là không hối lộ CSGT, thì cụ có làm CSGT thay đổi cách làm việc được không??? Em nghĩ là không!!! Lúc đó họ thậm chí không thèm ra đường nữa, cụ + em + mọi người sẽ tự chen nhau mà đi, tự giải quyết lấy các vụ việc xảy ra trên đường!!!

Vợ em vẫn phải đi làm = 2B cụ ạ! Em suốt ngày nhắc vợ tránh xa các xe khác ra! Và cũng chẳng biết làm gì hơn!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em cứ nghĩ là bạn cụ dùng account Bill Gates transfer số tiền phạt vào account của nhà nước mới giỏi chứ như vậy em cũng làm được :))
=)) Em còn mơ nhiều hơn thế mà chịu không làm được!

blue esc

Xe tải
Nói chung, nếu xxx nghiêm túc, em cũng sẵn sàng nghiêm túc cho dù thủ tục phức tạp, vất vả. Còn thực tế bi giờ, cứ thế nào tiện nhất thì làm thôi. Nhiều khi chí phèo cũng khổ thật.

FeRAM

Xe điện
Bác Cá Vàng té mất rồi à? Lúc đầu, em tưởng bác là hiệp sỹ Ai Van hô, :)). À, tại lão Libor, hỏi toàn câu nhạy cảm, :D

Spippo

Xe máy
Đồng chí Cá vàng làm ở đội mấy? Mai đúng 8h có mặt ở phòng tôi để giải trình vì việc bắt anh bạn chơi rất thân với tôi...và tôi là sếp của đồng chí. Lên 86, lên tầng 2 rẽ bên tay phải...chờ ở đấy..:ar!
Bác này hay đùa quá, báo hại em sáng nay lò dò đi theo chỉ dẫn của bác, đến nơi ngước mắt nhìn lên thấy cái biển .... WC to đùng ... Hay là đấy là tên của bác ah ???

Libor

Xe điện
Cụ Cá vàng reg nick và viết luôn đc 7 bài trong ngày..sau đó bỏ nick chạy mất dép ròi mà các cụ còn ngồi đây bàn ra tán vào làm gì nhể? Xấu tốt thế nào ai chả biết, nói ra hay chưa nói ra lại là việc khác ạ. :P

anchibui

Xe điện
Thớt này Hót quá!
Em theo dõi thớt này từ đầu vì có cụ Cá Vàng là chủ.
Đọc hết thớt này thấy dân mình chê xxx quá nhưng lại không hiểu là chính mình còn tệ hơn xxx gấp mấy lần.
Em thử hỏi, chính các cụ xin xỏ trước, Dúi $ cho xxx để xin tha, nếu xxx cương quyết không nhận thì chửi "Bọn này không có tình người, lỗi một tẹo mà nó hành ra kho bạc nộp", nếu xxx Nhận thì "Bọn này đúng là Ch .. ăn bẩn của dân" như thế nào xxx đúng??? Kiểu gì các cụ cũng chửi được. Và khi các cụ đưa tiền (vì muốn nhanh) các cụ có nghĩ là chính mình sai trước và làm hư xxx không??? Nếu tất cả các cụ khi đã chót phạm luật cứ chấp nhận lập biên bản không xin thì làm gì có xxx bẩn mà xxx muốn bẩn cũng không được.
Vì sao??? Vì Các cụ, mọi người khác ... và cả Em nữa là dân Vịt. Đã là dân Vịt thì như nhau cả. Ở trường, các cụ, em, xxx ... và con em chúng ta đều được dạy và học điều tốt để làm điều hay nhưng chỉ làm cho gia đình thôi...
Các cụ chê xxx ăn bẩn, em nghĩ các cụ có ăn không? Các cụ chê xxx sợ cấp trên, các cụ cũng như xxx thôi. Là người Vịt ai cũng vậy.
Không thì: Các cụ làm sao có 4b chạy, có nhà đẹp, tiền tiêu rủng rỉnh, con cái học trường tốt... $ ở đâu ra (Lương kịch bậc thì cụ phải sống 1000 năm không ăn mới mua được 1 cái nhà ở HN).
Các cụ (Kể cả Công chức và DN) đã bao giờ đến nhà Sếp đưa quà chưa ($), có nịnh không, sếp nhờ có làm không??? Nếu không thì các cụ không thành đạt và chỉ là NV quèn và sẽ không có gì => Cụ là Người tốt => Người tốt trong xã hội ta sẽ không được tôn trọng vì không có cái gì (Quyền và $)
Vậy từ các dữ liệu trên suy ra => Người tốt khó có thể tồn tại. => Muốn tồn tại phải bẩn.
P/s: Nếu cụ CV đúng như cụ nói thì cụ sẽ khó tồn tại được ở vị trí và đồng đội cụ cho cụ là người không bình thường (Mặc dù cụ là người tốt). Đã không bình thường thì gọi là ấm đầu ...??? "Người có hành động không theo đa số, mà số đông mọi người gặp trường hợp vậy đều hành động như nhau thì gọi là người không bình thường" Ví Dụ: F1 em nhặt được 3 triệu, F1 và em cùng nhất trí mang Phường nộp, trong khi đa số đút túi thì họ bảo "Nhà nó cả bố và con đầu có vấn đề, mang nộp xxx , chắc gì xxx trả người mất, bọn nó chia nhau hết". Mặc dù ai cũng được dạy điều đó là sai nhưng chẳng ai làm đúng cả.