Xin trợ giúp kỹ thuật Kia forte

tuyennh_arc

Xe đạp
Chào cả nhà
Có ai đi kia forte số sàn bị bó phanh như trường hợp tương tự thì chỉ giùm.
Tôi bị hai lần, một lần lên dốc một lần xuống dốc.
- Lần đầu xuống dốc mình về số 1 rồi xuống, vì đường hơi nhỏ nên mình cắt côn và rà phanh, đột nhiên phanh cứng đơ không tài nào đạp được, lúc đó chỉ biết nhanh tay đánh lái qua khúc cua may quá lúc đó không có xe nào đi ngược lên không có thì teo rồi, sau đó khởi động lại thì lại ok.
- Lần thứ 2 thì lên dốc ở đoạn đường hẹp, lên lưng chừng dốc thì lại có xe đi ngược xuống, vội quá mình cũng cắt côn và đạp phanh nó cũng xảy ra tình trạng tương tư,Phanh cứng đơ không đạp được, lần này thì kinh nghiệm hơn tôi kéo phanh tay, khởi động lại máy thì lại ok.
Tôi có hỏi Kia Long Biên thì họ bảo cũng có một số trường hợp phản ánh như vây. Tôi phân vân quá không biết có phải xe lỗi không hay phần mềm nó thế...
Ai biết thì tư vấn giùm chứ thế này thì nguy hiểm quá
Xin cảm ơn

wasabi

Xe tăng
phanh xe cụ chẳng sao cả, chẳng có bó phanh gì hết. lúc đó chết máy nên phanh ko có trợ lực thì nó cứng đơ vậy thôi. Phanh có trợ lực thì nổ máy mới có trợ lực, còn khi chết máy thì cứng đơ ko có trợ lực. Cụ tắt máy rồi đạp phanh xem có đúng vậy không. Chắc cụ mới đi xe đúng không, chịu khó tập depa dốc cho ngon lành đi, rồi đọc bài OF nhiều vào, có nhiều thông tin bổ ích lắm. Vấn đề cụ vừa hỏi chỉ là kiến thức phổ thông nhất thôi.

tuyennh_arc

Xe đạp
Cám ơn bác Wasabi, đúng là tôi mới lái được vài tháng nhưng kỹ thuật cũng tạm được, mà lúc đó xe vẫn nổ máy cơ mà.
bác bắt bệnh thế làm tôi yên tâm rồi.
Thank you, tôi sẽ kiểm tra thêm.

NVTR

Xe hơi
Chắc xe cụ có vấn đề, vấn đề này em...không biết. Nhưng hồi mới đi em chết máy nhiều lần, lên dốc, xuốg dốc đủ cả nhưng chả bao giờ bị thế, vẫn đề đi tiếp bình thường

hienphan

Xe tải
cụ wasabi nói thế là chuẩn đấy nhưng chỉ khi tắt máy hoặc chết máy thôi. đằng này xe cụ ấy vẫn nổ bình thường mà.tôi nghĩ có khi xe cụ bị lỗi,cụ đưa ra ngoài mấy gara kiểm tra xem

wasabi

Xe tăng
ối xin lỗi cụ thủ thớt nhé, em đọc lướt qua nên tưởng xe cụ chết máy. Giờ đọc lại thấy nhầm nhọt. Không chết máy mà bị vậy thì đúng là có vấn đề thật,. sorry cụ chủ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Getz30S

Xe máy
Chào cả nhà
- Lần đầu xuống dốc mình về số 1 rồi xuống, vì đường hơi nhỏ nên mình cắt côn và rà phanh, đột nhiên phanh cứng đơ không tài nào đạp được, lúc đó chỉ biết nhanh tay đánh lái qua khúc cua may quá lúc đó không có xe nào đi ngược lên không có thì teo rồi, sau đó khởi động lại thì lại ok.
- Lần thứ 2 thì lên dốc ở đoạn đường hẹp, lên lưng chừng dốc thì lại có xe đi ngược xuống, vội quá mình cũng cắt côn và đạp phanh nó cũng xảy ra tình trạng tương tư,Phanh cứng đơ không đạp được, lần này thì kinh nghiệm hơn tôi kéo phanh tay, khởi động lại máy thì lại ok.
Tôi có hỏi Kia Long Biên thì họ bảo cũng có một số trường hợp phản ánh như vây. Tôi phân vân quá không biết có phải xe lỗi không hay phần mềm nó thế...
Xin cảm ơn
Không chết máy sao cụ lại phải khởi động lại ?

lutuananh

Xe hơi
Xe cụ bơm dầu trợ lực phanh có vấn đề rồi, khi vòng tua thấp không bơm được gây ra hiện tượng nặng chân phanh. Trong trường hợp như vậy không dc cắt côn mà phải để nguyên côn số mà phanh, nếu máy chạy 800 vòng/ phút mà phanh cứng thì điw sửa ngay lập tức, chúc cụ có chuýen di an toàn.

Chào cả nhà
Xin cảm ơn
Nhà cháu dự là kỹ thuật lái xe của cụ có vấn đề chứ cái xe chắc là không có lỗi. Khi đổ dốc, cụ nên để số thấp và không cắt côn, thỉnh thoảng rà phanh để giảm tốc. Tình huống cụ gặp phải có thể do cụ rà phanh quá lâu nên chân không trợ lực phanh bị giảm dẫn đến nặng chân phanh. Nếu không phải như vậy thì mới tính đến lỗi do cái van chân không ở bầu trợ lực phanh cụ ạ, ngoài ra không còn lý do gì khác.

tuyennh_arc

Xe đạp
Cám ơn các cụ đã cho ý kiến
Đợt tới rỗi rãi phải mang đến hãng kiểm tra lại bơm trợ lực phanh xem sao, vì cả 2 lần đều bị ở lưng chừng dốc, có thể lúc đó mức dầu không nằm ngang như khi ở đường bằng, dầu phanh hơi non hoặc lý do nào khác....
Khi nào có kết quả tôi xin báo lại với các cụ.
Xin cảm ơn

Cám ơn các cụ đã cho ý kiến
Đợt tới rỗi rãi phải mang đến hãng kiểm tra lại bơm trợ lực phanh xem sao, vì cả 2 lần đều bị ở lưng chừng dốc, có thể lúc đó mức dầu không nằm ngang như khi ở đường bằng, dầu phanh hơi non hoặc lý do nào khác....
Khi nào có kết quả tôi xin báo lại với các cụ.
Xin cảm ơn
Thứ nhất là xe cụ không có cái món gọi là bơm trợ lực phanh, thứ 2 là nếu mức dầu phanh thấp thì cụ đạp nó nhẹ như đạp vào không khí và đương nhiên là phanh gần như mất hoàn toàn, vậy nên xe nào cũng phải có cảm biến đo mức dầu phanh.

Kiabuoisang

Xe container
Chào cả nhà
Xin cảm ơn
Cụ cho em cái xe ấy đi, em lái chắc nó sợ nó không bị đâu. Phanh của KF sử dụng trợ lực, chỉ khi nào xe nổ máy thì đạp phanh mới nhẹ. Còn của cụ bị cứng thế em e là lúc đó xe cụ đã bị chết m ị a nó máy roài. Cụ cuống nên và cứ đạp cố nên nó cứng thôi cụ nhỉ.
Cũng có thể trợ lực phanh của cụ gặp vấn văn đề, cụ mang vô hãng kiểm tra xem thế nào.
Với lại theo thiết kế thì kể cả xe bị chết máy cụ vẫn đạp được phanh nhưng nó sẽ nặng hơn bình thường. Và nếu cụ cối phanh vài phát thì lúc đó phanh mới cứng đơ lại, không đạp được..dưng mà khi chân phanh đã cứng thì có nghĩa má phanh đã ép chặt vào đĩa phanh rồi làm sao mà xe cụ có thể vẫn trôi để cụ đánh lái đi vào chỗ này chỗ khác, tránh này tránh nọ gì nữa !!!.
Vấn đề này em thấy nghiêng về kỹ thuật vận hành của cụ nhều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

mrcar

Xe hơi
Đúng em cũng dự là cụ bị cuống, nên đạp nhiều lần dồn phanh thì cứng thui. Vì sau khi cụ khởi động lại vẫn bình thường mà, không vấn đề gì đâu.
Cụ cho em hỏi giờ cụ đi có bị tình trạnh này không ợ... và cụ bị khi máy còn đang nổ, và phanh nhiều liên tục hay thế nào??? dầu phanh có khỏi nhiều quá quy định không???

PGT

Xe tải
Website
toyota-phapvan.vn
Thứ nhất là xe cụ không có cái món gọi là bơm trợ lực phanh, thứ 2 là nếu mức dầu phanh thấp thì cụ đạp nó nhẹ như đạp vào không khí và đương nhiên là phanh gần như mất hoàn toàn, vậy nên xe nào cũng phải có cảm biến đo mức dầu phanh.
cụ chắc là ko có bơm trợ lực chứ? nếu mà ko có bơm trợ lực thì nó trợ lực bằng gì và nếu nó chỉ có dầu phanh truyền lực không thôi thì chỉ có kẹt chân phanh thôi cụ nhẩy!

cụ chắc là ko có bơm trợ lực chứ? nếu mà ko có bơm trợ lực thì nó trợ lực bằng gì và nếu nó chỉ có dầu phanh truyền lực không thôi thì chỉ có kẹt chân phanh thôi cụ nhẩy!
Chắc 100% cụ ạ! Chỉ xe máy dầu mới có bơm trợ lực phanh, bản thân họng hút của máy xăng nó đã có hiệu ứng như cái bơm chân không rồi, nó dùng cái chân không này để trợ phanh cụ ạ.

Tranhaihud

Đi bộ
Em đang chạy xe KIA forte đời 2009 chạy được hơn 30 vạn nhưng dạo này tự nhiên tay lái nặng lắm, bình thường chạy ở tốc độ cao mới nặng nhưng bây giờ tốc độ chậm cũng nặng em đã chạy lại phần mềm hộp đen nhưng vẫn vậy không biết tại sao. Bác nào biết bệnh giúp em với ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Em đang chạy xe KIA forte đời 2009 chạy được hơn 30 vạn nhưng dạo này tự nhiên tay lái nặng lắm, bình thường chạy ở tốc độ cao mới nặng nhưng bây giờ tốc độ chậm cũng nặng em đã chạy lại phần mềm hộp đen nhưng vẫn vậy không biết tại sao. Bác nào biết bệnh giúp em với ạ.
Em dự là trợ lực của cụ có vấn đề rồi.

bagiahuhu

Xe buýt
Phanh có lỗi thì phải sửa ngay đừng để lúc rỗi mới sửa kẻo hối không kịp cụ nhé.

Về mặt kỹ thuật, nếu lúc mất phanh xe ko chết máy thì khả năng bị lỗi gì đó ở cái bầu chân không, chắc phải mở ra mà kiểm tra mới được, cụ chủ mang ra hãng đề nghị họ kiểm tra xem sao.

Túm lại, thành thật khuyên cụ nên cho kiểm tra và xử lý triệt để, cái gì chứ phanh là phải thật sự tốt, ko đùa được ợ.

Chỉnh sửa cuối:

Lamborghini78

Xe điện
Chạy nhiều thế cụ đã bảo dưỡng lần nào chưa?
Cụ chủ sao xuống dốc cắm số 1 mà lại cắt côn??