Thảo luận Xin tư vấn các màn hình Android trên thị trường hiện tại

tuyen19587

Xe tải
Em khi xem các màn hình đều thấy thông số ko khác nhau 1 ly từ thiết kế, thông số. Chỉ khác mỗi thương hiệu A thì thành B, B thành C. Có bác kỹ thuật chào giá hãng ít tên tuổi thấp hơn mấy thương hiệu như Gotech, Zestech, Oled đến 2-4tr trong khi thông số y hệt nhau, liệu em chọn loại rẻ trên có gì rủi ro ko ạ?

hưvô

Xe lăn
Rủi ro hay ko thì cụ xem điều kiện bảo hành như nào ?
Còn muốn so sánh thì bảo shop nó cắm lên cho xem thử.

ThongVNguyen

Xe hơi
Vì bản chất mấy cái màn tàu này đều do một vài thằng ODM/OEM thôi, các thương hiệu thì làm skin/theme với một vài ứng dụng riêng (nôm na là firmware) và đóng logo, thu tiền chênh. Nếu tìm hiểu sâu hơn thì có thể chạy firmware linh tinh giữa các model hai thương hiệu khác nhau.

ThongVNguyen

Xe hơi
Em không cần tham khảo. Nó chỉ là phầm mềm. Không đánh đồng được phần cứng đâu cụ nhé. Thậm chí phần mềm của hãng thậm chí là 1 xưởng không thể chợ búa thích là up được đâu
Bác có tin em có thể chạy firmware Nakamichi trên con Junsun V3 Pro giá về VN tầm 9-10 triệu không? Về bản chất hai con là cùng một thằng nó sản xuất, chip SD450, nhưng một con thêm mác Nhật, một con nhận luôn nó là tàu.

cuongngon

Xe tải
bản chất nó là 1 ad cụ chỉ khác nhau firmware bà gắn mác giá khác nhau quá

ThongVNguyen

Xe hơi
cụ nói ngang quá. Chạy được hay không chạy được không phải là bản chất và để đánh giá chất lượng cũng như nó giống nhau hoàn toàn ( Còn rất nhiều thứ như DSP, DSD, DTS.... ) Nếu giống nhau cụ mua cái đầu rẻ về rồi dập logo và chạy firmware bán được mà
Xin lỗi cụ nhưng con đầu Android kia của cụ đúng là như vậy. Còn tại sao chuyện nhiều hãng khác nhau (chủ yếu thương hiệu Trung Quốc) nhưng lại dùng phần cứng chung thì nó là cách thị thường vận hành: ông ODM/OEM phần cứng chỉ chuyên phần cứng đảm bảo số lượng lớn, cấu hình đa dạng và giá rẻ còn ông "hãng" thì làm thương hiệu và bán hàng, công thức win-win.
Ví dụ cụ thể như con đầu Nakamichi kia của cụ.

cuongngon

Xe tải
Xin lỗi cụ nhưng con đầu Android kia của cụ đúng là như vậy. Còn tại sao chuyện nhiều hãng khác nhau (chủ yếu thương hiệu Trung Quốc) nhưng lại dùng phần cứng chung thì nó là cách thị thường vận hành: ông ODM/OEM phần cứng chỉ chuyên phần cứng đảm bảo số lượng lớn, cấu hình đa dạng và giá rẻ còn ông "hãng" thì làm thương hiệu và bán hàng, công thức win-win.
Ví dụ cụ thể như con đầu Nakamichi kia của cụ.
cụ nói có lý đấy. thế theo cụ người tiêu dùng thông minh thì mua loại nào, đảm bảo tiết kiệm chi phí mà lại được loại tốt

cuongngon

Xe tải
Đương nhiên nên mua con rẻ hơn hợp lý hơn và up firmware vào. Sẽ tiết kiệm hơn cụ nhé.
nhưng có phải ai có IT giỏi đâu mà làm được việc up firmware đó có làm được cũng mầy mò nghiên cưu mất thời gian

ThongVNguyen

Xe hơi
cụ nói có lý đấy. thế theo cụ người tiêu dùng thông minh thì mua loại nào, đảm bảo tiết kiệm chi phí mà lại được loại tốt
Là người tiêu dùng thông minh thì sẽ mua phục vụ nhu cầu của mình thôi cụ: Muốn dịch vụ, bảo hành, thương hiệu được phục vụ thì bắt buộc bỏ ra thêm tiền. Còn nếu tự mày mò được thì cứ phang hàng tàu chính hãng, chọn dòng nào (thường phân loại theo CPU) tùy theo túi tiền và có nhiều firmware/có support tốt (XDA chả hạn).

Eric Đỗ

Xe hơi
Nếu mày mò được thì chơi luôn nhập panel về rồi build cho máu các bác :D

Chênh tiền nó do nhiều cái, cài đặt, cấu hình, bảo hành, đóng logo,... Chứ mình sao lấy giá gốc để tính ra được ngta lời bao nhiêu. Nhiều chi phí phết.

ThongVNguyen

Xe hơi
Đang nói chuyện thương hiệu khác nhau mà cụ. Thương hiệu có tiếng hơn thì bỏ thêm nhiều tiền hơn, còn tiết kiệm đến mức tự lắp thì cũng được mà. Tự làm thì chọn màn + harness (cáp), mặt dưỡng, canbus phù hợp dòng xe rồi tháo lắp thay thế theo hướng dẫn, YouTube. Còn ra tiệm thì thêm tiền công.

Eric Đỗ

Xe hơi
Đang nói chuyện thương hiệu khác nhau mà cụ. Thương hiệu có tiếng hơn thì bỏ thêm nhiều tiền hơn, còn tiết kiệm đến mức tự lắp thì cũng được mà. Tự làm thì chọn màn + harness (cáp), mặt dưỡng, canbus phù hợp dòng xe rồi tháo lắp thay thế theo hướng dẫn, YouTube. Còn ra tiệm thì thêm tiền công.
Em hiểu mà cụ.
Nhưng mà ngồi tính chi li ra mới thấy cái chênh chả đáng kể đâu.
Chưa tính tỉ lệ bảo hành này nọ nữa, hỏng hóc các thứ, rủi ro,...

Mình so thế ae làm nghề đói :D

Em cũng dân hay mày mò tự nghịch, nên quan điểm là nếu thấy tự làm được thì nghịch, còn ko muốn tốn thời gian thì múc của hàng cho họ có bảo hành này kia :))

dinhdung87

Xe buýt
Em khi xem các màn hình đều thấy thông số ko khác nhau 1 ly từ thiết kế, thông số. Chỉ khác mỗi thương hiệu A thì thành B, B thành C. Có bác kỹ thuật chào giá hãng ít tên tuổi thấp hơn mấy thương hiệu như Gotech, Zestech, Oled đến 2-4tr trong khi thông số y hệt nhau, liệu em chọn loại rẻ trên có gì rủi ro ko ạ?
cháu cũng hóng

Gừng

Xe container
mua Pioneer đi cụ

Gừng

Xe container
Pioneer loại nào ổn cụ nhỉ, đợt này e thấy có Pioneer Android Pi 6, Pi8 giá có vẻ ổn nhưng không biết chất lượng âm thanh ntn.
cụ hỏi bên các cửa hàng phân phối Pi ý

nois chung Pi nào cũng ngon

conf mấy cài đầu android tàu thì thooi, mua phis tiền

BinhminhSG

Xe buýt
Gọi là hãng cho oách, bản chất là mấy con buôn đặt hàng gia công bên Tàu, tự đặt tên để làm thương hiệu rồi mang về VN bán thôi.

buihieu1989

Xe tăng
Website
buihieu.com
Em chuyên sửa màn hình ô tô các thể loại em có 1 đánh giá công bằng như sau ạ. Tất cả mọi loại màn android hiện tại đều là hàng Trung Quốc và Thương hiệu thì cái của Việt Nam tự đặt, cái thì của Trung Quốc. Đừng ông nào nói hàng thương hiệu Nhật hay Mỹ gì cho nó nguy hiểm ạ. Nhưng hàng Trung Quốc nó cũng có nhiều loại hàng có DSP hàng không có, hàng màn hình 720, 600, 1080, hàng chíp ts8, mediatek, unisoc.... Tổng kết lại nó chỉ có độ khoảng mấy nhà máy sản xuất thôi nhưng nó có nhiều chủng loại cấu hình khác nhau và vô vàn những biến thể giao diện khác nhau. Khi các bác mua các bác chú ý công nghệ bo mạch chủ và cấu hình là được, còn màn hình nó gần tương tự nhau. Còn những thương hiệu nổi tiếng họ cũng có 1 lượng chi phí khá lớn để truyền thông nên người mua phải trả chi phí đó ( em bật bí chi phí này từ 2 đến 5 triệu tùy vào giá trị sản phẩm cũng có thể hơn nữa). Có những loại giá trị trên 25 triệu thì lợi nhuận gộp khi bán 1 sản phẩm mang về cho công ty > 10 triệu một sản phẩm. Đổi lại thì dịch vụ họ tốt hơn, chăm sóc tốt hơn, bảo hành dài hơn. Còn cá nhân em cứ con đường trung đạo mà dùng ạ, trừ trường hợp tiền tiêu cả quyển.
Mời các bác tham khảo ạ : https://buihieu.com/

Chỉnh sửa cuối: