Xin tư vấn của các cụ

huytroc_HP

Xe đạp
Tinh hình là em đâm vào 1 bác Ford Mondeo đời 2003. Bác chủ xe Ford yêu cầu em phải đưa xe vào chinh hãng để sửa chữa, bác ý yêu cầu là phải thay thế toàn bộ những chỗ bị hỏng do tai nạn, không cho sửa chữa. Vấn đề là bên bảo hiểm của em nói do xe đời sâu, khấu hao không còn bao nhiêu, các phụ tùng của xe đã cũ do đó không chấp nhận cho xe đó được sửa ở chính hãng, chỉ chấp nhận thay thế những phụ tùng nào không thể sửa chữa được. Nhưng bác chủ xe Ford không đồng ý và nói nếu em không chấp nhận yêu cầu của bác ý thì bác ý tự bỏ tiền ra sửa còn em thì đi mà nói chuyện với cơ quan pháp luật chứ bác ý không hợp tác giải quyết vụ tai nạn với em nữa.
Em xin các cụ tư vấn giúp em là:
1 Bác chủ xe có được yêu cầu phải thay thế toàn bộ chứ không được sửa chữa hay không?
2 Bảo hiểm có được quyền từ chối khi xe đời sâu thì không được vào chính hãng để sửa chữa hay không?
Em xin chân thành cảm ơn các cụ đã đọc bài và tư vấn cho em.

NQP2011

Xe đạp
Vấn đề là bác đâm vào đâu, hỏng cái gì. Theo em hiểu thì khi 2 xe táng nhau hỏng hóc đa phần là thân vỏ. Bọn bảo hiểm thường không thay mới, chúng nó chỉ chấp nhận gò hạn lại thôi trừ khi bị nát bét không còn hình dạng. Còn vấn đề thứ nhất thì theo tôi đó là do thỏa thuận, người ta bắt thay mới thì cũng hơi quá đáng nhưng mà cũng đúng thôi dù xe đời cũ nhưng tự nhiên bị chắp vá cũng không thích. Còn vấn đề thứ 2 thì cái này do thằng giám định, nó muốn kiếm của bác nhiều thì nó bảo thế. Bác cứ vào hãng FORD nào đó hỏi thử xem ở đó có chấp nhận hãng bảo hiểm của bác không, nếu chấp nhận bác đưa xe vào đó để bọn nó làm cho, mọi thủ tục tự nó lo hết. Với lại hình như là bác cũng sẽ phải chịu 30% chi phí sửa chữa thì phải.

hung69

Xe tải
Ông ford này giữ giấy tờ của bác à sao mà lại làm căng vậy?

mec0153

Xe tăng
Website
igood.vn
Em thấy ông Pho hơi quá đáng, gặp em em cho cái dấu huyền

huytroc_HP

Xe đạp

huytroc_HP

Xe đạp
Vấn đề là bác đâm vào đâu, hỏng cái gì. Theo em hiểu thì khi 2 xe táng nhau hỏng hóc đa phần là thân vỏ. Bọn bảo hiểm thường không thay mới, chúng nó chỉ chấp nhận gò hạn lại thôi trừ khi bị nát bét không còn hình dạng. Còn vấn đề thứ nhất thì theo tôi đó là do thỏa thuận, người ta bắt thay mới thì cũng hơi quá đáng nhưng mà cũng đúng thôi dù xe đời cũ nhưng tự nhiên bị chắp vá cũng không thích. Còn vấn đề thứ 2 thì cái này do thằng giám định, nó muốn kiếm của bác nhiều thì nó bảo thế. Bác cứ vào hãng FORD nào đó hỏi thử xem ở đó có chấp nhận hãng bảo hiểm của bác không, nếu chấp nhận bác đưa xe vào đó để bọn nó làm cho, mọi thủ tục tự nó lo hết. Với lại hình như là bác cũng sẽ phải chịu 30% chi phí sửa chữa thì phải.
Bác nói vậy cũng phải. Nhưng bác chủ xe này nói là khi nào sửa xong thì cũng tìm cách bán.