[Funland] Xin CCCM tư vấn giúp v.v Chủ đất nhận cọc rồi dây dưa không bán :(

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.
Tranh luận ở trên này không phải thắng - thua, tranh luận trên này để rút ra bài học kinh nghiệm cho cuộc sống, tôi sẵn sàng tranh luận trên cơ sở các quy định của pháp luật chứ không tranh luận theo cảm tính.
Nếu cụ thấy cụ đủ trình độ để tranh luận dựa trên các bộ luật, các quy định của pháp luật thì xin mời tiếp tục.
Vậy như trường hợp của chủ thớt thì cụ sẽ có ý kiến gì hay để đóng góp nào?

zaiwaz123

Xe điện

tieunhilang

Xe điện
Kính thưa CCCM,
  • Nhà em có mua 01 mảnh đất thổ cư có sổ đỏ ở Nam Định. Đã đặt cọc 100tr VNĐ từ 2/4, thỏa thuận sẽ giao dịch vào 5/4/2024
  • Bên chủ nhà (bên A) đã nhận cọc và các bên có ký giấy đặt cọc (như ảnh dưới), nội dung ghi nếu quá thời hạn thì đền cọc x2.
  • Tuy vậy tới hôm nay 9/4 bên chủ nhà viện nhiều lý do để trì hoãn giao dịch (họ bảo sổ chưa rút được từ ngân hàng, v.v ...);, đồng thời ngỏ ý muốn chuyển lại tiền cọc (không đền bù!) :-o
  • Ở đây em cũng chẳng muốn làm khó chủ nhà. Họ không bán cho em cũng OK - chỉ cần đền cọc như thỏa thuận. Nhưng chủ nhà vừa muốn hít kèo thơm hơn (chắc vậy) vừa muốn không phải đền bù gì cho bên Mua. Trong khi nhà em - để gom được đủ tài chính như giao kèo - đã phải chạy vạy nhiều nơi và tốn nhiều chi phí :((
  • Em xin phép hỏi CCCM có kinh nghiệm trường hợp này mình nên xử lý thế nào? Trường hợp tệ nhất không hòa giải được thì đưa ra cơ quan nào, thủ tục ra sao để xử lý, giải quyết ạ?
Em xin cảm ơn CCCM nhiều ạ !

View attachment 8460053

Full hình giấy cọc:

Cò đất đâu? Lúc này cụ mới thấy tầm quan trọng của "cò đất"!

Em làm việc qua môi giới và cũng từng bị môi giới chơi lại!

Chả là thời sốt đất 2011, em (lúc đó còn non) định quay xe với miếng đất đã ... nhận cọc. Tìm đủ cớ để không bán đất, nhưng không qua nổi mắt cò, em vướng gì, cò hỗ trợ, ( ví dụ: sổ đang cắm ngân hàng, cò giới thiệu dịch vụ "đảo nợ" ngay) thiếu chữ kí cò xin hộ,... cuối cùng em nói là không muốn bán, cò nhẹ nhàng bảo bồi thường cọc thôi, không có ngay tiền thì viết giấy nợ, anh gọi giang hồ vào chứng kiến.
Tóm lại, cò ép em phải bán, như thế mới có hoa hồng! Em thấy cò hay thật, sau em toàn làm việc qua cò!

Kinnnnn

Xe tải
Năm ngoái e mua bds đầu tiên, vì ko có kinh nghiệm gì nên cứ ra vp công chứng hợp đồng cọc với mua bán cho chắc, bỏ ra tí phí nhưng an tâm hơn chút

Chienga84

Xe đạp
Đang thế chấp ở NH có nghĩa là bị hạn chế giao dịch dân sự, hợp đồng đặt cọc là vô hiệu trừ trường hợp trước khi đặt cọc có thỏa thuận đồng ý bằng văn bản của NH.
Biết thật thì hãy tư vấn không biết thì khuyên chủ thớt mất tiền thuê luật sư tư vấn, "Biết thì thưa thốt không biết thì dựa cột mà nghe"
Bác cho e hỏi, nếu chủ biết đất cắm ngân hàng hạn chế giao dịch mà vẫn có ý định bán cho mình thì có cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ah?

ngominh

Xe tăng
Nếu giấy cọc chỉ là viết tay thì khả năng khó x2 lắm, cùng lắm lấy đủ tiền về.
Kinh nghiệm là nhờ xx công chứng. Có dấu đỏ thì cứ ra xx mà kiện thôi ;))
Công chứ giờ phải ghi đúng giá bán kể cả giấy cọc nhé
Mà ghi đúng giá thì vỡ mồm thuế :))

MuathuHN252

Xe lăn
Cái QUAN TRỌNG NHẤT là sổ đang trong bank. Khi bank chưa xác nhận bằng văn bản " Đồng ý cho đặt cọc tài sản đang thế chấp tại ngân hàng " thì cái giấy đẳt cọc kia k có giá trị pháp lý nào hết!
Sổ đang trong bank vậy lúc đi xem đất và cọc cụ chủ chưa dc xem sổ gốc ạ? Đoạn này cụ chủ xác nhận giúp em ạ? Hay việc sổ trong bank cụ đã biết từ trước? Với các trường hợp mua đất mà sổ đang trong bank phải hỏi kĩ vì nhiều ng bán họ ko có tiền sẵn để rút sổ đâu, mình là ng mua phải trồng tiền để đi rút sổ sau đó mới sang tên dc.

Z90

Xe tăng
Sổ đang trong bank vậy lúc đi xem đất và cọc cụ chủ chưa dc xem sổ gốc ạ? Đoạn này cụ chủ xác nhận giúp em ạ? Hay việc sổ trong bank cụ đã biết từ trước? Với các trường hợp mua đất mà sổ đang trong bank phải hỏi kĩ vì nhiều ng bán họ ko có tiền sẵn để rút sổ đâu, mình là ng mua phải trồng tiền để đi rút sổ sau đó mới sang tên dc.
Chắc chắn là biết rồi chứ. Cũng k hẳn là người mua phải chồng tiền rút sổ đâu, chẳng qua kết quá muốn nhanh thì bỏ tiền ra làm luôn thôi chứ vẫn có rủi ro nếu bên ngân hàng k tạo điều kiện

MuathuHN252

Xe lăn
Chắc chắn là biết rồi chứ. Cũng k hẳn là người mua phải chồng tiền rút sổ đâu, chẳng qua kết quá muốn nhanh thì bỏ tiền ra làm luôn thôi chứ vẫn có rủi ro nếu bên ngân hàng k tạo điều kiện
Trường hợp đi mua đất chưa thấy sổ đâu mà đã xuống tiền cọc cũng ko hiếm đâu cụ ah. Còn nếu đã biết sổ ở bank thì tốt nhất cứ thống nhất từ đầu cho rõ ràng, nhất là phía ng bán nếu có tâm phải nói rõ tình trạng với ng mua. Nhiều ng xem mỗi cái ảnh bìa hoặc bản photo rồi xem đất thấy ưng cọc luôn, đến hôm hẹn lăn tay chủ nhà bảo h sổ đang trong bank, mà ko có tiền để rút sổ, họ bảo ng mua chồng tiền để rút sổ đấy, ng mua lúc ấy mới vỡ lẽ ra, xong có ng chấp nhận mất cọc ko mua nữa kìa vì lằng nhằng ấy

• Vodka
Reactions: Z90

_voi_coi

Xe hơi
chủ nhà cò quay rồi, hợp đồng ko công chứng ra toà loanh quanh cụ chỉ nhận đc tiền cọc

Gặp phải chủ nhà bựa rồi ạ, theo em cụ lấy lại tiền rồi tính chuyện của m cho đỡ mất tg ạ. Em cũng gọi là có tý đầu tư đất nhưng em ko bao giờ cọc, cứ đồng ý ra cc làm thủ tục và giao hết tiền luôn. Như vậy đỡ rắc rối và thường giá cũng giảm chút ít vì ng bán thích nhận tiền ngay 01 lần.

zaiwaz123

Xe điện
Bác cho e hỏi, nếu chủ biết đất cắm ngân hàng hạn chế giao dịch mà vẫn có ý định bán cho mình thì có cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ah?
Vấn đề là mình biết đất đó đang thế chấp NH ở thời điểm nào? Trước khi đặt cọc hay sau khi đặt cọc?
Nếu chủ đất vẫn có ý định trả lại cọc nhưng không chịu phạt, không có ý định bỏ trốn, thì khó cấu thành tội lừa đảo.

Chỉnh sửa cuối:

Chienga84

Xe đạp
Vấn đề là mình biết đất đó đang thế chấp NH ở thời điểm nào? Trước khi đặt cọc hay sau khi đặt cọc?
Nếu chủ đất vẫn có ý định trả lại cọc nhưng không chịu phạt, không có ý định bỏ trốn, thì khó cấu thành tội lừa đảo.
vag e cảm ơn bác!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Chủ thớt nghe một số cụ nhiệt tình trong thớt này mà đi kiện thì không những chả ai thèm nhận đơn mà còn bị cười cho thối mũi :))

HI_CLASS

Xe điện
Hôm tháng trước e cũng suyt dính vào tình huống ntn, cơ bản e chắc cú quá nên chỉ cọc 50tr, chủ đất thấy đất lên từng ngày, sau vài hôm định giá đã lên 200-300tr rồi nên chủ đất định chơi bài trả cọc hoặc chỉ trả 80tr thôi. E dọa làm cái đơn ngăn chặn giao dịch, kết hợp đứa bạn bên công chứng (nhà này hay nhờ nó giúp pháp lý) dọa nọ kia thế rồi phải chấp nhận ký công chứng.
Bác nào mà xác định làm hợp đồng đặt cọc số tiền lớn thì nên làm vi bằng đặt cọc thay vì công chứng đặt cọc. Như thế sẽ thoải mái ghi đúng giá giao dịch cungz như giá đặt cọc.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nhân tiện các cụ đang nói về đất thổ cư Nam Định, em hỏi tranh thủ giá đất Thành phố NĐ đang như nào nhỉ. Có nhà mặt tiền gần Trần Hưng Đạo - cầu Đò Quan muốn bán mà chưa biết để giá như nào cho hợp lý. S 100m, nhà cũ.
Cụ định mua ở phố nào đấy?

Húp sụp sụp

Xe điện
Chủ thớt nghe một số cụ nhiệt tình trong thớt này mà đi kiện thì không những chả ai thèm nhận đơn mà còn bị cười cho thối mũi :))
Tòa có nhận cụ nhé, việc đầu tiên là đóng án phí để xem hồ sơ,,sau đó họ gửi cho nguyên đơn một cái văn bản mà người không thạo luật đọc chả hiểu gì, mất toi tiền phí và thời gian
Các cụ có câu "vô phúc đáo tụng đình" giờ vẫn đúng