Xe số tự động,các cụ dừng xe có về mo

tellme

Xe tăng
Ngay bên trên có mấy bài hướng dẫn chạy xe AT, các cụ đọc thử xem.
Em đi AT cũng khá lâu rồi, 5-6 năm gì đó nhưng em chạy khác với nhiều cụ đã coment.
Dừng đèn đỏ, hoặc đỗ xe chờ trong khoảng thời gian ngắn thì em về N và đạp phanh chân. Vừa an toàn vừa chắc chắn. Cụ nào định coment: nhỡ quên bỏ chân phanh nó trôi thì sao? thì đừng nên lái ô tô nữa, cái đó k0 quên được và cũng k0 đc quên.
Dừng thời gian dài (hơn 1 phút) thì về P. Đường dốc thì kéo phanh tay, k0 dốc thì chả cần. Thằng nào đâm mình thì nó đền. Thằng đâm mà hỏng dc hộp số thì nó sẽ đền mình cả xe. Cái lẫy hộp số tuy nhỏ nhưng k0 dễ gẫy đâu. Đâm xe đến gẫy lẫy hộp số thì khả năng cao là phải thay xe mới :D. Cụ nào k0 tin thì tìm hiểu cấu tạo hộp số là biết ngay (các cụ vào google mà search kết cấu hộp số AT)
Để cái lẫy đó bền hơn thì khi đỗ xe ở đường dốc các cụ nên: đạp phanh chân để xe dừng lại > kéo phanh tay > về P.
Thêm một điều nữa là: các cụ nên bỏ thói quen đèn đỏ còn 3-5s là bắt đầu di chuyển đi. Em thấy hình ảnh đó cũng k0 hay lắm, nhiều lái xe di chuyển sớm rồi lại còn còi giục các xe khác, cẩn thận k0 lại đâm mít xe máy và việc phải canh đếm ngược cũng mệt lắm.

Mazda CX9

Xe điện
Ngay bên trên có mấy bài hướng dẫn chạy xe AT, các cụ đọc thử xem.
Em đi AT cũng khá lâu rồi, 5-6 năm gì đó nhưng em chạy khác với nhiều cụ đã coment.
Dừng đèn đỏ, hoặc đỗ xe chờ trong khoảng thời gian ngắn thì em về N và đạp phanh chân. Vừa an toàn vừa chắc chắn. Cụ nào định coment: nhỡ quên bỏ chân phanh nó trôi thì sao? thì đừng nên lái ô tô nữa, cái đó k0 quên được và cũng k0 đc quên.
Dừng thời gian dài (hơn 1 phút) thì về P. Đường dốc thì kéo phanh tay, k0 dốc thì chả cần. Thằng nào đâm mình thì nó đền. Thằng đâm mà hỏng dc hộp số thì nó sẽ đền mình cả xe. Cái lẫy hộp số tuy nhỏ nhưng k0 dễ gẫy đâu. Đâm xe đến gẫy lẫy hộp số thì khả năng cao là phải thay xe mới :D. Cụ nào k0 tin thì tìm hiểu cấu tạo hộp số là biết ngay (các cụ vào google mà search kết cấu hộp số AT)
Để cái lẫy đó bền hơn thì khi đỗ xe ở đường dốc các cụ nên: đạp phanh chân để xe dừng lại > kéo phanh tay > về P.
Thêm một điều nữa là: các cụ nên bỏ thói quen đèn đỏ còn 3-5s là bắt đầu di chuyển đi. Em thấy hình ảnh đó cũng k0 hay lắm, nhiều lái xe di chuyển sớm rồi lại còn còi giục các xe khác, cẩn thận k0 lại đâm mít xe máy và việc phải canh đếm ngược cũng mệt lắm.
Chuẩn, e cũng có suy nghĩ và hành động như cụ.

balongo5

Xe tải
em thì hay giữ D, còn ko thì em về hẳn P (tại những chỗ em đi toàn phải dừng đèn đỏ tầm 80s trở lên). Ko biết thế có sao ko các cụ nhỉ
Cụ dừng đèn đỏ mà về P , chẳng may xe sau nó tông mạnh vào mít Cụ thì khả năng đi tong hộp số là rất cao !

Ngo nho

Xe tăng
Em đi như sau:
Trong khoảng <30 s, để D, đạp phanh,
trên mức đó về N, để xe dừng ko phanh gì cả, còn khoảng 7s về D chuẩn bị, đèn xanh đi.

hoanxtq

Xe hơi
Vote cụ, 3 hay 5 s chẳng nhanh được bao nhiêu mặt khác nó còn là sự tôn trọng kỷ luật, văn hóa từ những cái nhỏ nhất :D

biahoihanoi

Xe lăn
Phanh cho an toàn, nhỡ bị húc thì đỡ nguy hiểm.

aladin77772000

Xe hơi
Nhiều cụ phản đối về P nhỉ, em cũng nghĩ giống cụ vì đến mức vỡ hộp số thì thiệt hại cũng gấp nhiều cái hộp số rồi, có khi nhờ teo cái hộp số mà giảm thiểu nhiều thiệt hại phía trước.

Kenket

Xe điện
E thì <20s giữ P và đạp phanh, >20s để N, dừng lâu hơn thì để P cho nó nhàn.

BVTL

Xe điện
Người OF
Có ca nào bị húc vỡ hộp số khi dừng đèn đỏ chưa các cụ? Em đc dạy là về P và phanh tay khi đèn đỏ ạ!

hle3personal

Xe hơi
Về N để trôi cho chuẩn là 1 nghệ thuật đấy cụ a. Lái kiểu bình thường suốt ngày nhàm quá nên thử kiểu này để luyện căn khoảng cách.

kiểu thấy đèn đỏ từ xa chuyển về N để xe trôi đến là hãi nhất :( vãi cả N

hle3personal

Xe hơi
Trước mặt không có xe nào mình về N và kéo phanh. Nếu siêu xe đỗ trước mình nên dừng xa nó 1 tý (nếu lách được sang bên cạnh thì tốt) và về P, liếc gương hậu xem có hung thần không và chân sẵn sàng đạp thêm phanh.

Nhiều cụ phản đối về P nhỉ, em cũng nghĩ giống cụ vì đến mức vỡ hộp số thì thiệt hại cũng gấp nhiều cái hộp số rồi, có khi nhờ teo cái hộp số mà giảm thiểu nhiều thiệt hại phía trước.

HANOICity

Xe điện
Còn tùy thuộc vào xe cụ dừng bao lâu, nếu dừng > 10s thì theo em về N, còn không để D. Em thấy đi thế an toàn và thoải mái.

tu_bsmt

Xe hơi
<10s mà về mo lúc đèn xanh thao tác lâu thằng đằng sau nó còi giục cho rát đ...

TruongChinh

Xe máy
Khoảng 10s dừng trở lên là em về mo cho nó an toàn và đỡ mỏi chân phanh

dang_tim_xe

Xe điện
Em toàn nhìn đèn và thả trôi với số N.

dream han quoc

Xe hơi
Về mặt nguyên tắc thì cụ không cần phải về mo nhưng khi dừng quá lâu thì cũng có thể về cho đỡ mỏi, lưu ý là khi đèn đỏ còn khoảng 5s thì vào lại D để hệ thống van nó hoạt động trơn tru.
Trâu già thích cỏ non, trẻ con thích đồ cổ

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em toàn về P thôi các cụ ạ. Cái vị trí N em chưa bao giờ đụng đến!