[Luật] Vượt đèn vàn

Công Lý

Xe máy
Chiều nay em đi từ Nội Bài về Phạm Văn Đồng qua ngã 4 chỗ Bộ Công An, đường đông, em mải bám mít 1 em xe tải nên theo quán tính, xe ý đi thì em đi ( mà ko để ý đèn tín hiệu gt sớm)
Gần đến ngã 4 em thấy trên cột đèn GT đồng hồ nhảy 3s, đèn màu lờ lờ ( nhưng có vẻ là vàng).
Đến ngã 4 tiếp theo em bị vẫy, xxx lịch sự thông báo em lỗi ko chấp hành tín hiệu GT ( lúc ấy em hơi bất ngờ vì ko nghĩ bị tó). Em có trình bày này nọ, thì đc đc trên hướng dẫn em sang bốt bên kia đường trình bày
Em qua đó trình bày thì đc đc nọ cho xem ipad với ứng dụng zalo hình ảnh xe em đang chớm vạch dừng, bên trên đồng hồ đếm giây đang nhảy 3, còn màu sắc thì là đen trắng.
Em đi với ông cụ nên ko y kiến gì, vì trước khi xuống xe, cụ nhà em đã dặn " xin lỗi các anh, nói các anh thông cảm". Em xuất trình giấy tờ xe, sau đó có trình bày lại những tình huống khách quan như: đường đông, em mải bám mít xe tải, đồng hồ đếm còn 3s mà, sao ảnh đen trắng...
Đc CA nọ bảo là ko bắt sai đâu. Ko tin lên mạng search mà xem. Nghe lời ông cụ em cũng bảo " vâng, em biết chắc em sơ suất thì các anh mới dừng, anh thông cảm"
Anh ý thông báo tiếp lỗi này phạt 1 củ 6, giữ bằng blala gì đó ( đoạn này tự nhiên em bị ù tai nên ko nghe rõ)
Đang định nói tiếp thì ông cụ nhà em bảo chúng tôi biết rồi, các anh thông cảm
Sau đó, ông cụ em trao đổi với anh xxx, thì anh ý cũng cho đi
Nhưng em ko hiểu là như trường hợp của em, liệu có phải bây giờ đèn vàng cũng có đồng hồ bấm giờ. Và tình huống ý em phải nộp 1 củ 6 có phải ko ạ...

Kia_Pride_92

Xe hơi
Với đèn vàng nếu đèn xuất hiện trước khi bánh trước cụ qua vạch dừng mà cụ vẫn đi có nghĩa cụ sai. Còn khi 2 hàng bánh trước cụ đã qua vạch dừng mà đèn mới chuyển màu vàng thì cụ đc pép đi qua mà k phạm luật nhé. Còn với lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông theo nghị định 46/2016/nd-cp có hiệu lực từ 01-8-2016 thì cụ sẽ bị tước bằng 2 tháng nặng hơn nghị định 171 1 tháng

Công Lý

Xe máy
Với đèn vàng nếu đèn xuất hiện trước khi bánh trước cụ qua vạch dừng mà cụ vẫn đi có nghĩa cụ sai. Còn khi 2 hàng bánh trước cụ đã qua vạch dừng mà đèn mới chuyển màu vàng thì cụ đc pép đi qua mà k phạm luật nhé. Còn với lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông theo nghị định 46/2016/nd-cp có hiệu lực từ 01-8-2016 thì cụ sẽ bị tước bằng 2 tháng nặng hơn nghị định 171 1 tháng
Nói thật em ở tỉnh. Ở chỗ em ko có đèn vàng đếm giây

Kia_Pride_92

Xe hơi
Nói thật em ở tỉnh. Ở chỗ em ko có đèn vàng đếm giây
Luật đâu có phân biệt đèn có giây và dây bác. Chỉ một số đèn nó đếm giây xong chuyển qua đỏ luôn. Nên khi điều khiển xe pải chú ý đèn từ xa giảm tốc tối thiểu có thể sẽ k bao giờ phạm luật và đặc biệtk xảy ra va chạm

Công Lý

Xe máy
Luật đâu có phân biệt đèn có giây và dây bác. Chỉ một số đèn nó đếm giây xong chuyển qua đỏ luôn. Nên khi điều khiển xe pải chú ý đèn từ xa giảm tốc tối thiểu có thể sẽ k bao giờ phạm luật và đặc biệtk xảy ra va chạm
Tình huống ấy đường khá đông, em bám làn ngoài, lại bám mít con xe tải trước mặt, cho nên xe tải nó đi, em cũng lướt theo nó, chứ ko kịp nhìn đèn. Đến lúc đến vạch liếc đèn thì thấy nó 3s, đèn lờ lờ, em phanh ko kịp
Theo luật thì em sai, nhưng kể em nghĩ tình huống này cũng khó đỡ. Vì khi em lao lên, đèn mới chuyển vàng, dừng quả đấy giữa ngã 4 thì cũng dở

Kia_Pride_92

Xe hơi
Tình huống ấy đường khá đông, em bám làn ngoài, lại bám mít con xe tải trước mặt, cho nên xe tải nó đi, em cũng lướt theo nó, chứ ko kịp nhìn đèn. Đến lúc đến vạch liếc đèn thì thấy nó 3s, đèn lờ lờ, em phanh ko kịp
Theo luật thì em sai, nhưng kể em nghĩ tình huống này cũng khó đỡ. Vì khi em lao lên, đèn mới chuyển vàng, dừng quả đấy giữa ngã 4 thì cũng dở
Vâng thưa cụ. Thế mới cần áp dụng đúng luật. Cụ bám sát mit như vậy là sai quy định về giữ khoảng cách r nné. Cụ đi đủ xa thì sẽ quan sát đc đèn.

mrkoaica

Xe hơi
Chắc xxx thấy cụ là người của xô bít nên cho cụ đi rồi :D

Công Lý

Xe máy
Vâng thưa cụ. Thế mới cần áp dụng đúng luật. Cụ bám sát mit như vậy là sai quy định về giữ khoảng cách r nné. Cụ đi đủ xa thì sẽ quan sát đc đèn.
Cụ thích nói luật nhỉ. Theo cụ đi đường trong thành phố, nhất là trong đoạn Phạm Văn Đồng ( Bộ CA) đừng đông, gần như tắc, xe nối xe thì nên giữ khoảng cách bao nhiêu cho đúng luật ạ

thinhkieuphong

Xe điện
em cứ thấy đếm từ xa là em đi chậm là vừa, cố có khi éo kịp lại vỡ mồm :D Còn ko đếm thì hãi phết

đường đông thì bám mít là chuyện quá bt, cụ có giữ khoảng cách thì lập tức sẽ có cụ khác chen vào giữa ngay nhá =))

Kia_Pride_92

Xe hơi
em cứ thấy đếm từ xa là em đi chậm là vừa, cố có khi éo kịp lại vỡ mồm :D Còn ko đếm thì hãi phết

đường đông thì bám mít là chuyện quá bt, cụ có giữ khoảng cách thì lập tức sẽ có cụ khác chen vào giữa ngay nhá =))
Vâng cụ đi sao để an toàn và k bị pạt là ok

Công Lý

Xe máy

@:1. bình thường thì chả nói làm gì. em đi làn ngoài bị khuất tầm nhìn, hơn nữa bám mít cụ đi trước. phản xạ theo dòng cụ ấy đi thì em đi, nên cũng ko rà phanh để nghía đèn
2: em nghĩ luật là 1 tập hợp những quy định để căn cứ và đối chiếu để điều chỉnh hành vi. Luật được xây dựng từ thực tiễn. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp khách quan như sự quy hoạch giao thông kém, ý thức tham gia giao thông tồi, cho nên nhiều khi vẫn phải mô li phê khỏi luật, nếu ko muốn tách mình ra 1 tập thể những người đang ko theo luật