[Thảo luận] Xin các Cụ cho em ý kiến trong tình huống này với ạ!

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Chả là em đi trên Đại lộ Thăng Long cũng nhiều lần rồi nhưng chưa bao giờ đo xem là mình đi hết bao nhiêu lâu trên đoạn đường này. Chiều qua em quyết định thử đo xem thế nào. Em ở Vinh ra đến đầu Hòa Lạc là 18h00', nghỉ một lát, đúng 18h10' em bắt đầu khởi hành từ Hòa Lạc về Láng với đúng tốc độ cho phép là 80km\h ở làn ngoài cùng bên trái. Em cứ chạy đúng tốc độ nhự vậy được khoảng 10 phút thì có 01 thằng cứ nháy đèn pha và còi ầm ĩ xin vượt. Quan điểm của em là nếu mình đang chạy ở tốc độ tối đa rồi (tức là 80km\h) thì sẽ ko nhường đường cho xe nào cả, xe nào muốn vượt thì xin cứ tự nhiên vượt bên phải. Thằng đó sau một hồi xin đường ko đc chắc là bực mình, nó vượt phải em xong liền chèn vào làn của em và chạy trc mặt em với vận tốc 60km\h. Vậy là kế hoạch đo thời gian của em bị phá sản. Thằng kia đi xe Fortuner, BKS: 29A- 208 01, nó đi trcs em đến tận Thiên Đường Bảo Sơn rồi rẽ phải. Còn em về đến Láng là ~ 18h35'. Em nghĩ cũng thấy bực. Nếu là các Cụ thì các Cụ sẽ hành động thế nào trong tình huống này ạ?

Chỉnh sửa cuối:

ducmanh

Xe điện
Trên tuyến đường này có 3 làn xe, trong đó hai làn tốc độ tồi đa 80km/h và một làn 60km/m, vậy theo em thì cụ cứ lách vào cho nó vượt.

lopbeo

Xe tải
Đúng là rỗi việc gặp phải chú còn rỗi hơn

tailieu

Xe tăng
Chả là em đi trên Đại lộ Thăng Long cũng nhiều lần rồi nhưng chưa bao giờ đo xem là mình đi hết bao nhiêu lâu trên đoạn đường này. Chiều qua em quyết định thử đo xem thế nào. Em ở Vinh ra đến đầu Hòa Lạc là 18h00', nghỉ một lát, đúng 18h10' em bắt đầu khởi hành từ Hòa Lạc về Láng với đúng tốc độ cho phép là 80km\h ở làn ngoài cùng bên trái. Em cứ chạy đúng tốc độ nhự vậy được khoảng 10 phút thì có 01 thằng cứ nháy đèn pha và còi ầm ĩ xin vượt. Quan điểm của em là nếu mình đang chạy ở tốc độ tối đa rồi (tức là 80km\h) thì sẽ ko nhường đường cho xe nào cả, xe nào muốn vượt thì xin cứ tự nhiên vượt bên phải. Thằng đó sau một hồi xin đường ko đc chắc là bực mình, nó vượt phải em xong liền chèn vào làn của em và chạy trc mặt em với vận tốc 60km\h. Vậy là kế hoạch đo thời gian của em bị phá sản. Thằng kia đi xe Fortuner, BKS: 29A- 208 01, nó đi trcs em đến tận Thiên Đường Bảo Sơn rồi rẽ phải. Còn em về đến Láng là ~ 18h35'. Em nghĩ cũng thấy bực. Nếu là các Cụ thì các Cụ sẽ hành động thế nào trong tình huống này ạ?
Khi người khác xin vượt, nếu thấy không có trở ngại gì (đủ ĐK an toàn) thì cụ phải nhường đường cho vượt, cho dù ngời đó vi phạm tốc độ. Cụ ko cho vượt là sai!
Tuy nhiên ghét nhất là thằng bám sau không xi-nhan xin vượt mà nháy đèn loạn xạ.

pisces_8203

Xe tải
Theo e cụ cứ nên nhường người ta đi ạ , văn hóa OF mà có mất mát gì đâu nhanh chậm gì vài phút !!!

xdthienha

Xe điện
Lần sau cụ cứ cho người ta vượt.Hôm nay là kẻ ngênh ngang,nhưng lần sau cụ mà thế mà gặp đúng xe đang đc trưng dụng để đi trong tình trạng khẩn cấp thì sao hoặc giả sử ngta đang đưa người đi bệnh viện thì sao.Mình ko bị lỗi gì thì cứ cho người ta vượt.Ngta mà bị bắt thì cũng coi như 1 bài học cho người ta nhớ

tungkhuyen

Xe điện
Nếu e ko nhầm thì ĐLTL chỉ phân làn theo tốc độ chứ ko phân làn phương tiện --> thằng c hó Fortuner đã ko hiểu luật rồi lại còn làm trò con bò. Cụ chủ cứ kệ nó thôi, hành vi như vậy thì chấp nó lại thành bằng nó.

Toyota Celica

Xe container
Khi người khác xin vượt, nếu thấy không có trở ngại gì (đủ ĐK an toàn) thì cụ phải nhường đường cho vượt, cho dù ngời đó vi phạm tốc độ. Cụ ko cho vượt là sai!
Tuy nhiên ghét nhất là thằng bám sau không xi-nhan xin vượt mà nháy đèn loạn xạ.
nháy đèn là đúng , xi nhan là sai , chả có cái tín hiệu xi nhan nào là xi nhan vượt cả

cụ chủ cũng ích kỷ , nhiều khi người ta bận , xin thì cho qua , cú đấm ăn xôi nhau làm gì , đường là của chung cơ mà , có chắc cụ đi 80 đều ko , nhiều khi vội vẫn phải đi 84 85 được , nhanh hơn tý nhưng bị ông đi trước cản cũng khó chịu

ducmanh

Xe điện
nháy đèn là đúng , xi nhan là sai , chả có cái tín hiệu xi nhan nào là xi nhan vượt cả

cụ chủ cũng ích kỷ , nhiều khi người ta bận , xin thì cho qua , cú đấm ăn xôi nhau làm gì , đường là của chung cơ mà , có chắc cụ đi 80 đều ko , nhiều khi vội vẫn phải đi 84 85 được , nhanh hơn tý nhưng bị ông đi trước cản cũng khó chịu
Xi nhan là để cho xe đi sau biết là mình sẽ vượt bên nào thôi mà cụ.

Toyota Celica

Xe container
Xi nhan là để cho xe đi sau biết là mình sẽ vượt bên nào thôi mà cụ.
chả có luật nào là xi nhan vượt cả , chỉ có xi nhan chuyển làn , nháy khẩn cấp 2 xi nhan .

30M-7352

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thỉnh thoảng đi đoạn đường này, đường đẹp và thoáng em nhớ kỷ lục em chạy hết đoạn đường này về đến hầm là 15ph tính từ lúc xuất phát là khúc rẽ đoạn ngã 3 sơn tây - xuân mai - hòa lạc. Nghe nói anh nguyễn trường sơn chạy đoạn này là chưa đến 10ph không biết có đúng không, nhưng em nghĩ là đúng.
Còn với trường hợp của cụ thì theo ý kiến của em là như thế này.
Ai xin vượt cứ cho vượt, nếu điều kiện cho phép. Kể cả không phải đường láng hòa lạc mà bất kỳ đường nào cũng vậy. Nhiều cụ nói cánh xe tải đi ẩu, gây tai nạn chứ thực ra với con mắt của em, em hay chạy đường tây bắc, nếu đủ điều kiện vượt trên đèo cụ không vượt các bác tài xe tải cũng xi nhan phải mời cụ vượt. Còn xe cont hay xe 3 chân chạy trên đường quốc lộ 1 hay đường 5 tại sao họ cứ phải đi vào làn xe con theo em nghĩ thì thà mang tiếng là đi vào làn xe con còn hơn là chẹt chết người, xe máy đi lấn làn xe tải nhiều lắm nên họ bắt buộc phải tránh thôi.
Còn cụ nào đi cái xe fortuner chạy lên trước đầu cụ đi 60km/h thì cụ cứ bật pha lên thong thả bám đuôi, cũng chẳng còi, chẳng xi nhan có gì mà vội đâu. Nếu cụ muốn đo lại một lần nữa thì đến cuối đường cụ lộn lại làm vòng nữa hihi.

tuananhhypo

Xe tải
Em cũng đã từng viết 1 thớt về vấn đề này nhưng trường hợp của em lại khác ở chỗ cụ kia cũng là Ofer vượt em trên đoạn đường cấm vượt. Có cụ chém em, có cụ chém cụ kia, có cụ lại chém cả 2 chúng em mặc dù cả 2 chúng em đều phân tích cái lẽ phải trái. Với trường hợp của cụ chủ thì em thấy như thế này. ĐL TL vốn chẳng bao giờ đông xe cả nên người ta sướng chạy nhanh mình nhường cho người ta, 1 cái đánh lái nó cũng không nặng nhọc gì. Mỗi khi lái xe trên đường em và các cụ đã gặp nhiều bức xúc lắm rồi thế thì tại làm sao mà lại phải làm mình khổ chỉ vì người ta xin đường? Em rút kinh nghiệm là nếu người ta muốn chạy quá tốc độ cho phép em nhường luôn bởi nếu bị phạt thì đó cũng là bài học cho bác tài kia. Cụ cũng thừa biết rằng nếu phạm lỗi tốc độ thì con bị mất vài hộp sữa, vợ bị thiếu tiền mua cái Trium :P còn mình thì thiếu tiền uống Cafe với em út...
Vì vậy em góp ý với cụ là không cần Acay hay Chim Cú họ làm gì cứ cho họ vượt và mình đỡ bực mình...

Chỉnh sửa cuối:

ducmanh

Xe điện
chả có luật nào là xi nhan vượt cả , chỉ có xi nhan chuyển làn , nháy khẩn cấp 2 xi nhan .
Theo em! Đối với loại đường hai chiều (cao tốc ...) chỉ có kẻ giải phân cách mền - bằng vạch sơn. Thì việc xin vượt bằng cách bật xi nhan trái để xin đường là cần thiết, nhất là vào ban tối. Ngoài việc báo cho xe trước biết xe mình xin vượt trái và cũng là để nhằm báo với xe đang chạy đối diện biết xe của ta đang chiếm đường của họ và xin phép họ nhường đường....

milimet

Xe buýt
Em hôm mùng 6 tết đi pháp vân về hà nội làn trong cho chạy từ 80< >100 vậy mà 1 #` đi lac biển 36 cứ 60km/h nó chạy. Em nháy pha, xi nhan, còi.... nó cũng ko cho vượt. Chạy lẽo đẽo theo nó thì bị các kụ phía sau còi inh ỏi. Đành xi nhan chuyển làn vượt nó. Gặp trường hợp đó các cụ bảo nên dư lào~X(

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Xin vượt thì nháy đèn với còi là chuẩn rồi, xi nhan chỉ là báo cho các phương tiên giao thông khác là mình sẽ lấn đường về bên nào để vượt thôi.

Getz30S

Xe máy
Chủ thớt ích kỷ quá, đủ điều kiện cho vượt thì ông có tư cách gì mà giữ đường không cho người ta vượt, ông không né sang phải được thì cũng xi nhan trái để người ta còn biết đường mà vượt phải ông chứ, ông cứ như mù như điếc coi đường của nhà mình thế thì hôm nay còn may đấy.

Chỉnh sửa cuối:

mr.luan12179

Xe buýt
Thôi thì thấp cổ bé họng như em là em nhường

DuyThanhSNG

Xe tăng
EM thấy bác này phán đúng.Em lái xe ở Châu âu nhiều năm rồi Xin vượt từ xa thì chỉ nháy đèn thôi còn ít khi dùng tới còi lắm.Với luật lái xe tay lái bên trái chẳng ở đâu cho vượt bên phải cả.Chỉ thấy ở VN xin vượt có cả xi nhan thôi
Với bác chủ thớt lần sau xin bác đi vào làn giữa nhé (ĐL TL có 3 làn:80+80+60km/h) bác đi như vậy là làm khó cho các xe khác khi có việc khẩn cấp đấy