Xe em bị sao đây?

Cuti_95

Xe hơi
lốp Micheline giảm tiếng ồn?? Hôm trước em đi vá lốp ford everest, lốp bridgestones, thì nhà lốp lại bảo là lốp theo xe tốt lắm, chớ tháy micheline mà dại. đúng kô các bác.

Cai banh xe

Xe buýt
-Cân bằng động bánh xe chỉ khắc phục sai lệch về khối lượng trên bánh xe
-Lốp đã kém rồi thì chỉ có trời mới chỉnh cho hết ồn
-Xe này bảo dưỡng moay-ơ thì có khi hêu to hơn
-Lúc có kêu thử cắt côn có hết khổng
-Kêu khi tăng ga hay giảm ga hay chạy đều, tốc độ bao nhiểu

Libor

Xe điện
Ui chà chà.. tại sao các bác không nghĩ là xe đời 2001 thì bét ra nó đã chạy được 6 năm rồi àh? ít nhất xe này chạy được 15vạn km rùi. theo thiển ý của em bác cứ kiểm tra thật kỹ hệ thống ống xả, nhất là chỗ đoạn có lưới (ống mềm) cách máy thường khoảng 50cm xem có muội đen bên ngoài không nhé, nếu bị là nó đã bị thủng rồi và phát tiếng kêu. nếu kiểm tra hệ thống khí thải không thấy gì thì bác nên kiếm 1 cái phòng rộng chừng 30m2... cho vợ 2 vào đó rồi...cởi hết ra, à quên: tháo hết ra, đến khi không còn chi tiết nào dính với nhau thì lại lắp lại từ đầu.... đảm bảo 100% hết kêu! nếu nhà bác làm việc này 1 mình có khi còn lãi được ối phụ tùng ...:)) :))

merc_C240

Đi bộ
em nghĩ có thể do xe của bác lốp đã bị vá nhiều, nên miếng vá bị độn lên, làm bánh xe hơi meo. Trước em chạy Lac 1.8 cũng bị hiện tượng đi ù ù như thế. Đi mấy gara sửa mãi mà không hết bệnh. Sau gặp bác leminhbmw, bác thay cho đôi lốp mới bánh sau thế là hết bệnh luôn. Nếu để đi lâu, sợ hỏng mất vòng bi đăy bác ạ

TTTTT_T2

Xe đạp
xe của tui cũng bị như vậy bị tiếng ù lớn khi tăng ga - bác thử kiểm tra phần audio và cục sup xem sao. (volume)

oto_oto

Xe máy
Thanks các bác, em đã tập hợp các ý kiến và sẽ thử từng thứ một xem lý do tại sao.
Bác TTT (tên bác lắm T thế !), xe em không có sub ạ, nhưng khi em tắt audio đi thì vẫn có tiếng ù đó.

Strawberry

Xe đạp
Em quên mất, xe em mazda 2001, đi được khoảng 10 vạn, em đoán thế vì đồng hồ chỉ có 5 vạn
Câu này của bác làm em tức cười wa trùi.Nhưng mà tại sao bác lại trừ hao thế.Bà già em có con Corolla 1999 mà còn chạy được có hơn 3 vạn.Xin thề là chưa ai chạm vào cái m.p.h lần nào.Biết đâu xe của bác mới có 5 vạn thật thì sao.=))
Theo em thì hiện tượng này không liên quan gì đến vỏ xe hay mấy miếng cao su chống rung.Bời vì nếu thế thì tốc độ càng cao sẽ càng rung mạnh.Nó càng không liên quan đến bánh xe và lốp xe.Còn động cơ em nghĩ không có trục trặc gì trừ khi nó đã từng húc rất manh.
Theo em nhớ thì Mazda 2001 chỉ có phiên bản động cơ dầu và sử dụng hệ thống chế hòa khí kiểu cổ.Bác thử kiểm tra bộ phận đó xem,đồng thời bác kiểm tra thêm bộ phận thoát khí (ống xả đó mà).Khi nhiên liệu đốt không sạch thì khi nổ sẽ gằn và xe sẽ rung,nhất là khi đi ở tốc độ chậm và đứng im,sẽ đỡ hơn nếu ta đi đều và đi ở tốc độ cao.Không những vậy nó còn tạo muội than bám vào và làm hẹp ống xả làm cho bác có cảm giác khi đạp ga xe không tăng tốc ngay lập tức

MussoTD

Xe buýt
sợ là bác đi ép ga chăng. Tiếng ù đấy một lúc thì hết chứ?

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
trước xe em cũng bị tình trạng tương tự. Có 2 nguyên nhân : cua roi lỏng gây ra tiếng ù ù , nhất lá lúc bẻ lái. Tiêng lục cục la do cao su giảm chấn hết đát. Thay cuc cao su mới hết luôn. Giảm sóc quá kém cũng gây ra tiếng ồn khi vào chỗ lồi lõm

Hiện tượng hiện nay em thấy là tiếng ù rất lớn mỗi khi ga ở tốc độ thấp, vòng tua dưới 1600v/p, (Có thể tại em mới chỉnh lại galenty, để số 0 thì xe hơi rung rung), em sẽ đi chỉnh lại như cũ xem thế nào.

- Tiếng ồn nữa là mỗi khi đi vào đường xấu 1 tí (trừ đường trải nhựa, bóng) là tiếng ồn rất lớn, át luôn tiếng nhạc :D. Em thấy có 2 nguyên nhân 1 là lốp và 2 là gầm. Lốp thì chắc em sẽ thay nốt 1 đôi Michelin hy vọng đỡ hơn chút. Còn gầm thì nó cứ kêu lục cục, đã thay hầu hết cao su ở gầm mà không đỡ mấy, em nghĩ đôi giảm xóc cũng đến lúc yên nghỉ rồi :P Đi vào đường bê tông thì thôi rồi, em cảm tưởng xe nó sắp nhảy ra khỏi đường, nhưng em thử kiểm tra giảm xóc bằng cách nhún xe xuống thì thấy nó chỉ nhún 1 cái rồi im re :(