Xe Fiesta có lọc gió điều hòa ko ạ?

loxe

Xe máy
1. Digger ( Đức BN ) Fiesta
2. Trung Hiếu 77
3. HN member Fiesta
4. Lơ xe Đắc Lăk
5. Ozzfan Fiesta + chắn gầm
6. Gowind Fiesta ( cho e xin cái dây chuối của cụ với)
Khi đăng ký các cụ để lại số điện thoại khi hàng về e còn thông báo và gửi hàng
E hèm, bác GiangNamQN ơi, hàng về chưa?
Bác xem nếu được bác ship cho em chắn gầm luôn nhé. Giá cả thế nào bác pm cho em với.
Xe em fiesta 5 cửa nhé, nhắc lai sợ bác quên.

benthoi

Xe buýt
bọn Fo làm ăn như mứt ý , có mỗi cái lọc gió mà làm các thượng đế khốn khổ ! Ko đi kèm xe thì bán ngoài giá đắt cũng ok phải không ? chán

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
E hèm, bác GiangNamQN ơi, hàng về chưa?
Bác xem nếu được bác ship cho em chắn gầm luôn nhé. Giá cả thế nào bác pm cho em với.
Xe em fiesta 5 cửa nhé, nhắc lai sợ bác quên.
Hai ngày nay mải đi Thủ đô đàn đúm quá quên chưa PM lại cho bác...

HNmember

Xe tăng
Vụ lọc gió điều hòa đến đâu rồi Kụ Giang Nam ơi?
Mà Kụ mua luôn cả lọc gió động cơ loại xịn (lọc khí) về bán cũng được đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Gowind

Xe tải
1. Digger ( Đức BN ) Fiesta
2. Trung Hiếu 77
3. HN member Fiesta
4. Lơ xe Đắc Lăk
5. Ozzfan Fiesta + chắn gầm
6. Gowind Fiesta ( cho e xin cái dây chuối của cụ với)
Khi đăng ký các cụ để lại số điện thoại khi hàng về e còn thông báo và gửi hàng
Số của em đây bác nhé 0903 294 081

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Số của em đây bác nhé 0903 294 081
Lọc gió điều hòa đã về, mấy hôm nay e bận thi công cái sân bóng đá trải cỏ nhân tạo ( nghề chính) mong các cụ thông cảm, đầu giờ chiều nay e liên lạc với các bác để gửi hàng....

Trunghieu77

Xe hơi
Lọc gió điều hòa đã về, mấy hôm nay e bận thi công cái sân bóng đá trải cỏ nhân tạo ( nghề chính) mong các cụ thông cảm, đầu giờ chiều nay e liên lạc với các bác để gửi hàng....
Cụ chuyển về cụ sơnbh rồi ới em nghe cụ. Mà lắp đặt thì vào hãng lắp hả cụ? Tư vấn giúp bọn em với nha, cám ơn cụ và cụ sonbh nhìu nhìu!

Gowind

Xe tải
Hôm trước bác SonBH nói sẽ lắp luôn (có tính phí). Em đăng ký sáng thứ 7 qua chỗ bác lắp nhé???

Gowind

Xe tải
Em vừa gọi điện thì biết dự kiến ngày kia sẽ có hàng về. Bác Sonbh có thể triển khai lắp luôn cho mọi người vào sáng thứ 7 hoặc sáng chủ nhật được không?

HNmember

Xe tăng
Vụ lắp này theo mình thì cũng ko khó lắm. Hôm nay Kụ Giang Nam gửi hàng lên cho AE nhé. Cuối tuần thử chọc ngoáy vậy.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Vụ lắp này theo mình thì cũng ko khó lắm. Hôm nay Kụ Giang Nam gửi hàng lên cho AE nhé. Cuối tuần thử chọc ngoáy vậy.
Đi Yên Tử về đau hết cả mông các cụ ah. Sáng mai 7h Thứ 6 ngày 24/2/2012 có hàng về đến HN hai cụ đợi điện thoại của e nhé.

HNmember

Xe tăng
Người nhà E đã nhận được lọc gió FFi rồi. Mai E sẽ lắp thử và báo cáo kết quả cho các Kụ sau. Cảm ơn Kụ Giang nam QN nhé.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Người nhà E đã nhận được lọc gió FFi rồi. Mai E sẽ lắp thử và báo cáo kết quả cho các Kụ sau. Cảm ơn Kụ Giang nam QN nhé.
Bác nhớ quay phim ghi hình rồi tường thuật trực tiếp để các cụ đi sau đỡ phải vất vả trong khâu lắp đặt.

Trunghieu77

Xe hơi
Bác nhớ quay phim ghi hình rồi tường thuật trực tiếp để các cụ đi sau đỡ phải vất vả trong khâu lắp đặt.
Cụ ơi hàng chưa lên đến đây à? E sốt ruột quá cụ ạ! E vừa đt cho cụ sonbh thì cụ bảo chưa về, thế là dư lào ạ? Cụ lưu ý giúp e vụ này nhé. Thanks

HNmember

Xe tăng
Hôm nay E đã tiến hành lắp lọc bụi cho hệ thống lấy gió của FFi. Có một số vấn đề như sau:
1. Tại vị trí để lấy gió ngoài cho hốc gió phía ngoài thì như ảnh Kụ VanPhiet đã post lên- không có không gian lắp tấm lọc bụi; được hiểu là Ford đã ko thiết kế lắp lọc bụi tại đây. Như vậy những Kụ nào muốn lắp thì chỉ có cách làm như Kụ VănPhiet đã nêu tại phần trước hoặc tháo bỏ lồng chắn rác, dùng keo, băng dính 2 mặt dán thẳng tấm lọc lên hốc gió ngoài của FFi mà thôi. E đã cho tấm mút vào lồng chắn rác với hy vọng sẽ lọc được 80% bụi và tại họa đã xảy ra...tấm mút bị quạt hút thẳng vào trong hệ thống, làm tắc đường gió và có nguy cơ làm cháy quạt gió. Việc lấy tấm mút ra hay bất cứ thứ gì trong một hốc gió ngoằn ngoèo là rất... rất khó vì tháo hệ thống gió của FFi sẽ mất 1-2 ngày với nhiều rủi ro với phần nhựa. Cuối cùng E quyết định tạm từ bỏ việc lắp tấm lọc bụi phía ngoài do tấm lọc giấy sẽ ko có khả năng chịu đựng được nước mưa bắn vào.
2. Thất bại việc lắp lọc bụi bên ngoài, chuyển sang lắp lọc bụi bên trong. Việc tháo phần nhựa gần giống như đã hướng dẫn tại trang 3 nhưng đơn giản hơn- chỉ cần tháo tấm nhựa ốp ngoài, sau đó tháo 4 con vít của cái nắp nhựa bên trong là dàn lạnh đã lộ ra. Đến đây thì tiếp tục có sự cố: gió được quạt hút từ bên ngoài thổi thẳng vào dàn lạnh, tại khoảng không gian trước dàn lạnh có 1 khe nhựa hẹp để lắp tấm chắn bụi, nhưng ko phải là loại mà Kụ Giang Nam đã cung cấp?! Với thiết kế này thì tấm chắn bụi của FFi phải thiết kế như tấm lưới lọc giống như hệ thống điều hòa không khí hiện dùng- nghĩa là lưới mịn có khung bằng nhựa hoặc nhôm mỏng và cũng ko phải là một tấm liền vì như vậy ko cho vào hốc nhựa được.

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
Tuy vậy các Kụ cũng ko nên thất vọng. Tấm lọc của Kụ GiangNam cung cấp vẫn có thể dùng được khi cho vào hốc gió này, tuy nhiên do ko có rãnh để giữ nên nó có thể "ngọ nguậy" trong hốc và hiệu quả lọc bụi sẽ đạt khoảng 80% mà thôi. Việc lắp này chỉ mất 5'.
Kết quả:
- Việc lắp lọc gió phía trong là đơn giản với bất cứ Kụ nào, dụng cụ cần là có là: đèn pin nhỏ, tuoc no vỉt đầu 4 cạnh, 2 cạnh, 1 con dao nhỏ hoặc tuoc no vit dẹt để lắp tấm ốp nhựa.
-Chỉ dùng hết 1 tấm lọc/ 2 tấm- 1 tấm còn lại để dự trữ. Có thể cho 1 gói than hoạt tính vào hốc gió để vừa chèn lọc bụi vừa tăng khả năng chống khuẩn. (Mua ngoài)
-Gió ngoài sau khi đi qua tấm lọc trong đã có chất lượng được cải thiện đáng kể: Tốt hơn nhiều nếu ko lắp.
-Để có kết quả triệt để cần dùng lưới mịn dán bên ngoài hộp nhựa chắn rác của FFi, khi đó định kì chỉ cần xịt nước làm sạch bụi bám là OK. Ảnh thì E cũng có chụp, nhưng gần trùng với các ảnh đã có nên E ko đưa lên nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tuy vậy các Kụ cũng ko nên thất vọng. Tấm lọc của Kụ GiangNam cung cấp vẫn có thể dùng được khi cho vào hốc gió này, tuy nhiên do ko có rãnh để giữ nên nó có thể "ngọ nguậy" trong hốc và hiệu quả lọc bụi sẽ đạt khoảng 80% mà thôi. Việc lắp này chỉ mất 5'.
Kết quả:
- Việc lắp lọc gió phía trong là đơn giản với bất cứ Kụ nào, dụng cụ cần là có là: đèn pin nhỏ, tuoc no vỉt đầu 4 cạnh, 2 cạnh, 1 con dao nhỏ hoặc tuoc no vit dẹt để lắp tấm ốp nhựa.
-Chỉ dùng hết 1 tấm lọc/ 2 tấm- 1 tấm còn lại để dự trữ. Có thể cho 1 gói than hoạt tính vào hốc gió để vừa chèn lọc bụi vừa tăng khả năng chống khuẩn. (Mua ngoài)
-Gió ngoài sau khi đi qua tấm lọc trong đã có chất lượng được cải thiện đáng kể: Tốt hơn nhiều nếu ko lắp.
-Để có kết quả triệt để cần dùng lưới mịn dán bên ngoài hộp nhựa chắn rác của FFi, khi đó định kì chỉ cần xịt nước làm sạch bụi bám là OK. Ảnh thì E cũng có chụp, nhưng gần trùng với các ảnh đã có nên E ko đưa lên nữa.
Cuối cùng thì cụ HN member cũng đã lĩnh ấn tiên phong để khám phá ra và lắp thành công lọc gió điều hòa Fiesta.
Theo e nếu như gió vào điều hòa từ cửa gió ngoài (tức là gió ngoài có lúc rất chi là bụi, bẩn...) và qua điều hòa rồi được làm lạnh, nếu như nguồn gió đấy mà không sạch thì chắc điều hòa của chúng ta cũng sắp toi rồi, do vậy thì nhất đinh khi chế tạo điều hòa nhà sản xuất họ phải có phương án để sử lý vấn đề này, nếu như họ không sử lý vấn đề này thì tại sao họ không để hộp lọc gió ở ngay cửa gió ngoài để người sử dụng hoặc các đại lý dễ dàng lắp đặt và vệ sinh? => họ chỉ để hộp lọc gió trong như cụ HN member đã lắp thành công thì nhất định phải có nguyên do của nó, nếu không có nguyên do thì tại sao họ không cắt bỏ đi cho đỡ tốn chi phí sản xuất, lắp đặt....?
Bộ lọc gió e bán cho các cụ thì theo e tự hiểu thì bộ lọc này có 2 chức năng chính
1. Lọc gió từ điều hòa ra khi ta bật AC (khi bật AC thì nguồn gió này đã được sử lý rồi hoặc chưa được sử lý)
2. Lọc gió từ bên ngoài vào xe khi ta không bật AC (nguồn gió này chắc chắn 100% là chưa được sử lý)
Cụ nào hiểu biết sâu về điều hòa oto thì nhất định có lời giải cho vấn đề này

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
Cái lọc E lắp của Kụ là lọc không khí trước khi vào dàn lạnh điều hòa. Lượng gió này chiếm phần lớn lượng gió thổi ra các cửa gió, thậm chí tới 100% nếu xoay nút điều chỉnh nhiệt độ hết về bên lạnh (màu xanh). Tuy nhiên gió cửa nóng lấy từ đâu ra thì E ko rõ.

Như vậy ngay cả khi các Kụ ko bật A/C mà xoay núm về bên lạnh thì không khí vẫn đi qua lọc, qua dàn lạnh điều hòa(nhưng vì dàn ko lạnh nên kk ko lạnh được). Trong trường hợp dùng gió trong thì kk cũng vẫn qua lọc bụi(nếu lắp).
E cũng xin khuyến cáo các Kụ là nên luôn để độ lạnh tối đa nếu dùng gió ngoài hoặc dùng điều hòa lạnh, khi đủ lạnh thì tắt A/C đi, lâu lâu lại bật lại- cách này hơi ảnh hưởng đến lái xe nhưng tiết kiệm được nhiên liệu; mặt khác đảm bảo kk đã qua lọc bụi(nếu lắp). Tại chế độ sưởi ấm thì dĩ nhiên ko nên bật A/C rồi vì gió nóng tận dụng nhiệt của động cơ.
Việc vệ sinh cần định kỳ 3- 6 tháng tháo ra thổi, gõ sạch bụi bẩn là lại dùng vô tư cho đến khi lọc chuyển màu đen thì cần thay mới.

Chỉnh sửa cuối:

vanphiet

Xe buýt
các bác lưu ý một chút là nếu lắp ở vị trí sau dàn lạnh như này:

thì không khí trước khi thổi ra ngoài cabin sẽ được lọc, nhưng không khí bẩn(bụi) vẫn sẽ qua dàn lạnh trước sau đó mới tới tấm lọc.vì vậy dàn lạnh vẫn có nguy cơ bị tắc.
Để hạn chế vấn đề này ta nên lắp tấm lọc tại vị trí trước quạt gió thì tốt hơn:

Nó sẽ giúp cánh của quạt gió và giàn lạnh luôn sạch.