Thảo luận Xe Ford Focus bị lỗi "Engine System Fault" sau khi bị hết ắc-quy

VBS

Đi bộ
Nhờ tư vấn giúp.

Thưa các anh chị, xe mình là FF 2007, do đi xa để khoảng gần 3 tuần không đi (không đề máy luôn), đến khi sử dụng trở lại thì không đề máy nổ được do hết bình ắc-quy. Lúc đầu định tháo ắc qui đi sạc nhưng sau đó mượn được 1 cái bình khác, nối dây và đề nổ được, cho xe tự sạc. Tuy nhiên, bảng táp-lô hiển thị lỗi "Engine System Fault" và "Acceleration reduced", tạm dịch có nghĩa là "hệ thống máy bị lỗi" và "tăng tốc bị giảm", mặc dù xe vẫn chạy bình thường và đề nổ bình thường. Mang vào hãng cho máy kiểm tra thì được báo là lổi cảm biến ổ ga, nhưng khi thay cảm biến mới vào vẫn không hết lỗi. Vệ sinh ổ ga, cho máy vào kiểm tra thì không phát hiện được lỗi, tuy nhiên các dòng chữ trên vẫn còn hiển thị và bên cạnh đó đèn báo lỗi màu đỏ vẫn sáng. Vậy bác nào bị lỗi này, hoặc có kinh nghiệm gì tư vấn cho mình với ạ. Mình đang ở Đà Nẵng. Xin cám ơn nhiều.

VBS

Đi bộ
Xin chào...có bác nào tư vấn vụ này không ạ. Cám ơn.

kubi82

Xe điện
em đi qua ủn giúp cụ xem có ai biết ko vậy.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chưa thấy ai bị lỗi này, xe đi ít cũng khổ đi nhiều cũng khổ, tốt nhất đi vừa vừa..? Ford đã bó tay thì các thánh trên đây cũng bó luôn rồi bác ah..

VBS

Đi bộ
Chưa thấy ai bị lỗi này, xe đi ít cũng khổ đi nhiều cũng khổ, tốt nhất đi vừa vừa..? Ford đã bó tay thì các thánh trên đây cũng bó luôn rồi bác ah..
Cám ơn bác đã động viên.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ford đã cắm máy IDS & VCM vào mà không ra lỗi thì đúng là chỉ còn cách hỏi xem ai đã từng bị ntn chưa để sửa theo thôi, theo tiêu đề và kinh nghiệm dùng Fc mấy năm thì cụ nên kt bugi và mobin đánh lửa, sau đó là lọc xăng trong bơm xăng xem sao, với fc thì từ 2011 đến giờ chưa thấy ai bị lỗi như cụ và cũng chưa thấy xe nào bị lỗi về động cơ ( trừ thuỷ kích ) ngoài bugi, mobin đánh lửa và lọc xăng

VBS

Đi bộ
Cám ơn bác. Mình cũng đọc một số diễn đàn thì cũng thấy cũng nhiều bác bị lỗi này, nhưng khi sửa thì cũng thay loạn xà ngầu một số linh kiện thì hết. Mình đã thay nguyên cụm bơm xăng hết rất một mớ ngân lượng rồi, cũng thay 4 cái bugi Fomoco của hãng nữa. Lỗi này thiệt là quá nhức đầu luôn. Cám ơn bác Giang Nam QN.

uoat_LX

Xe điện
Nhờ tư vấn giúp.

Thưa các anh chị, xe mình là FF 2007, do đi xa để khoảng gần 3 tuần không đi (không đề máy luôn), đến khi sử dụng trở lại thì không đề máy nổ được do hết bình ắc-quy. Lúc đầu định tháo ắc qui đi sạc nhưng sau đó mượn được 1 cái bình khác, nối dây và đề nổ được, cho xe tự sạc. Tuy nhiên, bảng táp-lô hiển thị lỗi "Engine System Fault" và "Acceleration reduced", tạm dịch có nghĩa là "hệ thống máy bị lỗi" và "tăng tốc bị giảm", mặc dù xe vẫn chạy bình thường và đề nổ bình thường. Mang vào hãng cho máy kiểm tra thì được báo là lổi cảm biến ổ ga, nhưng khi thay cảm biến mới vào vẫn không hết lỗi. Vệ sinh ổ ga, cho máy vào kiểm tra thì không phát hiện được lỗi, tuy nhiên các dòng chữ trên vẫn còn hiển thị và bên cạnh đó đèn báo lỗi màu đỏ vẫn sáng. Vậy bác nào bị lỗi này, hoặc có kinh nghiệm gì tư vấn cho mình với ạ. Mình đang ở Đà Nẵng. Xin cám ơn nhiều.
Câu chuyện bắt đầu từ đâu thì cụ cũng quay về đúng chỗ đó đã ,bắt đầu từ cái ắc quy thì cụ check từ nó .Hiện đèn báo rằng hệ thống máy bị lỗi ,không tăng tốc .Ở trạng thái bình thường ,hệ thống sẽ nhận được điện áp no từ 12,3v - 12,7v nó sẽ báo mọi chuyện ổn ( không báo sự cố gì ) .Có những thông báo lỗi chỉ cần khắc phục xong thì đèn báo lỗi tắt ,nhưng cũng có những lỗi cần có chuyên môn hãng can thiệp thì khi khắc phục xong ,kỹ thuật hãng phải xoá lỗi ,tình trạng báo lỗi sẽ hết .Cụ nên tìm cách thay thử = ắc quy mới tinh và xoá lỗi .

nguyenducduy

Xe điện
Câu chuyện bắt đầu từ đâu thì cụ cũng quay về đúng chỗ đó đã ,bắt đầu từ cái ắc quy thì cụ check từ nó .Hiện đèn báo rằng hệ thống máy bị lỗi ,không tăng tốc .Ở trạng thái bình thường ,hệ thống sẽ nhận được điện áp no từ 12,3v - 12,7v nó sẽ báo mọi chuyện ổn ( không báo sự cố gì ) .Có những thông báo lỗi chỉ cần khắc phục xong thì đèn báo lỗi tắt ,nhưng cũng có những lỗi cần có chuyên môn hãng can thiệp thì khi khắc phục xong ,kỹ thuật hãng phải xoá lỗi ,tình trạng báo lỗi sẽ hết .Cụ nên tìm cách thay thử = ắc quy mới tinh và xoá lỗi .
Cụ nói chuẩn đấy, ford có nhiều lỗi sau khi khắc phục phải xoá lỗi, chứ cứ thấy báo lỗi thay tùm lum thế tốn kém lắm

VBS

Đi bộ
Cám ơn các bác. Mình đã đưa máy tính test, lần này máy báo lỗi do cảm biến bàn đạp ga (pedal acceleration sensor A circuit). Sao hết ac qui lại ra cái lỗi này. Có khi nào thay cái cảm biến này lại hết lỗi đó không? Vấn đề trở nên phức tạp từ bình acqui. Cám ơn các bác.

longtroc1974

Xe buýt
Cám ơn các bác. Mình đã đưa máy tính test, lần này máy báo lỗi do cảm biến bàn đạp ga (pedal acceleration sensor A circuit). Sao hết ac qui lại ra cái lỗi này. Có khi nào thay cái cảm biến này lại hết lỗi đó không? Vấn đề trở nên phức tạp từ bình acqui. Cám ơn các bác.
Túm lại là cụ đã sử lý xong chưa, và sử lý những gì cho em xin ít thông tin, xe em cũng đang bị lỗi ... gần tương tự xe cụ nhưng nó là Transmission malfunction, hãng đã khám bằng mồm và hình ảnh cho em thì báo ắc quy mặc dù xe em vưỡn đề bình thương "Em ớ tỉnh chưa bố trí thời giam vào hãng được ", hay ắc quy gần hỏng nó báo lỗi cụ nhể hơ hơ em phát hiện xe em có cảm biến ắc quy :D

vawnsown

Xe tải
Thay ắc quy xong cắm máy vào xóa hết lỗi là OK thôi mà, thay thế gì đâu?

Thang N.

Xe tăng
Em đã dính đòn do hết ac qui chết dẫn đến báo lỗi. Vấn đề là nhu cụ gì ở trên đã còm, lỗi xuất hiện bắt đầu do đâu thì cần fix ở chỗ đó trước. Cụ thay ac qui mới tinh đi, khi thay xong ac qui thì bật chìa khía lên nấc II khoảng 5 phút sau đó mới đề nổ. Nếu cụ đi thấy xe bình thường thì lỗi nó tự hết ngay sau quãng đường khoảng 10km hoặc sau một thời gian nó sẽ hết. Cụ đừng thay thế sửa chữa nhiều, tốn tiền. Còn xe đi ngon mà vẫn báo lỗi thì nhờ thợ trong hãng cắm máy rà soát và xoá lỗi.

VBS

Đi bộ
Cám ơn các bác.

violon135

Xe hơi
Em cũng bị hết acquy mấy lần nhưng không thấy báo lỗi gì, vào Ford thì được tư vấn hết acquy phải chạy lại phần mềm kg biết có bắt buộc phải vậy kg? Hay khi nào lỗi thì mới phải chạy lại?

Tuấn gầy

Xe máy
Ớ xe e cũng bị lỗi gần giống xe cụ. Để e sử lý theo các cụ bảo xem sao. Cảm ơn các cụ tư vấn

min18vn

Xe điện
Đầu tiên là phải cắm tools vào xóa lỗi đã, sau đó mới tính tiếp, chưa gì đã thay đồ rồi :(

nvduybom

Xe đạp
Xe em acquy yếu cũng báo lỗi, lúc thay bình thợ đấu bình cũ song song với 1 bình nhỏ 12V để khỏi mất công cài lại.

longtroc1974

Xe buýt
Em đã dính đòn do hết ac qui chết dẫn đến báo lỗi. Vấn đề là nhu cụ gì ở trên đã còm, lỗi xuất hiện bắt đầu do đâu thì cần fix ở chỗ đó trước. Cụ thay ac qui mới tinh đi, khi thay xong ac qui thì bật chìa khía lên nấc II khoảng 5 phút sau đó mới đề nổ. Nếu cụ đi thấy xe bình thường thì lỗi nó tự hết ngay sau quãng đường khoảng 10km hoặc sau một thời gian nó sẽ hết. Cụ đừng thay thế sửa chữa nhiều, tốn tiền. Còn xe đi ngon mà vẫn báo lỗi thì nhờ thợ trong hãng cắm máy rà soát và xoá lỗi.
em thay xong acquy thi thoảng vưỡn báo lỗi khi đi trong phố đông ( 2 lần/5 ngày) nhưng cái đèn check nó chưa nổi, có khi nào xóa lỗi nhưng không hết không cụ nhỉ, vì trước khi thay acquy báo lỗi đó là đèn check sáng ngay sau 10`
P/S Cụ Thang N sử lý ở gara nào cho em thông tin để em đến làm phát được luôn :D, có CVDV còn gọi điện hỏi em Anh ơi cái con cảm biến ý nó nằm ở đâu X_X

Thang N.

Xe tăng
em thay xong acquy thi thoảng vưỡn báo lỗi khi đi trong phố đông ( 2 lần/5 ngày) nhưng cái đèn check nó chưa nổi, có khi nào xóa lỗi nhưng không hết không cụ nhỉ, vì trước khi thay acquy báo lỗi đó là đèn check sáng ngay sau 10`
P/S Cụ Thang N sử lý ở gara nào cho em thông tin để em đến làm phát được luôn :D, có CVDV còn gọi điện hỏi em Anh ơi cái con cảm biến ý nó nằm ở đâu X_X
Em thường đến Ford Láng Hạ và nhờ cu em Biên ở đó điều thợ. Cụ cứ đến đó nói với Biên ở dưới xưởng trước khi lên gặp cố vấn dịch vụ và mở phiếu nhé. Đội thợ làm nhiều và biết nhiều mánh để xử lý tình huống, cụ cứ open với anh em thì anh em nó sẽ làm nhiệt tình để xử lý.