[Thảo luận] Vượt trên cầu, đây là tình huống của em ạ

hungdl6

Xe máy
Cãi được vụ này cụ giỏi thật.

pnew

Xe điện
Cụ xem lại clip cụ chủ thớt vượt khi gần tới đỉnh dốc của cầu cụ nhá. còn có khuất tầm nhìn hay không thì cũng khó vì còn phụ thuộc vào độ dốc, bán kính cong của cầu, loại PT TGGT...
Chính vì khó nên cần phải có báo hiệu. Không có báo hiệu thì dốc đó tầm nhìn không hạn chế.

1.6gli

Xe container

Let's smile

Xe đạp
Em giữ chỗ này để quote lên đây các ý kiến hay cùng tham khảo ạ

Em bổ sung thêm hình cái biển

Ở đây có quy chuẩn về "tầm nhìn" ạ, dựa vào đây thì mình biết được thế nào là "tầm nhìn bị hạn chế". Quy định này trích trong TCVN 4054-2015
Cụ cho em hỏi ngu tý! Giả sử là trên cầu không có vạch chia làn, nếu không cắm biển này ở đầu cầu thì em vượt mà bị bắt thì có cãi được xxx không?

tqhuy83

Xe tải
Nếu là có vạch liền (đa phần cầu có vạch liền) thì em đã không vượt (khẳng định là em rất để ý hệ thống báo hiệu và đi đúng, ngay khi gặp CSGT em đã chỉ rõ cho họ trên cầu có hay ko có biển hiệu gì)

Nhưng nếu giả sử em vẫn vượt, thì em mắc phải hoặc 1 trong 2 lỗi
1. Đè vạch liền
2. Đi sai làn (đi vào làn ngược chiều). Tuy nhiên em thấy lỗi này không đúng lắm vì ko có biển phân làn

Chứ em vẫn không phạm lỗi vượt nơi cấm vượt (cầu hẹp)
Đè vạch liền phạt bao nhiêu cụ nhỉ?

pnew

Xe điện
Vãi cụ. cụ xem lại clip nhé.
Xem clip thì cụ trả lời câu hỏi sau thế nào: Chủ thớt có vượt xe ở "đầu dốc có tầm nhìn hạn chế không"? Nếu có thì tại sao?

Chú ý: vượt xe ở đầu dốc thì không vi phạm chỉ vượt xe ở "đầu dốc có tầm nhìn hạn chế" mới có lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

vivacious

Xe tải
Đè vạch liền phạt bao nhiêu cụ nhỉ?
Đè vạch liền thì bị phạt 150k
Nhưng ở đường quốc lộ cho phép đi 80 thì vạch liền cũng có nghĩa là cấm vượt, nếu vượt sẽ bị phạt 2500k + treo bằng 60 ngày. Cái này lúc trước em nhầm với vạch liền trong đô thị, vạch trong đô thị không có hàm ý cấm vượt

Chỉnh sửa cuối:

vivacious

Xe tải
Vấn đề cụ nói là cụ vượt trên đường. còn ở đây cụ vượt trên cầu. cụ bị xxx vịn cũng là vì lỗi đó nên mới xảy tra tranh luận.
Cũng giống nhau cả thôi cụ ạ. Luật cấm vượt trên cầu hẹp chứ không cấm vượt trên cầu.
Để so sánh, cụ xem quy định những nơi cấm dừng đỗ. Trong quy định ấy luật ghi cấm dừng đỗ trên cầu (không ghi cầu hẹp hay cầu gì mà chỉ ghi là cầu). Như vậy quy định cấm dừng đỗ áp dụng cho mọi cầu, kể cả cầu Nhật Tân

vivacious

Xe tải
Em theo tư tưởng phòng hơn chống cụ ợ, bắt đầu đến mức chống thì phải hiểu luật để chiến:D Gặp em như tình huống của cụ, em bám mít dù biết xxx có hay ko, dù sao mỗi người mỗi tính, đến đại lộ Thăng long em còn đi <80 làn giữa thì cụ biết tính em rùi:D
Đúng rồi cụ, nếu biết trước sẽ bị gọi xuống vì vượt thì em vượt làm gì. Gọi là đời không lường hết được chữ ngờ
Mà cụ đi chậm lại gây cản trở lưu thông đấy nhé, cũng không phải là tốt đâu

1.6gli

Xe container
Cũng giống nhau cả thôi cụ ạ. Luật cấm vượt trên cầu hẹp chứ không cấm vượt trên cầu.
Để so sánh, cụ xem quy định những nơi cấm dừng đỗ. Trong quy định ấy luật ghi cấm dừng đỗ trên cầu (không ghi cầu hẹp hay cầu gì mà chỉ ghi là cầu). Như vậy quy định cấm dừng đỗ áp dụng cho mọi cầu, kể cả cầu Nhật Tân
Vấn đề là luật thêm chữ "hẹp" vậy nên cầu chỉ có hai làn ngược chiều nhau là hẹp và không được vượt. Đường thì khác cụ nhá. Khác ntn em chắc cụ thừa hiểu.

vivacious

Xe tải
Vấn đề là luật thêm chữ "hẹp" vậy nên cầu chỉ có hai làn ngược chiều nhau là hẹp và không được vượt. Đường thì khác cụ nhá. Khác ntn em chắc cụ thừa hiểu.
Không có quy định 2 làn ngược chiều nhau là cầu hẹp đâu cụ (nếu cụ có cho em xin quy định). Quy định thế nào là cầu hẹp ở đây

1.6gli

Xe container
Không có quy định 2 làn ngược chiều nhau là cầu hẹp đâu cụ (nếu cụ có cho em xin quy định). Quy định thế nào là cầu hẹp ở đây
Cụ đọc kỹ hướng dẫn em cái? Nếu có biển này thì dù chả cấm cụ cũng chả vượt nổi.

vivacious

Xe tải
Cụ đọc kỹ hướng dẫn em cái? Nếu có biển này thì dù chả cấm cụ cũng chả vượt nổi.
Cụ ơi cái cầu ấy mà vẫn cố tình vượt thì thực sự là nguy hiểm, luật cấm là phải.
Còn cầu 2 làn to như đường rồi thì vượt nguy hiểm gì đâu mà cấm hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
4m -> 4,5m 2 xe con vẫn vượt nhau được nhé cụ. Thế nên luật mới cấm cầu <4,5m. Chứ cầu quê khoảng 2,5m thì có là thánh mới vượt được:D

Borntochen

Xe máy
Nếu có vạch liền thì đã ko xảy ra tranh luận :D
Em thì em nghĩ do không có vạch liền, cũng ko có biển báo cầu hẹp, nên cụ chủ có cơ sở để nói chuyện với CSGT (ở đây thấy mấy anh CSGT cũng xử lý tốt)
Nhưng về an toàn thì đúng là ko nên vượt trên câu chỉ có 2 làn ngược chiều dù có vạch liền hay không, tốt nhất là cứ bám ***** chạy :)

pnew

Xe điện
Nếu có vạch liền thì đã ko xảy ra tranh luận :D
Em thì em nghĩ do không có vạch liền, cũng ko có biển báo cầu hẹp, nên cụ chủ có cơ sở để nói chuyện với CSGT (ở đây thấy mấy anh CSGT cũng xử lý tốt)
Nhưng về an toàn thì đúng là ko nên vượt trên câu chỉ có 2 làn ngược chiều dù có vạch liền hay không, tốt nhất là cứ bám ***** chạy :)
Trong trường hợp cụ thể của chủ thớt với độ rộng của đường và tầm nhìn như thế cụ có thấy mất an toàn không???