[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

Smile1102

Xe container
Con lớp 12 trường Ams thì mình đoán bạn cũng ở trong mấy cái group bố mẹ du học sinh Mỹ rồi. Vào đó xem các bố mẹ & các bạn sinh viên đang ở Mỹ chia sẻ là chính xác nhất:

1. Về các trường LAC, nếu bạn nào học mà thành công thì gần như là cá biệt, chứ không phải là cho số đông. Bạn lấy trường hợp đặc biệt để áp cho số đông là không được (và đây cũng là điều mà nhiều TT tư vấn họ hay làm, toàn lôi các "trường hợp điển hình" ra để quảng cáo). Học LAC xong gần như bắt buộc phải học Master mới đi xin việc được :) Không bao giờ so với NU TOP (nhất là kiểu như UBC, UCLA bạn muốn trên kia).

2. Ở VN học LAC nhiều vì ít chi phí cũng đúng. Một lý do nữa là học LAC nó dễ hơn, chậm hơn, đặc biệt là các năm về sau (kiểu năm 3,4 - các môn khó) thì nó nhẹ nhàng hơn vì thầy cô cũng chỉ đến thế thôi, kiểu như cấp 4 ấy. LAC thường ít rất giáo sư, đa số chỉ là giáo viên cấp 3 & hơn một tí - đó cũng là lý do mà học LAC xong hầu hết phải học tiếp Master mới đi làm được.

3. Còn hội sinh viên AMS ở VN đa số chúng nó giỏi rồi nên có học ở VN hay ở đâu cũng giỏi cả. Hội Ams hay học sinh giỏi Việt Nam vào LAC là chúng nó đang khai phóng cho LAC chứ không phải ngược lại :). Chỉ có một vài trường LAC tốt, dưới 5 trường. Với bọn giỏi và chủ động từ bé như hội AMS thì trường nào cũng ok, hợp là dc. Còn chúng nó tự học, tự lo, tự thu xếp.

4. Học sinh Ams xin vào NUS (top 15 thế giới luôn) dễ hơn nhiều, chi phí rẻ hơn (lại được CP Sin cover cho 30-35% học phí - sau khi học ở lại 3 năm là ok), gần nhà gần bố mẹ thích là tếch về được. Học NUS thì sau này đi học Master, Tiến sĩ ở Mỹ miễn phí là dễ như trở bàn tay.

5. Muốn định cư hay làm việc ở Mỹ thì phương án ĐH ở Sin/châu Âu rồi Master ở Mỹ này không hề tồi. Nên nhớ ở Mỹ, học xong ĐH, được 3 năm OPT; học Master xong, cũng được 3 năm OPT, học tiến sỹ xong cũng đc 3 năm OPT; Nên muốn làm việc ở Mỹ, thì chỉ cần cho sang Mỹ làm thạc sĩ, tiến sĩ là ok.

6. Nên chẳng quan trọng việc con bạn phải học ĐH ở Mỹ đâu; nếu học NUS đi thì xin Master/Tiến sỹ vào trường TOP ở Mỹ dễ vì NUS rank nó thuộc top thế giới ngang với bọn kia (và dễ có học bổng nữa, vì HB cao học dễ hơn HB Đại học nhiều); và nếu một profile ĐH ở Sin/Châu Âu, Master ở trường Top bên Mỹ thì xin việc ở Mỹ dễ hơn nhiều lần (và lương cao hơn) so với việc chỉ tốt nghiệp ĐH ở Mỹ.

7. Học hành trâu bò, làm việc trâu bò là rất cần thiết cho giai đoạn tuổi trẻ. Nên đừng có chê việc này. Ở Mỹ cũng vậy thôi, muốn thành công thì cứ phải trâu, phải cày, phải chăm chỉ. Sinh viên năm 1,2 đã phải đi xin thực tập, ko có thực tập thì ra trường tìm việc vào mắt.

8. Học ở châu Âu rất tốt, chi phí hợp lý, văn hóa đa dạng, có chiều sâu. Bọn trẻ mà thích thì ngại gì một năm 'gap year' cho chúng nó học một ngôn ngữ mới rồi xin vào học ĐH bên đó. Còn học xong muốn ở châu Âu hay lại đi đâu đó nữa đâu có khó. Thế giới phẳng rồi.

9. Gap year cũng rất tốt mà bố mẹ và học sinh Việt Nam vẫn "chưa dám". Và nếu trong gap year đó con bạn làm đc một điều gì đó có ích, hay học đc thêm một ngôn ngữ, và đầu óc, tư duy, suy nghĩ cũng trưởng thành hơn --> thu nhận kiến thức tốt hơn.

10. Cái group này rất bổ ích cho các bố mẹ có con muốn đi du học Mỹ: https://www.facebook.com/groups/2782276041865550/search/?q=LAC
Cảm ơn cụ đã viết chia sẻ ạ.
Em tham gia 77 -49 group rùi cụ ạ, bao gồm group cụ gửi này 😂
Em muốn có thêm insight từ những ng có con học các thể loại NU và LAC để rộng đường dư luận, chứ kể cả đọc review thì trường nào cũng có negative và positive feedback cả, tùy vào kỳ vọng.
Giờ kể cả NU cũng sẽ học Master để dễ xin việc cụ ạ, em thấy đội bạn em nói vậy. Nhất là năm nay khi kte trở nên khó khăn hơn. Nếu con em học LAC thì em cũng xác định học luôn Master trc khi đi làm.
Em thấy NU thì mọi ng hay review là chủ yếu trợ giảng dạy, cả môn học có khi ko biết mặt giáo sư luôn. LAC thì đàu tư nhiều hơn về undergrate. Điều em băn khoăn nhất ở LAC chính là học chuyên nghành ít. Con em muốn học Business thì LAC lại chỉ có Economic thôi. Mà học Eco sợ boring quá.

sinichit52

Xe container
Muốn định cư hay làm việc ở Mỹ thì phương án ĐH ở Sin/châu Âu rồi Master ở Mỹ này không hề tồi. Nên nhớ ở Mỹ, học xong ĐH, được 3 năm OPT; học Master xong, cũng được 3 năm OPT, học tiến sỹ xong cũng đc 3 năm OPT; Nên muốn làm việc ở Mỹ, thì chỉ cần cho sang Mỹ làm thạc sĩ, tiến sĩ là ok.
Hiện tại con nhà em cũng đang định hướng theo cách này. Nó bảo như vậy sẽ đỡ đươc khối tiền mà đường đi cũng đế hơn.

Bill6002

Xe hơi
Em ko có ykien gì: chỉ thêm 1 lời động viên và ngưỡng mộ cho mợ chủ thớt vì suy nghĩ và hành động quyết liệt cho thế hệ F1 - hy vọng mấy tháng nữa mợ update ở đây là ok với Dream school nhé :)

Smile1102

Xe container
Hiện tại con nhà em cũng đang định hướng theo cách này. Nó bảo như vậy sẽ đỡ đươc khối tiền mà đường đi cũng đế hơn.
Thực ra con em hơi lười, vậy nên khi nó vào 10 sau khi học một thời gian em thấy nó nhàn quá, sợ nhàn rỗi sinh nông nổi nên mới đẩy đi chuẩn bị hồ sơ Mỹ cho nó bận rộn, vì thấy Mỹ là mất công sức nhất :D, nhà em thì cả hai vợ chồng làm cty Mỹ thấy thích văn hóa lviec của Mỹ. Ngoài ra em tuy nghèo thui nhưng vẫn đủ tiền để trả cho con đi học bên đó và nếu vẫn đi làm đều thì ko tới nỗi khó khăn quá nên chọn luôn.

Smile1102

Xe container
Em ko có ykien gì: chỉ thêm 1 lời động viên và ngưỡng mộ cho mợ chủ thớt vì suy nghĩ và hành động quyết liệt cho thế hệ F1 - hy vọng mấy tháng nữa mợ update ở đây là ok với Dream school nhé :)
Cảm ơn cụ nhiều ạ. Em thấy em quyết liệt hơn cả con 😂, nhà bán lấy tiền rồi, tìm hiểu trường ko thiếu trang nào, tham gia xyz hội nhóm, mà em nghĩ em thuộc lòng thông tin nhiều trường rồi ấy. Cơ mà ko biết có nên cơm cháo gì ko.

sinichit52

Xe container
Thực ra con em hơi lười, vậy nên khi nó vào 10 sau khi học một thời gian em thấy nó nhàn quá, sợ nhàn rỗi sinh nông nổi nên mới đẩy đi chuẩn bị hồ sơ Mỹ cho nó bận rộn, vì thấy Mỹ là mất công sức nhất :D, nhà em thì cả hai vợ chồng làm cty Mỹ thấy thích văn hóa lviec của Mỹ. Ngoài ra em tuy nghèo thui nhưng vẫn đủ tiền để trả cho con đi học bên đó và nếu vẫn đi làm đều thì ko tới nỗi khó khăn quá nên chọn luôn.
Con em tự nhận thấy không đủ giỏi để đi Mỹ dạng học bổng nên chỉ ngắm thôi. Với cả nhà em không đủ mạnh cả về tri thức lẫn tiền bạc để đủn nó đi Mỹ. Nên đành chọn hướng khác dễ thở hơn.

Smile1102

Xe container
Con em tự nhận thấy không đủ giỏi để đi Mỹ dạng học bổng nên chỉ ngắm thôi. Với cả nhà em không đủ mạnh cả về tri thức lẫn tiền bạc để đủn nó đi Mỹ. Nên đành chọn hướng khác dễ thở hơn.
Con nhà mợ giỏi mà, em thích cách trải nghiệm của bạn ấy qua lời kể của mợ.
Nhưng nói chung lựa chọn chỉ là mình cảm thấy tốt nhất cho mình, gia đình mình vào thời điểm đó thôi.
Em là ng phù phiếm nên kiểu ko tính toán quá kỹ về lợi ích, chỉ thấy thích và trả đc là quyết thôi 😂

sinichit52

Xe container
Con nhà mợ giỏi mà, em thích cách trải nghiệm của bạn ấy qua lời kể của mợ.
Nhưng nói chung lựa chọn chỉ là mình cảm thấy tốt nhất cho mình, gia đình mình vào thời điểm đó thôi.
Em là ng phù phiếm nên kiểu ko tính toán quá kỹ về lợi ích, chỉ thấy thích và trả đc là quyết thôi 😂
Em thấy mợ là người rất quyết đoán mà. Đúng như mợ nói, mỗi người mỗi gia đình đều có lựa chọn cho là phù hợp nhất với mình tại thời điểm đó.

jame85

Xe hơi
Em note để nghiên cứu đầu tư cho F1 nhà em ạ. Cảm ơn các cụ.

starsn

Xe điện
Cảm ơn cụ đã viết chia sẻ ạ.
Em tham gia 77 -49 group rùi cụ ạ, bao gồm group cụ gửi này 😂
Em muốn có thêm insight từ những ng có con học các thể loại NU và LAC để rộng đường dư luận, chứ kể cả đọc review thì trường nào cũng có negative và positive feedback cả, tùy vào kỳ vọng.
Giờ kể cả NU cũng sẽ học Master để dễ xin việc cụ ạ, em thấy đội bạn em nói vậy. Nhất là năm nay khi kte trở nên khó khăn hơn. Nếu con em học LAC thì em cũng xác định học luôn Master trc khi đi làm.
Em thấy NU thì mọi ng hay review là chủ yếu trợ giảng dạy, cả môn học có khi ko biết mặt giáo sư luôn. LAC thì đàu tư nhiều hơn về undergrate. Điều em băn khoăn nhất ở LAC chính là học chuyên nghành ít. Con em muốn học Business thì LAC lại chỉ có Economic thôi. Mà học Eco sợ boring quá.
Năm nay kinh tế khó khăn chứ mấy năm nữa chắc gì đã khó. Mà học kinh tế 1 lèo 6 năm phí tiền, phí thời gian thật ấy. Em nghĩ nên học ở Sing hoặc Úc mất có 3 năm, đi làm 1-2 năm rồi sang Mỹ học MBA là con đường đỡ tốn tiền hơn, nhiều kinh nghiệm sống hơn, kết quả cao hơn.

Smile1102

Xe container
Năm nay kinh tế khó khăn chứ mấy năm nữa chắc gì đã khó. Mà học kinh tế 1 lèo 6 năm phí tiền, phí thời gian thật ấy. Em nghĩ nên học ở Sing hoặc Úc mất có 3 năm, đi làm 1-2 năm rồi sang Mỹ học MBA là con đường đỡ tốn tiền hơn, nhiều kinh nghiệm sống hơn, kết quả cao hơn.
Em học hành linh tinh 8 năm rồi mới đi làm vui chết đi đc mợ ạ, em cũng học đại học xong học master luôn, dù lúc ra trường đại học em cũng xin đc việc lương cao phết. Nếu em đi làm xong chắc tham tiền sẽ ko đi học cao học vui như thế.
Nói chung đời ng cũng chỉ có 1 lần, thời gian đi làm cũng dài nên cứ chậm rãi mà hưởng thụ, ko cần vội vã đi kiếm tiền chi cho khổ.
Mà em học 8 năm, ông anh em còn học tận 10 năm luôn ấy :D. Tất nhiên bố mẹ ko nuôi, bọn em học master đều đc học bổng nên tốt nghiệp đại học là ko báo bố mẹ nữa.
Em thấy học ngắn quá, chơi chưa đủ đã :D
Còn tiền thì có từng đó, tiêu hết thì thôi, ko mợ nói em nghe xem chúng ta kiếm tiền để làm gì? Nếu ko phải để cho con đi học (sau khi đã thỏa mãn nhu cầu bản thân).
Em mà ko có ý định cho con đi học Mỹ thì chính em cũng chả thèm vươn lên nữa ấy :)
Thực ra cũng chả phải học lèo 6 năm đâu mợ, ví dụ học xong đại học ko kiếm đc việc Mỹ thì về VN làm, học luôn cũng đc, học sau cũng đc, ko học cũng đc. Có thể học trái ngành cũng đc mợ ạ.
Túm lại cuộc đời cũng là một chuyến rong chơi, có ng thích cảm giác mạnh, có ng thích an toàn mà mợ.

starsn

Xe điện
Em học hành linh tinh 8 năm rồi mới đi làm vui chết đi đc mợ ạ, em cũng học đại học xong học master luôn, dù lúc ra trường đại học em cũng xin đc việc lương cao phết. Nếu em đi làm xong chắc tham tiền sẽ ko đi học cao học vui như thế.
Nói chung đời ng cũng chỉ có 1 lần, thời gian đi làm cũng dài nên cứ chậm rãi mà hưởng thụ, ko cần vội vã đi kiếm tiền chi cho khổ.
Mà em học 8 năm, ông anh em còn học tận 10 năm luôn ấy :D. Tất nhiên bố mẹ ko nuôi, bọn em học master đều đc học bổng nên tốt nghiệp đại học là ko báo bố mẹ nữa.
Em thấy học ngắn quá, chơi chưa đủ đã :D
Còn tiền thì có từng đó, tiêu hết thì thôi, ko mợ nói em nghe xem chúng ta kiếm tiền để làm gì? Nếu ko phải để cho con đi học (sau khi đã thỏa mãn nhu cầu bản thân).
Em mà ko có ý định cho con đi học Mỹ thì chính em cũng chả thèm vươn lên nữa ấy :)
Thực ra cũng chả phải học lèo 6 năm đâu mợ, ví dụ học xong đại học ko kiếm đc việc Mỹ thì về VN làm, học luôn cũng đc, học sau cũng đc, ko học cũng đc. Có thể học trái ngành cũng đc mợ ạ.
Túm lại cuộc đời cũng là một chuyến rong chơi, có ng thích cảm giác mạnh, có ng thích an toàn mà mợ.
1. Trường nào tốt? về dạy, location, an nình, cơ hội làm việc, cơ hội đc nhận vào master trường tốt.
2. Chi phí như nào là hợp lý?
3. Cơ hội xin việc và thực tập từ LAC có cao ko?
Nếu đã thế thì câu hỏi số 3 (& phần nhiều số 2) của mợ không cần hỏi nữa :)

Mytv

Xe điện
4. Học sinh Ams xin vào NUS (top 15 thế giới luôn) dễ hơn nhiều, chi phí rẻ hơn (lại được CP Sin cover cho 30-35% học phí - sau khi học ở lại 3 năm là ok), gần nhà gần bố mẹ thích là tếch về được. Học NUS thì sau này đi học Master, Tiến sĩ ở Mỹ miễn phí là dễ như trở bàn tay.
Hết quota mời rượu cụ:)
E đang định hướng con e theo con đường này. Hi vọng 4 năm tới bên sing chịu khó học hành vào được NUS, NTU hay SMU:D. Xong muốn tiếp master hay j j ở Mỹ, Châu Âu thì tuỳ. E thấy môi trường, phương pháp giáo dục ở Sing hợp với con & định hướng của bố mẹ nó. Học gần nhà nhớ con thích là tếch sang thăm ngay dc.:))

Smile1102

Xe container
Nếu đã thế thì câu hỏi số 3 (& phần nhiều số 2) của mợ không cần hỏi nữa :)
Tất nhiên vẫn có rùi vì:
1. chi phí tối ưu, cái này ai cũng muốn nhưng em đang đặt ngữ cảnh ở Mỹ chứ ko phải ở nc khác. Ví dụ với profile như vậy muốn xin trường tốt thì tiền như nào để cơ hội tốt mà vẫn tối ưu nhất.
2. có nhiều options hơn để lựa chọn.

Smile1102

Xe container
Hnay em lại kéo thớt này lên để báo cáo kết quả.
Con em đã đỗ kỳ ED1, trường trong top 20 LAC.
Sau khi đã tham khảo kỹ một số bạn bè thân, với tính cách của con em thì em đã quyết định cho con học LAC, và bản thân cháu cũng yêu thích trường nhỏ, lớp nhỏ đc quan tâm hơn.
Em cũng đọc khá kỹ các feedback của sinh viên trường thấy đc rate cao vì an toàn, và hài lòng nên tạm yên tâm.
Em cũng ko biết sau này con em có giỏi ko có kiếm đc nhiều tiền ko, nhưng ít nhất con cũng đã đc chấp nhận vào trường mà sau rất nhiều cân nhắc thì con thấy phù hợp.
Sơ qua thì profile của con em cũng ko quá nổi trội, vì vậy đc ntn cũng là may mắn, cộng với nỗ lực của con và cả của bố mẹ trong vde tài chính.
Cảm ơn các cụ mợ đã cho ý kiến và động vién trong quá trình những năm vừa qua ạ.
Hnay hơi vui nên em chưa ngủ đc :D

sinichit52

Xe container
Sau khi đã tham khảo kỹ một số bạn bè thân, với tính cách của con em thì em đã quyết định cho con học LAC, và bản thân cháu cũng yêu thích trường nhỏ, lớp nhỏ đc quan tâm hơn.
Em cũng đọc khá kỹ các feedback của sinh viên trường thấy đc rate cao vì an toàn, và hài lòng nên tạm yên tâm.
Em cũng ko biết sau này con em có giỏi ko có kiếm đc nhiều tiền ko, nhưng ít nhất con cũng đã đc chấp nhận vào trường mà sau rất nhiều cân nhắc thì con thấy phù hợp.
Sơ qua thì profile của con em cũng ko quá nổi trội, vì vậy đc ntn cũng là may mắn, cộng với nỗ lực của con và cả của bố mẹ trong vde tài chính.
Cảm ơn các cụ mợ đã cho ý kiến và động vién trong quá trình những năm vừa qua ạ.
Chúc mừng F1 nhà cụ. Mổ lợn khao thôi.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Xin chúc mừng cháu và Gia đình của mợ. Các con cứ từng bước đạt được dự định của mình là bố mẹ luôn vui mừng và an tâm.