Xe em lắp Air intake Injen và ECU tuning!!!!!

ToanCobain

Xe hơi
Bác độ thế này để đi trong trường đua thì được chứ đi hàng ngày thì có hôm bị xxx bên kia nó hỏi thăm nhỉ>:). Lại còn cái tiêu chuẩn khí thải nữa!!!!
Không vấn đề j cụ ơi, kiểm tra kĩ thuật hàng năm thì em đút lót tí là họ đóng dấu cho 1 năm. Còn xxx kiểm tra thì không vấn đề, bên em vài năm em chẳng bị xxx gọi bao h, ko giống như ở VN.
Còn vấn đề cảm biến khí thải thì em mới làm quả này http://www.juiceduptuning.co.uk/shop_viewproduct.asp?ID=44
hoạt động hiệu quả, em tự lắp mất 2 tiếng.
Công suất hiện tại là 373 và 516 Nm

interceptor

Xe điện
Oài, 516Nm thì phê phải biết. Đủ để dính lưng, lòi mắt ra rồi! :D

Không vấn đề j cụ ơi, kiểm tra kĩ thuật hàng năm thì em đút lót tí là họ đóng dấu cho 1 năm. Còn xxx kiểm tra thì không vấn đề, bên em vài năm em chẳng bị xxx gọi bao h, ko giống như ở VN.
Còn vấn đề cảm biến khí thải thì em mới làm quả này http://www.juiceduptuning.co.uk/shop_viewproduct.asp?ID=44

nguoitinhmuadon

Xe đạp
Nhìn chảy nước miếng, ghen tị với bác

Thần Sấm

Xe máy
Thiệt hại như thế nào cụ ơi? Ở bển có điều kiện thích thật

Fd3s

Xe hơi
xe của bác power band ở high rpm không được smoth lắm, bác thay cold spark plugs and better wire thử coi có better không .

ToanCobain

Xe hơi
Em nghe nói BMW đều bị như thế, xem biểu đồ của các xe BMW khác đã từng làm tại đây đều không ổn định ở vòng tua cao. Em sẽ thử làm theo lời khuyên của cụ xem thế nào, thanks cụ.

Fd3s

Xe hơi
bác có biểu đồ nào khác không ? Xe của bác bao nhieu psi mà 380 ? Có boost controller?

ToanCobain

Xe hơi
Xe em không co boost controller, nhưng em dùng obd II kết nối bluetooth vơi điện thoại nó cũng có boost, nhưng hình như không chính xác. Cụ xem video dưới nhé.
[video=youtube;jFXnhmnd0Ss]http://www.youtube.com/watch?v=jFXnhmnd0Ss&list=UUEiAWHan5teh5fbaNAXKWBQ&index=5[/video]

Fd3s

Xe hơi
Cái OBD không có tác dụng để theo dõi vận hành của xe. Bác nên đầu tư vào mấy cái đồng hồ để theo dõi nhất là khi bác độ catless thì rất dễ bị boost spike and creep

ToanCobain

Xe hơi
Cái OBD không có tác dụng để theo dõi vận hành của xe. Bác nên đầu tư vào mấy cái đồng hồ để theo dõi nhất là khi bác độ catless thì rất dễ bị boost spike and creep
Cụ có thể giải thích thêm cho em về boost spike and creep không? Hiện giờ boost của em thường xuyên âm, đạp mạnh ga thì chỉ lên dương 4 là max rồi, mà công suất thì em thấy không bị giảm đi (chính vì thế nên em mới nghi ngờ cái OBD nó báo sai). Trong trường hợp nó báo đúng thì em phải làm thế nào để đẩy psi lên cao hơn và bao nhiêu là ok?

interceptor

Xe điện
Nếu cụ ko đạp ga thì boost âm la đúng rồi, vì ko tăng ga thì turbo làm gi có đủ khí xả để quay, nên boost âm là do lực hút từ máy lớn hơn lực nén của turbo.
Thường thông số từ OBDII ko chính xác đâu, cụ nên lắp thêm boost gauge và air/fuel ratio gauge để theo dõi cho chính xác.

Cụ có thể giải thích thêm cho em về boost spike and creep không? Hiện giờ boost của em thường xuyên âm, đạp mạnh ga thì chỉ lên dương 4 là max rồi, mà công suất thì em thấy không bị giảm đi (chính vì thế nên em mới nghi ngờ cái OBD nó báo sai). Trong trường hợp nó báo đúng thì em phải làm thế nào để đẩy psi lên cao hơn và bao nhiêu là ok?

interceptor

Xe điện
Chỉnh boost lên cao hơn thì cần phải lắp boost controller, va tăng boost được đến mức nào là tùy loại turbo của bác đang lắp trên xe. (cái này phải cẩn thận bác nhé, để boost cao quá giới hạn là vỡ intake manifold hoặc tèo engine đấy đấy).

Fd3s

Xe hơi
xe có turbocharger thì phải có wastegate để hạn chế boost của turbo. Mà wastegate là cổng xả phụ được đặt trước turbo, như xe của bác khi boost tới 7-8 psi thì wastegate này sẽ xả bớt khí xả của máy, vì vậy mà turbo không đủ khí xả để tăng boost. Khi bác độ intake exhaust thì không khí vào và ra của engine dễ dàng hơn bởi vì vậy nó làm tăng công xuất nhưng đồng thời cũng ảnh hưởng đến wastegate. Để tăng boost lên thì bác lắp thêm boost controller. Nhưng khi tăng boost thì nó sẽ ảnh hưởng tới những thứ khác, chứ không phải là tăng boost là được. Bây giờ cần thiết bác mua mấy cái đồng hồ để theo dõi hoạt động của xe bác. Em nhớ là lúc trước em có bảo bác làm sao độ thành 400 hp rồi thì phải .

Xin lỗi bác em viết hơi lũng củng cái nào bác không hiểu em sẽ giải thích thêm.

ToanCobain

Xe hơi
Cảm ơn cụ Inter và cụ Fd3s nhiều. Xe em tự mầy mò tìm hiểu, mua đồ rồi mang ra xưởng quen lắp đặt, chứ không qua hãng độ chuyên nghiệp nào. Thế nên những j không hiểu em hỏi nhiều, mong các cụ bỏ qua cho.

Fd3s

Xe hơi
Bác cần nhận thức được là những gì bác đọc trên internet không hẳn là hoàn toàn chính xác . Trên internet là nơi mọi người chém gió mà không mất tiền, cho nên bác phải nhận xét cái nào nên và không nên nghe. Người chém gió không mất xu nào cả còn bác làm hỏng xe của mình thì mất tiền của bác thôi. Em cũng chém gió thôi bác cứ việc hỏi. Chúc bác may mắn

Chỉnh sửa cuối:

ToanCobain

Xe hơi
Em đang nghiên cứu vụ 5 maps cho xe, có thể chọn map từ 1 đến 5. Đợi đủ xèng là xúc tiến thôi.

Fd3s

Xe hơi
Em đang nghiên cứu vụ 5 maps cho xe, có thể chọn map từ 1 đến 5. Đợi đủ xèng là xúc tiến thôi.
Map xe mà cũng chọn là sao hả bác? map này bác tune tại chổ hay là re-chip?
Em thì đang tự hỏi liệu có cách nào re-map khi nâng cấp turbo mà không cần đến dyno không?
có chứ cụ. Đa phần là dùng open source software rồi log data của xe gửi tới cho tuner. Nó tune có khi là nhiều lần mới xong.
Dyno chỉ là phương tiện để tune cho dễ thôi chứ không phải cần phải có dyno mới tune được

interceptor

Xe điện
Giả sử như em làm lại cả stroker kit, giảm tỷ số nén, thay turbo lớn, ... thì liệu có dùng phương pháp log data gửi cho tuner dc ko? Để cân chỉnh sâu đến mức này em nghĩ ko có dyno thì quá mất công? Cụ tư vấn giùm để em còn chuẩn bị phương án cho con STi tương lai của em ạ.

có chứ cụ. Đa phần là dùng open source software rồi log data của xe gửi tới cho tuner. Nó tune có khi là nhiều lần mới xong.
Dyno chỉ là phương tiện để tune cho dễ thôi chứ không phải cần phải có dyno mới tune được

ToanCobain

Xe hơi
Map em tune tại chỗ. Còn cái 5 maps ý em là cái JB4 này
[video=youtube;HDjD4OcDIGU]http://www.youtube.com/watch?v=HDjD4OcDIGU[/video]
Nhưng vì trình tiếng Anh kém nên cũng chưa hiểu lắm về nó và cũng chưa biết phải làm thế nào.